ผู้เขียน หัวข้อ: The Blue Hattori 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555(Updated,P.18)  (อ่าน 168055 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
Re: The Blue Hattori 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555 (Part #4)
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:25:34 PM »
เอ้า ... อ่านกันเล่นๆ พอเรียกน้ำย่อยแล้วกลับมาต่อกันเลยดีกว่าครับ

ตอนที่ 5

หลังจากกลับมาจากการพายเรือ ต่อรถ ต่อมอไซค์ โบกรถทหาร เป็นเวลาเกือบ 6 ช.ม. ทั้งไปและกลับ ก็ต้องซมซานมายังที่พักพิงชั่วคราวคือบ้านพ่อตาก่อน (เพราะหมดบ้านไป 2 หลังแล้ว) ณ เวลานั้น ผมเพิ่งสำเหนียกถึงคุณค่าของคำว่า “บ้าน” เพียงแต่มันออกจะมีความรู้สึกที่แปลกไปจากนิยามเดิมๆ ของคำว่าบ้านที่เราคุ้นเคยอยู่ตรงที่ว่า ณ ห้วงเวลานั้น ผมและครอบครัวขอเพียงที่พักพิงกึ่งถาวรที่แห้ง และไม่ต้องหนีแบบแตกพ่ายกันทุก 3 ถึง 5 วันก็พอแล้ว แต่ก็แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย เพราะหลังสุดท้ายคือบ้านพ่อตาผมนั้น พอน้ำท่วมถึงหลังเท้าก็ต้องอพยพขนกันไปตจว.ทั้งหมดเลยครับ โดยที่ผมกับภรรยายังต้องเดินทางไปกลับทุกสุดสัปดาห์เป็นเวลาเกือบ 2 เดือน เพื่อเยี่ยมลูกและครอบครัวของพวกเราที่กลายเป็นผู้ประสบภัยไปแล้ว ส่วนเราสองคนเนื่องจากเป็นผู้ที่รับจ้างเค้าทำงาน ดังนั้นก็จำต้องปักหลักสู้โดยทำงานที่ออฟฟิสบ้าง ย้ายหนีเป็น virtual office คอยหลบน้ำหลาก โดยสมบัติและเสื้อผ้าที่ต้องใช้ทำงานก็ใส่อยู่ในรถทั้งหมดเกือบครึ่งคัน กลายเป็นรถบ้าน ก็ไอ้สภาพเช่นนี้หละครับที่ผมถึงบอกว่ามันไม่มีคำว่า “อิม” อยู่ในหัวสมองอีกต่อไป

:bbbear_40:

พอน้ำลดตอนต้นเดือน ธ.ค. ก็ได้เวลากลับบ้านกันเสียที สภาพก็ “อึ้ง” เหมือนผู้ประสบภัยทั่วไปละครับ แต่ไม่มีน้ำตาสำหรับภรรยาผมในรอบนี้ เพราะลึกๆ แล้วเธอเป็นคนเข้มแข็งมาก ส่วนไอ้ผมก็ต้องทำหน้าที่ผู้นำกันเต็มที่ละครับ ไหนจะหาผู้รับเหมามาตีราคาค่าซ่อม (ซึ่งก็หายากยิ่งกว่าทอง แม้จนกระทั่งตอนนี้) ไหนจะต้องทำความสะอาดเพื่อต้องเข้าไปอยู่ ก็ทนอยู่กับสภาพอากาศกลิ่นน้ำเน่าในบ้านกันเกือบ 2 เดือนละครับกว่าจะดีขึ้น ในตอนนั้นใจผมกับ “อิม” มันก็ไม่มีแล้วหละ เพราะจากสภาพอย่างนั้นได้กลับมาอยู่บ้านก็บุญแล้ว สมาชิกในหมู่บ้านหลายหลังยังขายทิ้งเลยครับ เพราะรับสภาพไม่ได้ อีกทั้งไม่มั่นใจว่าเหตุการณ์อย่างนี้จะกลับมาอีกเมื่อไหร่ในอนาคต ก็ลองดูสภาพบ้านดูแล้วกันครับ ว่ามันน่าถอดใจขนาดไหน

:bbbear_41:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 10:38:08 AM โดย Hattori »

• *
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
Re: The Blue Hattori 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555 (Part #4)
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:26:32 PM »
สภาพถนนบางกรวย-ไทรน้อย

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:29:26 PM »
สภาพหน้าบ้าน

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:33:06 PM »
สภาพพื้นไม้บีชที่ผมลงทุนปูไว้ให้ลูกนั่งเล่น  ต้องรื้อทิ้งกันเองกับน้องๆ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:34:32 PM »
สภาพห้องครัว ที่ผมใช้เวลามากกว่าห้องไหนๆ ในบ้าน และมักจะหาเมนูพิเศษมาทำให้ครอบครัวทานเล่นกันอยู่เป็นประจำ

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:37:04 PM »
หลังจากนั้น พอราคาประเมินจากผู้รับเหมามาถึงมือผมในช่วงปลาย ธ.ค. ผมแทบลมจับ เพราะมันมากถึงขนาดซื้อ GC8 สภาพสมบูรณ์ พร้อมเครื่องเหยี่ยวคอแดงได้เลย เกินครึ่งเป็นค่าเสียหายจากน้ำท่วมจริงส่วนที่เหลือก็เป็นการต่อเติมเพื่อเพิ่มพื้นที่กิจกรรมดีๆ ให้กับครอบครับ เช่นครัวไทย ที่ผมชอบที่จะใช้เวลาสุดสัปดาห์ส่วนใหญ่ทำอาหารให้ครอบครัวได้รับประทานกัน และพื้นที่เก็บของหลังบ้าน สำหรับเครื่องมือและอุปกรณ์ต่างๆ ที่สมาชิกในครอบครัวจะได้ใช้เวลาร่วมกัน เช่นทำสวน หรือ ทำความสะอาดบ้านและรถ

:bbbear_6:

เอาล่ะสิ คราวนี้ก็ถึงเวลาที่ต้องใช้สมองกันบ้างละครับว่าจะทำยังไงจึงจะหาทางออกจากเรื่องนี้ได้ เพราะด้วยใจที่ไม่เคยลืม “อิม” เลย แม้บางครั้งอาจจะมึนๆ ไปบ้างจากปัญหาและอุปสรรคต่างๆ ผมก็เริ่มคิดเข้าข้างตัวเองต่อว่า หากผมหาทางลดค่าใช้จ่ายได้ อย่างน้อยโอกาสในการได้เป็นเจ้าของอิมสักคันก็คงยังไม่หลุดลอยไปไกลมาก น่าจะยังพอคว้ากลับทัน แม้ในความเป็นจริงแล้ว คงต้องฝ่าความรู้สึกของทั้งภรรยาและครอบครัวว่า ซื้อรถแบบนี้มาใช้มันเหมือนคนปกติที่บ้านน้ำไม่ท่วม (สติสตังยังครบอยู่หรือเปล่า) แต่ผมก็คิดของผมเองง่ายๆ ว่า มันก็ปัญหาเดิมๆ เหมือนกับทุกครั้งนั่นแหละ เพียงแต่โจทย์มันเปลี่ยนไป เพราะมันเป็นรถที่คนใกล้ตัวส่วนใหญ่ไม่ Welcome อยู่แล้ว เมื่อคิดได้อย่างนี้ก็สบายใจขึ้น เอาไว้ให้มีปัญญาไปเอามาก่อน แล้วปัญหาไว้ค่อยแก้ตาม (วิธีปลอบใจตัวเองแบบเดิมๆ ที่ทำมากว่าสิบปี จนชิน ..)

:bbbear_25:

ว่าแล้วก็เดินหน้ากันเลย โดยไปหาหลักจับให้ได้ก่อนว่า ถ้าหากแยกประเภทค่าใช้จ่ายอย่างละเอียดดีๆ ก็น่าจะพอเห็นทางสว่างได้ ผมก็เลยไปนึกถึงตอนที่มวลสมาชิก SSS ชอบทำกันตอนเจียระไนสเป็คและให้ไปกดเครื่องคิดเลขรวมบิลกันเองนั่นละครับ ผมก็เลยลองทำดูบ้างเพียงแต่เป็นรายการกระเบื้อง, สี, เครื่องมือ แทนที่จะเป็นอะไหล่รถแค่นั้นเอง เสร็จแล้วก็ไล่กันทีละรายการ ตรงไหนที่ทำเองได้ก็ทำ ตรงไหนที่ต้องรื้อทำใหม่อาจตัดสินใจแต่งแค่ผิวหลังปล่อยให้แห้ง (เช่นพวก build in) งานบางอย่างที่ต้องใช้แรงงาน ก็ทำกันเองกับบรรดาผู้ช่วย เช่น น้องชาย, สามีและลูกๆ ของแม่บ้าน (พาร์ททาม) ของผม อย่างเช่นงานลอกผนังแล้วทาสี บางส่วนผมก็พ่นสีเลยครับ เพราะหมดปัญญาทาให้เรียบร้อย เช่นรั้วบ้านและกำแพง แล้วก็ทำลิสท์ที่ต้องซื้ออุปกรณ์กันทั้งหมด เช่น เครื่องมือช่าง, ปั๊มลม, กาพ่นสี, เครื่องเจียร์, เครื่องตัด, เครื่องขัดเงา, สว่านเจาะกระแทก, และอื่นๆ อีกมากมายครับ บรรยายไม่หมด (เห็นมั้ยว่าการแวะเวียนมานั่งดูรายการโมรถของบรรดาสมาชิก SSS นี่มันมีประโยชน์ขนาดไหน)

:bbbear_17:

หลังจากซ่อมบ้านกันเองกับทีมผู้ช่วยและภรรยา 10 สัปดาห์ต่อเนื่อง ซึ่งโคตะระเหนื่อยเลย ก็ได้ผลงานชิ้น “มาสเตอร์พีส” ออกมา (ในความรู้สึกของผม) โดยผมได้บ้านกลับมาพร้อมเฟอร์นิเจอร์ใหม่ (ที่ประกอบเอง), ครัวไทยและส่วนเก็บของหลังบ้านใหม่ทั้งหมดพร้อมหลังคา, ทาสีบ้านครึ่งล่างใหม่, ทาสีรั้วและกำแพงใหม่ (เพื่อนบ้านมามุงดูกันใหญ่เลยตอนผมใช้กาพ่นสีรถพ่นเอา) ทั้งหมดที่กล่าวมามีช่างได้ตังค์ผมไปแค่ปูพื้นกระเบื้องในบ้านและหลังคาหลังบ้านใหม่เท่านั้นเองครับ ที่ว่ามาทั้งหมดจ่ายไปไม่ถึง 3.5 แสนครับ แต่ได้ความภาคภูมิใจและความร่วมแรงร่วมใจของคนในครอบครัวกลับมา หลังจากที่ได้สูญเสียไปแล้วกับน้ำท่วม ลองชมบางรูปดูแล้วกันนะครับ

:bbbear_26:

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:37:52 PM »
ปูพื้นส่วนต่อเติมกันเอง โดยเอาทราย (จากถุงทราย) ลงก่อน, ตั้งแนว, กะจำนวนแผ่น, แล้วปูเลย หมดไป 9 พัน จากที่ช่างคิดมาเกือบแสนหากลงเข็มแผ่

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:38:30 PM »
ทำความสะอาด build in ทั้งครัวและห้องนั่งเล่น แล้วปล่อยให้แห้ง 2 เดือน โดยไม่ต้องรื้อโครงและปิดผิวใหม่ แต่ใช้พัดลมเป่าและส่องสปอร์ทไลท์ให้ความร้อน เสร็จแล้วติดหน้าบานกลับเข้าไป และใช้สีพ่นแต่งเก็บงานเล็กน้อย หมดไปเกือบหมื่น จากที่ช่างคิดมา 1.2 แสน

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:39:43 PM »
พ่นสีกำแพงเอง โดยทำความสะอาดผนังก่อน แล้วลอกสีโดยใช้เกรียงกับเครื่องขัด และเอากระดาษทรายลูบอีกที ลงน้ำยารองพื้น แล้วตามด้วยการพ่นสีทับ 2 ครั้ง ตัดแนวโดยใช้เทปนิตโต้แบบที่อู่สีใช้ ลอกออกแล้วพ่นทับอีกที ทำแบบนี้กับสีทั้งภายนอก, รั้ว, และภายใน (โดยภายในทาทับเอา เพราะพ่นสีมันจะฟุ้ง) โดยตัดภายนอกแค่ครึ่งบ้านด้านล่าง เพราะด้านบนไม่กล้าตั้งนั่งร้าน (กลัวตก) ผลออกมาสวยงามเกือบเหมือนใหม่ทั้งหลัง หมดค่าสี+ค่าแรง+ค่าเครื่องมือไป 8 หมื่น (เทียบกับ 2.2 แสน ที่ผู้รับเหมาตีราคามา)

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:40:16 PM »
สารรูปของผมตอนต้องขัดหินขัดในห้องน้ำเอง ตอนผมเดินไปเปิดประตูรับช่างทำหลังคาที่หน้าบ้าน แกเดินสวนเลยผมไปจนทะลุหลังบ้านด้วยคิดว่าเป็นคนงานด้วยกัน

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:41:37 PM »
ห้องนั่งเล่นใหม่เอี่ยม หลังทาสีและซักผ้าม่านกันเอง (เพราะร้านซักรีดงานเยอะไม่ยอมมา) แต่กระเบื้องพื้น (รุ่นไม่กลัวน้ำ)  ต้องจ้างช่างมาปู เพราะหมดปัญญา

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:42:21 PM »
ห้องทานข้าวใหม่ ที่ทาสีและต่อโต๊ะเก้าอี้ IKEA กันเอง ทั้งชุดใช้เวลาต่อไป 7 ช.ม. (ขนาดใช้ไขควงไฟฟ้า) เกือบเป็นลม

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:43:56 PM »
หลังจากบ้านเสร็จก็แฮ็ปปี้กันละครับ เพราะบ้านอยู่สบายกว่าเดิม(และยังพอเหลืองบฯอยู่) ยกเว้นแค่สวนที่ยังไม่ได้ทำอะไรมากนอกจากการทำความสะอาด และพอเบาจากงานซ่อมบ้าน คราวนี้แหละครับ เสียงของ “อิม” มันก็กลับมาดังก้องในสมองใหม่ นิสัยเดิมๆ ของผมเริ่มกลับมาอีก ก็คือ มุดเข้ามุดออกตามเว็บ ไม่ว่าจะเว็บ SSS และเว็ปอื่นๆ ดูทั้งภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหวของอิมล้วนๆ เลยครับ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ใจมันวอกแวกไปที่ Ford Wild Track 3.2 L เรียบร้อยแล้ว เพราะกลัวน้ำท่วมอีก แต่ก็อย่างว่าละครับ ไอ้คนบ้าอิมอย่างผมมันจะเป็นอื่นไปได้อย่างไร ว่าแล้วก็ต้องจัดไปอย่าให้เสีย

:bbbear_34:

คราวนี้ผมเปลี่ยนกลยุทธ์เลยครับ คือไม่รอดูคันนู้นคันนี้กันอีกแล้ว เพราะไม่อยากจะพลาดอีกหลายปี (หรืออาจจะทั้งชาติ) ก็มานั่งนึกว่าจะทำยังไงจึงจะจัดกลุ่มเป้าหมายให้แคบลงได้ ก็เลยลองใช้วิธีเรียงสเป็คที่ต้องการคล้ายกับที่สมาชิกใน SSS มักจะทำกันตอนลิสท์รายการ แล้วไล่จากผลมาหาเหตุเลยครับ เช่นว่า ผมต้องการรถไม่เกินมือ 3 ที่สภาพดีที่สุด, เจ้าของใช้รักษา, สภาพตัวถังสมบูรณ์, เครื่องเดิมๆ, โมมาบ้างได้แต่ต้องไม่มาก เช่นเปลี่ยนเฮด / ท่อ / กล่อง, รู้ประวัติ, วิ่งน้อย, ฯ   -  พอมาลองเรียงประเด็นดูแล้วก็คิดว่าควรจะต้องเล็งแต่พวกรุ่นพิเศษต่างๆ เพราะบรรดาเจ้าของส่วนใหญ่มักจะใช้อย่างทะนุถนอมและรักษามาก อย่างเช่นพวก S-204, RA, หรือ Limited โดยเราจะต้องยอมขยับงบประมาณขึ้นไปหน่อย จาก 1.3M ก็ปล่อยไหลไปจนยันกันเต็มที่ตรงไม่เกิน 2M

:bbbear_32:

พอเรียงประเด็นได้ตามนี้ คราวนี้กลุ่มเป้าหมายเหลือนิดเดียวเลยครับ มีไม่เกิน 5 คัน เสร็จแล้วก็เริ่มตระเวณดู (โดยแอบไป)  จนเหลือแค่ 2 คัน ซึ่งเป็น 2003 V-Limited ทั้งคู่ คันนึงเป็นเหยี่ยวลิมิเต็ดแท้ ส่วนอีกคันก็เจ้าฮาโตรินี่หละครับ ราคาก็ต่างกันเอาเรื่องอยู่ เพราะเจ้าฮาโตรินี่เจ้าของท่านแรกเค้าทำมาเยอะจริง หน้าตาก็สวยทั้งคู่ละครับ แต่สวยกันคนละแบบ แบบเหยี่ยวลิมิเต็ดแท้ๆ จากโรงงานเลยก็งาม เพราะตามสเป็คแล้วเค้าทำมาพิเศษเลยเพื่อเป็นการฉลองชัยชนะใน WRC ที่ชนะการแข่งขันไม่ว่าจะเป็นประเภทผู้สร้างหรือผู้ขับ โดยในปี 2003 นั้น Petter Solberg ชนะเลิศในตำแหน่งผู้ขับ ทางซูบารุก็เลยออกรุ่นพิเศษนี้มา โดยแบ่งเป็น Impreza WRX V-Limited กับ Impreza WRX STi V-Limited โดยเฉพาะตัว STi นั้น มีเพียง 555 คัน ส่วน WRX นั้นผมไม่มีข้อมูล (ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ ) โดยทางซูบารุเริ่มทำ V-Limited ออกมาครั้งแรกสมัย GC8 WRX STi ver.2, ver.3, และ ver.4 ในสมัยที่ Colin McRae ชนะใน WRC ณ ปัจจุบัน เจ้า 2003 V-Limited นี่ถือเป็นรุ่นล่าสุด เพราะหลังจากนั้นซูบารุก็ยังไม่ได้แชมป์อีกเลย (และหลังปี 2008 ที่ประกาศถอนตัวด้วยสภาพเศรษฐกิจโลก ก็เลยสูญพันธ์ไปจากเวที WRC โดยหันไปมุ่งเน้นการทำรถจ่ายกับข้าวแทน ... เซ็งเป็ดจริงๆ) ก็ลองมาดูหน้าตาของเค้ากันหน่อยละกันนะครับ

:bbbear_16:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 07:46:41 PM โดย Hattori »

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:47:52 PM »
ทีนี้ก็มาถึงจังหวะที่ต้องฟันธงแล้วละครับ ว่าจะเอายังไงดี ระหว่างรถสะสมแท้ๆ จากโรงงาน กับเจ้าฮาโตริ เพราะต่างกันทั้งแนวทางของรถ แล้วไหนจะราคาอีก แต่พอไปดูตัวจริงและพอเห็นเจ้าฮาโตริเท่านั้นแหละ ใจละลายไปเลยครับ ว่ารถอะไรมันจะสวยเพอร์เฟคกันขนาดนั้น (แต่มันอาจจะเป็นเพียงความรู้สึกของผมคนเดียวก็ได้) แล้วก็ตรงสเป็คทุกข้อที่เราทำลิสท์ไว้เลย อีกทั้งไอ้เรามันก็บ้าดู WRC อยู่แล้ว ด้วยแนวทางการแต่งด้วยชุด WRC Replica ก็ยิ่งเข้าทางเราเข้าไปใหญ่เลย ก็ลองดูรูปของเจ้าตัวแข่ง WRC ต้นแบบสิครับ ว่ามันได้ฟิลลิ่งขนาดไหน

:bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:50:10 PM »
แต่ไหนๆ จะต้องเสียตังค์กันแล้ว เลยกลับมาค้นคว้าต่อทันที และด้วยความบังเอิญ ก็เลยไปเจอบทความนึงในเว็ป ที่ลงข้อมูลเจ้าฮาโตริไว้ ว่าเป็นรถที่เกิดจากโปรเจ็คของการแปลงเหยี่ยวเป็นหมู ส่วนอีกคันนึงนั้นแปลงจากตากลมเป็นหมูเช่นกัน โดยเจ้าฮาโตริก็ถูกปรับโฉมไปหลายอย่างเช่นเปลี่ยนไฟหน้าและไฟท้ายเป็น 2005 WRX STi, กันชนหน้า-หลัง+ลิ้นหน้า+กระจัง+ฝากระโปรงหน้า+หางหลัง เป็นชุดแต่ง Burn-up WRC Replica ทั้งหมด, ก้อนขนมปังคู่สเกิ๊ตหลังของ Burnout, ตามด้วยโป่งล้อคู่หน้า WRC เป็น Wide Body ดึงออกมาอีกประมาณข้างละ 1 ซม. และติดตัวรีดลม Carbon ที่ซุ้มล้อ ส่วนด้านหลังเพิ่ม Roof Spoiler และกันชนหลังของ 2005 WRX STi  ส่วนอื่นๆ เพิ่มเติมก็เช่น ปรับบูสต์ไฟฟ้าของ GReddy ProfecB SpecII และจูนกล่อง Motec M800 มาด้วย นอกนั้นก็ยังมี เฮดเดอร์เทอร์โบสเตนเลสของ TOMEI และท่อทางเดินไอเสียจาก TRUST  ช่วงล่างก็ใช้โช้คสตรัทปรับเกลียวทั้ง 4 ตัว ของ OHLINS รุ่น FLAG-I ค้ำโช้คหน้าเดิม STi เพิ่มค้ำโช้คหลังเป็นของ CUSCO Carbon และเปลี่ยนเหล็กกันโคลงขนาด 22 มม. จาก CUSCO  มาดูรูปเจ้าฮาโตริสมัยตอนลงบทความกันดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 05:08:47 AM โดย Hattori »