ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ  (อ่าน 3289 ครั้ง)

ออฟไลน์ JacKuZa

• *
  • Popular Vote : 7
เรื่องมีอยู่ว่า  รถมีปัญหาหม้อน้ำรั่วครับ ก็เลยเข้าอู่ไปให้พี่เขาช่วยดูให้  พอถึงวันรับรถสรุปว่าน้ำที่รั่ว  หายครับ โดยการเปลี่ยนปั๊มน้ำ แต่ปัญหาใหม่ที่ตามมาคือ รถสตาร์ทไม่ติดครับ  ?
ยิ่งไปกว่านั้นโชว์ Check Engine ด้วยครับ  แต่พี่เขาบอกว่าแบต รถผมหมด ชาร์ตไม่เข้า แต่พอพ่วงแบต ก็ยังสตาร์ทไม่ติด  ผมก็เลยให้พี่เขา Check ใหม่อีกวัน เพราะปกติรถผมจะสตาร์ทติดตลอด (ปกติผมจะ start เฉพาะ วันเสาร์  อาทิตย์ ) แล้วก็ไม่เคยมีไฟ Check Engine โชว์ด้วย 

วันต่อมา  ผมก็โทรถามก่อนไปรับรถ ว่าหายแล้วใช่ไหม ช่างบอกว่า หายแล้ว  ก็เลยไปรับรถ
สรุป  รถผมก็ยังสตาร์ทไม่ติดเหมือนเดิมครับ แต่คราวนี้พ่วงแบต แล้วติด ซึ่งถ้าไม่พ่วงแบต  แล้วสตาร์ทจะมีไฟ Check Engine โชว์  ครับ แล้วก็มีสัญญาณกระพริบด้วยครับ
ตอนนี้ก็เลยไม่ทราบว่าเป็นที่แบต  หมดจิงๆ หรือว่าเป็นที่อย่างอื่นครับ

จากเหตุการทั้งหมด พอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่าเกิดจากอะไร ครับ ?   

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 02:56:53 AM »
เช็คโค๊ตไปแล้วรึยังครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:33:54 PM »
ถ้าแบตเสื่อมจนเก็บไฟไม่พอสำหรับสตาร์ท ก็เป็นไปได้ครับ