ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเสียง รถเดิมๆของ impreza gc non turbo ครับ  (อ่าน 15798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
Re: สอบถามเสียง รถเดิมๆของ impreza gc non turbo ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:57:56 PM »
ระหว่างรถเกียร์ออโต้กับกระปุก

เข้าใจว่าเกียร์กระปุก เสียง Boxer จะได้ยินชัดเจนกว่า เพราะสามารถลากรอบได้ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ช่วยชี้แนะด้วย

ผมชอบซูมากๆ ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่ ตะก่อนสมัยเรียนก็ยังไม่ได้เก็บตงเก็บตัง เดี๋ยวนี้ทำงานเก็บตังได้เองละ ว่าจะจัดแล้ว

ตะก่อนนั่งกินข้าวที่เชียงใหม่ เจอซูขับผ่าน เสียงดังสนั่นหวั่นไหว นึกในใจ ใครฟะ เอาเรือมาวิ่งบนบก 555+  :bbbear_40: :bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:01:38 PM โดย Balancered! »
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ SPICY-1

• *
  • Popular Vote : 4
  • FLT-4-PWR
Re: สอบถามเสียง รถเดิมๆของ impreza gc non turbo ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:34:43 AM »
เครื่อง 1.6 เดิมๆ ไม่โบ ก็เสียง boxer ล่ะคับ
เพราะเครื่อง boxer

ผมคิดว่าเสียง rumble ที่ได้ยินกันมันมาจาก header หรือที่เรียกกันว่า UELH -> Unequal Length Header -> ความยาวของท่อ header ไม่เท่ากัน
ดูอย่างรถ Porche... ทำไมรถเค้าไม่มีเสียง rumble อย่างของ Subaru ทั้งที่ใช้เครื่อง Boxer เหมือนกัน? แต่เป็น Flat 6 or H6 ไม่ใช่ Flat 4 or H4 ที่  Subaru ใช้กัน เลยอาจะเพราะว่าเป็น H6??? STi Spec C ก็ไม่ค่อยมีเสียงนะ

ไปดู clip รถผมก็ได้ผมใส่ ELH จาก Perrin... ความยาวเท่ากัน ถ้าอยากได้เสียงให้ใช้ stock header ที่มากับรถเพราะมันเป็น cast iron และหนาทนร้าวยากแต่หนัก เสียงจะหนักและลึก ไม่รู้ว่า JDM Subaru มันมี cat (catalytic converter) ที่ up pipe และ cross pipe รึเปล่า? ถ้ามีให้เอาออกครับ STi จะไม่มี  cat แต่ WRX จะมี
http://www.flickr.com/photos/spicy-1/8054749162/
http://www.flickr.com/photos/spicy-1/8054809714/

เพื่อนผมมี NA GC ใส่ straight pipe เสียงก็ rumble ดังแต่หูหนวกแน่เพราะไม่มี resonator กับ muffler... WRX เปลี่ยนแค่ axle back (ภาษาไทย?) ก็ได้เสียง rumble ดังขึ้น...

ถ้าผมแนะอะไรผิดก็ช่วยบอกด้วยนะครับ ที่ share ให้อ่านกันก็มาจากประสบกาณที่ได้มาจากซ้อมรถและแต่งรถ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ H88 Master Shop

• จำหน่ายอุปกรณ์ตกแต่ง BMX
  • *
  • Popular Vote : 0
  • H88 Master Shop
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:23:48 PM »
รบกวนถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า ถ้าเป็น gc3 1.6 หรือ 1.8 เดิมๆไม่โบ ออโต้ (คือกำลังมองหาเดิมๆอยู่น่ะครับ)
ควรใช้ท่ออะไรดี ราคาพอประมาณครับ มือสองยุ่น ไม่เกินสัก 4-5 พันพอมีไหมอ่ะครับ

เดิมๆได้เสียงแค่นี้ก็พอใจแล้วครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=pdFz7I_Vbs4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=pdFz7I_Vbs4</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 07:25:56 AM โดย kubota_gc »
H88 Master Shop
จำหน่ายอะไหล่ อุปกรณ์ของแต่ง BMX

• *
  • FLT-4-PWR
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:37:00 PM »
ผมอ่านคำอธิบาย video แล้วเค้าเปลี่ยน header นะครับ...
ถ้าอยากได้เสียงชัดๆก็ผมคิดว่าเปลี่ยน header จะชัดสุดเพราะ header ของ NA จะรูปตัว Y ควาวยาวเท่ากัน NA... รถ NA ของ Subaru จะเป็น design นี้หมด

(รูปโขมยมา :p)

เปลี่ยนท่อจะไม่แตกต่างมากจะเหมือนรถผมครับแต่คงไม่ดังเท่ารถผม ให้ฟังเสียง rumble นะครับอย่าฟังความดัง ถ้ามี cat+resonator+muffler เสียงเหมือน Honda เลย -_-''
ไม่มี Turbo หรือเสียงก็ขับสนุกได้คร้บ เพื่ิอนผมเปลี่ยนเป็น ยาวเท่ากันหมดเลยเพราะ top end แรงกว่า... Spec C/S20x/Ra R ก็ยาวเท่ากัน จริงๆแล้วผมก็คิดถึงเสียง Subaru นะผมอาจจะเปลี่ยนกลับเป็น ยาวไม่เท่ากัน

หวังว่าผมช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:26:52 PM »
ขอบคุณครับ แต่ไม่ค่อยมีคนจะโม na เลย ส่วนใหญ่จะขับเรื่อยๆ ไปก่อนเก็บเงินลงเครื่องหัวตัดคอขาว คอแดงกันใหม่
ไม่รู้ว่าในคลับมีคนโม na ให้ปรู๊ดปร๊าด บ้างไหมครับเนี่ย
ว่าแต่ เฮดเดอร์นี่ ร้านเขาเดินใหม่เองกันได้ไหมอ่ะครับ จริงๆรักเสียงซูครับ ไม่ต้องแรงมากก็ได้นะ ขับเร็วไปเดี๋ยวสาวมองไม่ทัน อิอิ  :bbbear_32:
จำหน่ายอะไหล่ อุปกรณ์ของแต่ง BMX

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:27:47 PM »
ผมคิดว่าสาวไม่มองหรอกครับ น้อยคนนักที่จะชอบประแบบนี้ ที่เห็นส่วนมากรถหรูๆแหละครับที่เขาชอบ

มันเป็นความจริงครับ ชายจะมองมากกว่า

มองกันคอแทบหัก

:bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 03:38:50 PM »
สาวๆหลายคนนะครับที่ชอบ ดารายังชอบเลยครับ จำชื่อไม่ได้ แต่ที่เล่นเป็นนางเอกธิดาวานร
ลงนิตสารรถ ถามรถที่ชอบ เธอบอกว่าชอบซูบารุครับ เพราะเสียงมันกระหึ่มดี
แม้แต่ผมคุยกะน้องที่เป็นสาว เขาบอกว่าชอบซูบารุ บอกด้วยว่า ต้องสีน้ำเงิน ล้อทองด้วยนะพี่
ผมก็ อืม...รู้จิงเว้ย  :bbbear_44:

อย่างน้อยแฟนผมก็คนนึงล่ะครับที่ชอบ และอนุมัติแล้ว (ถ้าขายคันเก่าได้นะ)
แต่ขออย่างเดียว ราคาไม่ต้องแพง ทุกวันนี้เขายังคอยดูเว็บตลาดรถ กะวันทูคาร์
ให้ผมดูอิมคันโน้นคันนี้มาใหม่นะ โล่งอกครับ ตอนนี้แค่รอเวลา.... :bbbear_30:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 03:43:58 PM โดย kubota_gc »

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:21:50 PM »
อันนี้เฮดเดอร์เดิมๆ ของ 2.5 na จะยาวไม่เท่ากัน เป็นทรงแบบของ turbo แล้ว
ส่วนอีกอันของ syms na เช่นกัน

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
  • FLT-4-PWR
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:38:17 PM »
เป็นครั้งที่เห็น 4-2-1 header... ดูโหดดี

ขอบคุณครับ noom_chopper ที่ชี้แนะ ผมพึ่งนึกได้ว่ามันมี header แบบยาวไม่เท่ากันอยู่ GC 2.5RS ไม่รู้ว่าที่ไทยมีรุ่ณหรึเปล่า
NA Legacy ก็ยาวเท่ากัน???

Off Topic หน่อย OP ไม่ว่ากันนะครับ...

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:28:23 PM »
อันนี้เฮดเดอร์เดิมๆ ของ 2.5 na จะยาวไม่เท่ากัน เป็นทรงแบบของ turbo แล้ว
ส่วนอีกอันของ syms na เช่นกัน

รูปด้านบนนี่ น่าโดนมากเลยครับ เสียงมาแน่นอน  :bbbear_43: :bbbear_43:  ว่าแต่ พี่หนุ่มได้เอาเฮดเดอตัวเทอโบมาลองดูรึยังครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 04:42:36 AM »
เคยลองทำนะคับ EJ25NA ใช้เฮดตัวที่พี่หนุ่มเอารูปมาให้ดูอะคับ แต่เสียงมันหนวกหูตามสไตล์NA แต่โดยรวมแล้วประหยัดเงินได้มาก งบ4หมื่นก็วาง2.5NA 175PSได้สบายๆ ผมวิ่งได้220คับ แต่รถผมขับ2นะ เทอร์โบยังตามเหนื่อยเลย แต่ตอนนี้วางเทอร์โบคอขาว260ม้าแล้ว ขับแช่ยาวๆนานๆก็ไม่ได้ แต่ได้ความมันส์มาแทน แต่ไม่เคยขับเกิน180เลย กลัวไส้แตก

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:56:06 PM »
เคยลองทำนะคับ EJ25NA ใช้เฮดตัวที่พี่หนุ่มเอารูปมาให้ดูอะคับ แต่เสียงมันหนวกหูตามสไตล์NA แต่โดยรวมแล้วประหยัดเงินได้มาก งบ4หมื่นก็วาง2.5NA 175PSได้สบายๆ ผมวิ่งได้220คับ แต่รถผมขับ2นะ เทอร์โบยังตามเหนื่อยเลย แต่ตอนนี้วางเทอร์โบคอขาว260ม้าแล้ว ขับแช่ยาวๆนานๆก็ไม่ได้ แต่ได้ความมันส์มาแทน แต่ไม่เคยขับเกิน180เลย กลัวไส้แตก

:bbbear_43: อ้าววว เป็นซะงั้น  :bbbear_15:
ค่าตัวเครื่อง 2.5 na เดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไร น่าสนเหมือนกัน เอามาชนกะเกียร์ auto เดิมซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 03:03:04 PM โดย noom_chopper »
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:03:53 PM »
ถามเป็นความรู้เพิ่มนิดนึงครับ

สงสัยอยู่เหมือนกันว่า หลักๆแล้ว เสียงซู ที่ทุกคนติดใจนั้น มาจาก เฮดเดอร์ ใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าเราเปลี่ยนเป็นเฮดเดอร์ที่ความยาวไม่เท่ากัน จะมีผลอย่างไรบ้าง วิ่งต้นดี ปลายแผ่ว หรือถ้าใช้นานๆไป มันมีผลอย่างไรบ้างครับ

อ่านๆดู ก็ยังแอบๆมึน  :bbbear_27: