ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับท่อไอเสียหน่อยครับ  (อ่าน 4260 ครั้ง)

ออฟไลน์ offside

• *
  • Popular Vote : 1
สอบถามเกี่ยวกับท่อไอเสียหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:17:45 PM »
 :bbbear_48: im เครื่อง1800 เกียร์ออโต้ ควรใส่ท่อแบบไหนดีคับ จะใส่ท่อตรงได้ไหมคับ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: สอบถามเกี่ยวกับท่อไอเสียหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:31:21 AM »
ท่อตรงจะเสียงดังครับ
 ส่วนแรื่องความแรง มันมีปัจจัย
อื่นๆประกอบด้วยครับ 

ออฟไลน์ Mr.golf

• *
  • Popular Vote : 5
Re: สอบถามเกี่ยวกับท่อไอเสียหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:42:22 AM »
ผมมี FGK ไส้เยื้องสำหรับ ออโต้ สนใจป่าวครับ 081 6648414

ออฟไลน์ peak99999

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 01:05:45 PM »
ท่อตรงจะเสียงดังครับ
 ส่วนแรื่องความแรง มันมีปัจจัย
อื่นๆประกอบด้วยครับ

ขอโทษครับพอดีมาอ่านเจอเลยอยากถามเพิ่ม ว่าท่อตรง และปลายใหญ่ ถ้าจะให้ได้แรงม้าที่ดี (พอดีเคยมีช่างบอก) ปลายท่อควรจะไม่ใหญ่เกินไป ไม่งั้นมันจะรีดแรงม้าไม่ได้ดี ไม่แน่ใจว่าผมควรเปลี่ยน แบบมีท่อพักและปลายเล็กลงหรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 12:05:57 AM »
ใส่ได้ไม่เกิน2นิ้วนะครับ (ไส้)

ส่วนปากท่อตรงปลายนี่แล้วแต่เลยคับ แต่แนะนำ 1.8-2นิ้วไส้เยื้องของ FGK ไม่งั้นโล่งไปแน่นอน ถ้าไส้ตรงจะเอาเสียงเพราะมันก็จะใหญ่โล่งเกินไปวิ่งไม่ออกแน่ๆ
ถ้าไส้เล็กเกินไปเสียงก็จะแป๊ดเหมือน V-Tec เลย

ออฟไลน์ offside

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 07:37:11 PM »
 :bbbear_2: สนใจครับ ท่อตอนนี้ขายไปหรือยังครับ เป็นท่อกี่นิ้วครับ สภาพท่อเป็นยังไงบ้างครับ ขายราคาเท่าไร ผมรบกวนขอข้อมูลหน่อยนะคับ คือตอนนี้ผมมาทำงานปราจีน ประมาณ 2 จะกลับ กทม ยังไงรบกวนขอข้อมูลส่งเมล theerawit_09@hotmail.com หน่อยสิครับ(ถ้าได้รูปจะดีมากเลย^^)

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:05:44 AM »
อ้างถึง
ขอโทษครับพอดีมาอ่านเจอเลยอยากถามเพิ่ม ว่าท่อตรง และปลายใหญ่ ถ้าจะให้ได้แรงม้าที่ดี (พอดีเคยมีช่างบอก) ปลายท่อควรจะไม่ใหญ่เกินไป ไม่งั้นมันจะรีดแรงม้าไม่ได้ดี ไม่แน่ใจว่าผมควรเปลี่ยน แบบมีท่อพักและปลายเล็กลงหรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ

ไม่แนะนำครับ ถ้าจะเล็ก ก็เล็กช่วงแรกๆ แล้วค่อยมาไล่ให้ใหญ่ขึ้น หรือเล็กลง

ทีละท่อนดีกว่า  จะขนาดไหน อันนี้แล้วแต่ช่างและสูตรแต่ละที่ แต่ประเภท

ใหญ่แล้วมาลดลงที่ปลายจะทำให้อั้นครับ มีผลเสียมากว่าผลดีครับ ส่วนขนาดท่อ มีผลเล็กน้อย

ในรถเทอร์โบครับ (ไม่นับเฮดเดอร์)เว้นแต่จะเล็กเกินไปจริงๆ

แต่ NA ต้องคำนวนให้ดียันปลายท่อเลยครับ  :bbbear_16:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 08:45:58 AM โดย pomaru »