ผู้เขียน หัวข้อ: โมคันเร่งไฟฟ้าแมวให้มันตื๊บขึ้นอีกนิด  (อ่าน 25617 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
วันนี้ลองเอาแนวทางโมดิฟายคันเร่งไฟฟ้าแบบง่ายๆมาให้ดูกัน

ซึ่งรถซูบารุรุ่นใหม่ๆ จะใช้ระบบคันเร่งไฟฟ้า (ซึ่งมันคือคันเร่งของโตโยต้านั่นเองงงงง) ดังนั้นเลยได้แนวทางนี้มาจากเพื่อนๆในวีออส
จริงๆผมให้เพื่อนทำให้ก่อนหน้านี้ แต่ตอนหลังผมได้รื้อออกเพื่อทำเครื่องและจูน แต่ด้วยความคัน เลยกลับมาทำเล่นเอง ให้คันเร่งมันตอบสนองไวหน่อย

วิธีการไม่ยุ่งยาก ถอดคันเร่งไฟฟ้าออกมาด้วยบล๊อคเบอร์ 12 แล้วถอดสายไฟออก หน้าตาคันเร่งเป็นแบบนี้อ่ะ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
  • My GDG
Re: โมคันเร่งไฟฟ้าแมวให้มันตื๊บขึ้นอีกนิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:55:02 AM »
จากนั้นค่อยๆใช้หกแฉกไขน๊อตคันเร่งออก แนะนำว่าค่อยๆ ถอดที่ละตัวแล้วดึงขึ้นเบาๆนะครับ (ค่อยๆแงะทีละมุมขึ้นทีละน้อยๆ)

หน้าตาของคันเร่งจะเป็นดังรูปครับ

• *
  • My GDG
Re: โมคันเร่งไฟฟ้าแมวให้มันตื๊บขึ้นอีกนิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:57:56 AM »
จุดที่ต้องรองแหวนครับ ลองหาแหวนขนาดประมาณในรูป นะครับ ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูก หรือเล็กกว่าหน่อยก็จะดี
ความหนาไม่ควรเกิน 0.7 มิลโดยประมาณ หรือถ้ามันบางไปสามารถซ้อนสองชั้นได้

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:00:10 AM »
แต่ถ้าหนาไป......ผมลองสองชั้นก่อน คันเร่งมันจะค้างนะครับ 5 5 5 ต้องระวังกันนิดนึงครับ
เท่าที่ดูระยะรองแหวนอย่าให้มันเกิน 1 มิลน่าจะพอดีๆ ครับ

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:04:47 AM »
ในการติดตั้งแหวนสองตัว ผมใช้กาวร้อน หรือกาวตราช้างติดเข้าด้วยกัน ส่วนผิวที่เราจะยึด ลองดูตามภาพ เราสามารถถอดสปริงออกมาได้ครับ
แต่เวลาถอดและใส่ระมัดระวังนิดนึงมันแข็งมากๆ ครับ และการติดแหวนรองเข้ากับคันเร่งแนะนำใช้กาวยางที่เป็นแท่งๆ (ที่มันใช้กับปืนกาว)
จะดีที่สุดเพราะถ้าพลาดคันเร่งค้างมันแงะง่ายน่ะครับ

ขั้นตอนไม่ยากสำหรับโมดิฟายคันเร่งไฟฟ้า ซูบารุ ด้วยตัวเอง หลังจากทำเสร็จก็ประกอบเข้าที่เดิม แล้วลองวิ่งดูครับ จะพบความแตกต่าง
เพราะคันเร่งจะทำงานได้ไวขึ้นแตะนิดๆก็ตอบสนองแล้ว ต่างจากของเดิมที่ต้องกดลึกถึงจะตอบสนอง
แต่ถ้าเวลาปล่อยคันเร่งแล้วรอบค้างๆ.....รองแหวนสูงไปครับ ต้องถอดมาแก้นะจ๊ะ

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 06:52:21 PM »
สุดยอดเรยอะดีไม่ต้องไปเสียเงินแพงอะ ทากาวแน่นๆๆนะครับ :bbbear_2:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ needs

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 08:48:11 PM »
 :bbbear_34:

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:24:32 PM »
SOODYUADMAKK MAIMEESIANGERN GAOGORTIDNAN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 01:59:12 AM โดย grb2007 »
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ lglb

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 12:54:07 PM »
 :bbbear_38:ทำไมของผมไม่เหมือนกับของพี่เลย เลยไม่กล้าถอด ผมแมวปี 09