ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานงบรายรับ-รายจ่าย งานแทรดเดย์ โบนันซ่า 11 มีค 2555 (แก้ไขงบการเงิน)  (อ่าน 6767 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
เป็นได้สิครับ ผมก็มีเพื่อนเป็นพ่อค้า ตั้งหลายคน
แต่ผมจะไม่เป็นเพื่อนกับ คนที่ใจแคบครับ มันแคบอ่ะ อึดอัด
เลยพยายามหาเพื่อนที่กว้างๆเข้าไว้ เจอแคบเมื่อไหร่ หนีครับ
พ่อค้าบางคนก็โอเคนะ ผทก็ขับรถหลายคันนะ(ไม่ได้อวดรวย) แล้วก็เข้าหลายอู่. หลายร้าน. อะไรมีของแต่งของซ่อมผมไปหมด อยู่ที่ว่าจะไปซื้อแค่ครั้งเดียวพอหรือมีแมมเบอรที่นั่น
พ่อค้าบางคนใจมันแคบยิ่งกว่าง่ามตูดอีก ประเภทขายแล้วทิ้งเลยไม่สนใจการดูแลหลังการขาย พอมีปันหาอะไรจะเปลี่ยนหรือคืนของภายใต้เงื่อนไขที่ตกลงกันแล้ว กลับมีข้ออ้างใหลไปทั่วเพื่อบิดเบือน
หรือขายของโดยที่สลับระหว่าง ของแต่งและของธรรมดา ของดีกับของไม่ดี โดยที่ผู้ซื้อก็ไม่รู้ว่าในนั้นมีอะไรบ้าง (ตัวอย่างหัวตัด) แต่ก็โดนสลับก่อนส่งมอบ. อันนี้มันผิดที่สามัญสำนึกผู้ขายที่เอาความเชื่อใจที่มีให้มาเอาเปรียบผู้ซื้อ
ในส่วนของพ่อค้าเองก็ลองมองตัวเองด้วยนะว่า คุณนรักษาลูกค้าเดิมๆไว้ได้มั้ย หรือมองว่าเค้ามาซื้อครั้งเดียวแล้วไป แล้วถ้าซื้อครั้งเดียวแล้วไปนั่นมันบ่งบอกว่าอะไร คุณน่าจะรู้อยู่แก่ใจ
ผมได้ยินบ่อยมากและเคยเจอกับตัวเองประมานว่า"ซื้อครั้งเดียวกูพอล่ะ" ถ้าพ่อค้าทำให้ลูกค้าบอกต่อๆกันไปได้ว่ามีมาตรฐานของพ่อค้า" นั่นแหละเค้าเรียกว่าเป็นพ่อค้าจริงๆ " :bbbear_34:
และที่สำคัญเรื่องของการบริการหลังการขายนี่ก็สำคัญที่สุด ผมให้ใจกับทุกคนแต่ก็แพ้เล่เหลี่ยมจนใด้
ผมไม่ได้มาโจมตีพ่อค้า พ่อค้าบางคนก็ดีมากๆดีจนอยากจูบปากทุกครั้งเวลาจ่ายเงินแล้วได้ความสบายใจ แต่บางคนจ่ายเงินเพราะไม่มีตัวเลือก แต่ในเมื่อเปิดประเด็นกันผมก็โอเคนะ ผมชอบ
คุนลองมองย้อนจริงๆนะครับว่า พ่อค้าที่คุนกล่าวถึงเนี่ย "ดีอย่างที่คุณพูดทั้งหมดมั้ย หรือคุณไม่รู้จริงๆว่าโดนอะไรไปบ้างเหตุเพราะความไว้ใจที่พ่อค้ามากเกินไป เลยไม่สนใจ"
ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ได้โจมตีพ่อค้านะครับ. ผมหมายถึงคนบางกลุ่ม และคนไกล้ตัวผมเท่านั้น และมีหลายๆคนที่บ่นให้ผมฟังเช่นกัน

ด้วยจิตแอ๊บเบ้ว.
น้ำกามเสือดำ  :bbbear_23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 10:32:06 AM โดย ---น้ำกามเสือดำ--- »

• ???
  • *
สำหรับผมเองสิ่งที่เกลียดมากที่สุดในวงการทำรถ"เกลียดที่สุดพวกที่ชอบเอาความเป็นมิตรภาพมาหาผลประโยช"

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
สำหรับผมเองสิ่งที่เกลียดมากที่สุดในวงการทำรถ"เกลียดที่สุดพวกที่ชอบเอาความเป็นมิตรภาพมาหาผลประโยช"
:bbbear_34: :bbbear_34: ช่ายเลยพี่

85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20

แบบว่า "ราคาพี่น้อง" อะไรงี้ป่ะ......... :bbbear_14:

• ???
  • *

แบบว่า "ราคาพี่น้อง" อะไรงี้ป่ะ......... :bbbear_14:
:bbbear_34:

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
25 นี้นะครับขอเชิญสมาชิกทุกท่านร่วมจิบกาแฟร้อนขนมปัง ณ MIT นะครับ :bbbear_19:

จะมีมวยด้วยป่ะครับพี่  :bbbear_11

• ???
  • *
จะมีมวยด้วยป่ะครับพี่  :bbbear_11
พูดคุยกันแบบปัญญาชนครับ เฮฮาประสาชาวกะบดเสือกาม :bbbear_23:
ถ้าชอบมวยน้องผมมีเวทีมวยชั่วคราวให้ใช้ :bbbear_35:

ออฟไลน์ mommagamma

• *
  • Popular Vote : 36
เป็นได้สิครับ ผมก็มีเพื่อนเป็นพ่อค้า ตั้งหลายคน
แต่ผมจะไม่เป็นเพื่อนกับ คนที่ใจแคบครับ มันแคบอ่ะ อึดอัด
เลยพยายามหาเพื่อนที่กว้างๆเข้าไว้ เจอแคบเมื่อไหร่ หนีครับ

พ่อค้าทั่วไปพอคบไหว แต่พ่อค้าหัวหงอกหัวดำท่่เป็นพระเอกหรืออีแอบในเวปนี้น่ะ ขอยืนยันคนละสปีชี พูดภาษาคนไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ

ตัวอย่างเช่น พ่อค้าชื่อชิ้นส่วนประเทศไทย เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 02:21:37 PM โดย Flatmania »

ออฟไลน์ mommagamma

• *
  • Popular Vote : 36

:bbbear_19:

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
พ่อค้าบางคนก็โอเคนะ ผทก็ขับรถหลายคันนะ(ไม่ได้อวดรวย) แล้วก็เข้าหลายอู่. หลายร้าน. อะไรมีของแต่งของซ่อมผมไปหมด อยู่ที่ว่าจะไปซื้อแค่ครั้งเดียวพอหรือมีแมมเบอรที่นั่น
พ่อค้าบางคนใจมันแคบยิ่งกว่าง่ามตูดอีก ประเภทขายแล้วทิ้งเลยไม่สนใจการดูแลหลังการขาย พอมีปันหาอะไรจะเปลี่ยนหรือคืนของภายใต้เงื่อนไขที่ตกลงกันแล้ว กลับมีข้ออ้างใหลไปทั่วเพื่อบิดเบือน
หรือขายของโดยที่สลับระหว่าง ของแต่งและของธรรมดา ของดีกับของไม่ดี โดยที่ผู้ซื้อก็ไม่รู้ว่าในนั้นมีอะไรบ้าง (ตัวอย่างหัวตัด) แต่ก็โดนสลับก่อนส่งมอบ. อันนี้มันผิดที่สามัญสำนึกผู้ขายที่เอาความเชื่อใจที่มีให้มาเอาเปรียบผู้ซื้อ
ในส่วนของพ่อค้าเองก็ลองมองตัวเองด้วยนะว่า คุณนรักษาลูกค้าเดิมๆไว้ได้มั้ย หรือมองว่าเค้ามาซื้อครั้งเดียวแล้วไป แล้วถ้าซื้อครั้งเดียวแล้วไปนั่นมันบ่งบอกว่าอะไร คุณน่าจะรู้อยู่แก่ใจ
ผมได้ยินบ่อยมากและเคยเจอกับตัวเองประมานว่า"ซื้อครั้งเดียวกูพอล่ะ" ถ้าพ่อค้าทำให้ลูกค้าบอกต่อๆกันไปได้ว่ามีมาตรฐานของพ่อค้า" นั่นแหละเค้าเรียกว่าเป็นพ่อค้าจริงๆ " :bbbear_34:
และที่สำคัญเรื่องของการบริการหลังการขายนี่ก็สำคัญที่สุด ผมให้ใจกับทุกคนแต่ก็แพ้เล่เหลี่ยมจนใด้
ผมไม่ได้มาโจมตีพ่อค้า พ่อค้าบางคนก็ดีมากๆดีจนอยากจูบปากทุกครั้งเวลาจ่ายเงินแล้วได้ความสบายใจ แต่บางคนจ่ายเงินเพราะไม่มีตัวเลือก แต่ในเมื่อเปิดประเด็นกันผมก็โอเคนะ ผมชอบ
คุนลองมองย้อนจริงๆนะครับว่า พ่อค้าที่คุนกล่าวถึงเนี่ย "ดีอย่างที่คุณพูดทั้งหมดมั้ย หรือคุณไม่รู้จริงๆว่าโดนอะไรไปบ้างเหตุเพราะความไว้ใจที่พ่อค้ามากเกินไป เลยไม่สนใจ"
ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ได้โจมตีพ่อค้านะครับ. ผมหมายถึงคนบางกลุ่ม และคนไกล้ตัวผมเท่านั้น และมีหลายๆคนที่บ่นให้ผมฟังเช่นกัน

ด้วยจิตแอ๊บเบ้ว.
น้ำกามเสือดำ  :bbbear_23:

:bbbear_43: เฮอ เฮอ
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
นั่นแหละครับพี่สิ่งที่ทำลายสิ่งดีๆที่เคยมีมาแต่ก่อนไปหมด และผมมั่นใจว่าอีกหลายๆสังคมก็แตกแยกกันด้วยคนประเภทนี้เช่นกันครับ :bbbear_34:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
แจ้งแก้ไขงบการเงินครับ ด้วยความผิดพลาดของผมเองที่ใช้คำสั่ง summary ในส่วนค่าใช้จ่ายตกไปหนึ่งบรรทัด
(ตกบรรทัดสุดท้ายของค่าใช้จ่ายตามงบเดิม)
ทำให้ค่าใช้จ่ายต่ำกว่าข้อเท็จจริง จึงขอแก้ไขงบการเงินใหม่ตามแนบ

เรียนมาเพื่อทราบ
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
@คุณป๊อป ในส่วนที่เป็น ปล. นั้น หมายความตามนั้นครับ มิได้มีเจตนากระแทก
เพราะหากผมไม่เข้ามาตอบ ก็อาจจะคิดไปเป็นอื่น จึงจำเป็นต้องใส่ปล.ครับ 
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
ด้วยจิตแอ๊บเบ้ว.   :bbbear_26: :bbbear_26:

ออฟไลน์ jazz_im

• *
  • Popular Vote : 4
เจ๋ง รับทราบ ไม่ติดใจอะไร