ผู้เขียน หัวข้อ: น็อตมันคายออกมาได้ไง งงเลย  (อ่าน 4002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nine_Note

• *
  • Popular Vote : 0
น็อตมันคายออกมาได้ไง งงเลย
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:31:31 PM »
ฝากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ดูทีครับในรูปอ่ะน็อตมันคายออกมาขันเข้าไปได้เลยไหมครับหรือว่าต้องตรวจดูอะไรก่อน...... :bbbear_39:

• *
Re: น็อตมันคายออกมาได้ไง งงเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:32:30 PM »
ภาพนี้เป็นภาพจำลองนะครับเครื่องที่หลุดอ่ะเป็นเครื่องที่ใส่ติดอยู่กับรถ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: น็อตมันคายออกมาได้ไง งงเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:14:06 AM »
ฝากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ดูทีครับในรูปอ่ะน็อตมันคายออกมาขันเข้าไปได้เลยไหมครับหรือว่าต้องตรวจดูอะไรก่อน...... :bbbear_39:
ขันเข้าไปก่อน แล้วขับให้ช่างปรับตั้งสายพานอีกที ของแบบนี้คือสะเพร่าครับบางทีก็ลืม น๊อตเข็มขัดรัดเทอร์โบบ้าง เปนกันบ่อย (บางอู่)
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:47:39 AM »
ทราบมา 2 วิธีสำหรับการขันน็อตเครื่องยนต์ทุกชนิดนะครับ อันดับแรกคือเช็คข้อมูลละเอียดก่อนว่า น็อตที่จุดนั้นต้องขันที่ทอร์คเท่าไหร่ แล้ว
1. ใช้ประแจปอนด์ขัน ซึ่งตั้งทอร์คได้ตามค่าที่กำหนด เพราะขันหลวมไปน็อตจะคลาย หากขันแน่นไปน๊อตอาจขาด หรือ
2. ใช้น้ำยาล้อคเกลียวแล้วขันจนแน่นตามปกติ แนะนำ ยี่ห้อล็อคไทด์ (Loctite) โดยเช็คทอร์คตามสเป็คของน้ำยา มีหลายรุ่นลองปรึกษาผู้ขายดูครับ อย่างรุ่นที่ผมโพสให้ดูเบอร์ 243 นี่เค้าจะทนอุณหภูมิสูง และต้านทานน้ำมัน และถอดได้ น้ำยาพวกนี้ดีกว่าประแจปอนด์เพราะน็อตจะไม่คลายตัวเลย คุณสมบัติของเค้าคือจะ "แข็งในที่ลับ" เฉพาะที่ที่ไม่มีอากาศ ก็คือแทรกไปตามรอยต่อระหว่างเกลียว หากหยดทิ้งไว้ในอุณหภูมิห้องทั้งปีก็ไม่แห้ง มักใช้ในการประกอบรถยนต์ รถแข่ง เรือ จนถึงอากาศยานเลยครับ ข้อเสียคืออย่าเลือกผิดนะครับเพราะหากใช้แรงยึดสูงเกินไปคงต้องเอารถบดถนนมาแยกน็อตออกจากเครื่องเลย หากไม่แน่ใจลองหยอดลงไปในน็อตทดสอบ แล้วเอาประแจปอนด์ขันออกว่าได้ตามค่าทอร์คที่กำหนดหรือไม่ หวังว่าข้อมูลคงจะเป็นประโยชน์นะครับ

:bbbear_30:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:41:10 PM »
ช่วยได้ดีมากขอบคุณมากครับ :bbbear_30:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 01:32:15 PM »
จุดนี้ไม่น่าคลาย

ถ้าสเปคเดียวกันใช้ทอร์ค 130กว่า N/m

ที่สำคัญต้องมีอุปกรณ์ช่วยขันเข้าครับ เป็นต้วล็อค pulley ไมางั้นหมุนตามตลอด