ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแปลงใส่อินเตอร์แมว(GRB)ในบอดี้เครื่องGC version5-6  (อ่าน 7279 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ไม่รู้พี่ๆสนใจกันมั้ย เข้าใจว่าเครื่องตัวversion 6นี่มันก็เก่าละ พี่ๆคงไม่ค่อยได้ใช้กันแพร่หลายแล้ว แต่เนื่องด้วยผมก็ทำมันมาละ กะว่าคงใช้อีกยาว

เรื่องคือ ผมกำลังจะขยับสเตปน้อยๆ ดันให้โบเดิมไส้เดิมไปให้ถึงmaximum potential ของมัน ทำของรอบซะ อาทิระบบไอเสีย อากาศ air intakeก็เป็นจุดนึงที่ผมมองอยู่ อยากให้ลมเข้าเย็นๆเหมือนอินเตอร์หน้า แต่ไม่อยากใช้อินเตอร์หน้า จึงมามองที่การอัพเกรดไปเป็นอินเตอร์ใหญ่แต่ยังคงไว้ด้านบนเหมือนเดิม มองไปมองมาก็มีแต่ทางเลือกแสนแพงแบบไม่ต้องแปลง คือ process west

แต่ทำใจไม่ได้กับราคา ก็เลยมาลองนึกถึงอินเตอร์OEMของซูบารุบ้าง เห็นเค้าทำกันก็เอาของตากลม แปลกหน่อยก็ของหมู ใหญ่มานิดนึง... แต่จากที่เห็นมา มันก็ยังไม่แผ่เต็มscoop ผมเลยมองหาอะไรที่ใหญ่ขึ้นอีก ใหญ่ที่สุดในตระกูลซูบารุ อินเตอร์แมวSTIนั่นเองครับ

รูปนี้เป็นรูปเปรียบเทียบขนาดของอินเตอร์ ระหว่าง (จากบนลงล่าง) แมว > เหยี่ยว > กลม

จะเห็นว่า... แมวกว้างกว่าทุกตัวที่เคยมีมา แต่ความสูงจะสูงน้อยกว่าเหยี่ยวอยู่หน่อยนึง แต่ปริมาตรรวมแล้วมากกว่ากันประมาณ 5% แต่พื้นที่หน้าสัมผัสมากกว่า ย่อมหมายถึง better heat transfer ถ้เทียบกับของ GC นี่ไม่ต้องพูดถึง... core volume ต่างกันเกือบสองเท่าเลยครับ

ผมเลยเลือกไอตัวนี้มาเพื่อเอามาลองใส่กับรถผมดูครับ

PS. ขอขอบคุณ www.subaruclubthailand.comสำหรับhostรูปภาพครับ
http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=7348&start=0&sid=babe47dae2ec14cfaa43e28e1050e56c
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 12:10:12 AM โดย name_joker »

• *
Re: วิธีแปลงใส่อินเตอร์แมว(GRB)ในบอดี้เครื่องGC version5-6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:02:31 AM »
จากการresearchผ่านอินเตอร์เนตมาพอสมควรก็ได้เรื่องว่ามีฝรั่งบางคนได้ลองยัดอินเตอร์แมวลองในบอดี้เครื่องGCแล้ว และพบปัญหาดังนี้

- อินเตอร์ติดกระปุกคลัช > ของเดิมของGCมันสูงมาก แก้โดยการตัดออกครับ  ประมาณที่ข้อล๊อคพอดี(2cm) หรือไม่ก็หาของเครื่องทวินมาใส่ก็จะเป็นแบบนี้ครับ (ขอขอบคุณพี่พนมครับ)

- ท่อซิลโคนปากเทอร์โบ(ไอสีแดงๆ)ของแมวจะสั้น ไม่พอกับปากเทอร์โบของGC >  แก้โดยเอาท่อชิ้นนี้ของอินเตอร์GCมาใส่ซะ ความยาวจะพอดีเป๊ะ ดูจากรูปเลยครับ (ในรูปยังไม่ได้สลับนะครับ)

- blow off จะติดคอยล์ > อันนี้ต้องลอง ไม่รู้ติดขนาดไหน รอดูหน้างานอีกที

- ท่ออากาศวนกลับของblowoff ต้องเปลี่ยนเพราะองศามันเปลี่ยน > ต้องหาท่อใหม่ มันกลับด้านกันอย่างสิ้นเชิง ของเดิมชี้ออกไปที่ซุ้มโชคฝั่งคนนั่ง ของใหม่ชีหักมุดกลับไปที่เกียร์ ตามรูปครับ เลย...เอาไว้หน้างาน เดี๋ยวค่อยคิด

- ขายึดถ้าไม่มีตรงรุ่น ก็ต้องสร้างเอง > สร้างก็สร้าง แต่สร้างให้น้อยหน่อย ดูจากของเดิมๆมัน ฝั่งคนขับคือใช้ของหมู และมีbracket ยืดออกมารับเท่านั้นเอง ส่วนฝั่งคนนั่งใช้ของGCก็ได้ แต่ต้องทุบเพื่อหลบขอบอินเตอร์ที่มันใหญ่ขึ้น...

อันนี้ของ GC

อันนี GD

อันนี้GR จะเห็นว่าฐานเหมือนกันเลย...

- มันขูดผนัง firewall ไม่ก็กระดูกหมา... > อันนี้ก็ต้องดูหน้างาน ผมเชื่อว่ามันมีจุดพอดีที่จะไม่เป็นแบบนั้น

มีวิธีแก้แล้ว ก็หาคนทำต่อ กลังจากที่อ่านกระทู้ทำรถของพี่ๆ พบกระทู้ที่พี่หวานไปทำที่ดักลมที่อู่พี่เท็ด impression garage ได้เนียนมาก ผมเลยติดต่อไปเพื่อไปทำ ณ ที่เดียวกันนี้ละครับ

PS. ขอขอบคุณ www.subaruclubthailand.comสำหรับhostรูปภาพครับ
http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=7348&start=0&sid=babe47dae2ec14cfaa43e28e1050e56c

• *
Re: วิธีแปลงใส่อินเตอร์แมว(GRB)ในบอดี้เครื่องGC version5-6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:03:29 AM »
ผลเป็นดังที่เห็นครับ

มาเทียบขนาดก่อน ยังกะพ่อกับลูก...

ก่อนสร้างขายึด ก็มีการcheck clearaceก่อน โดยหนุนให้ห่างจากกระปุกclutchและ firewall ระดับนึง พบว่าถ้าใช้ซิลิโคนเดิมตามที่ผมใช้ มันจะไม่โดย Firewall แน่นอนตามรูปครับ

clearance กระปูกคลัทช์

หลังจากclearanceได้แล้วก็วัดและสร้างbracketเสริมเอาจากขายึดGDB (ฝั่งคนขับ)

ฝั่งคนนั่งทุบเอาจากของGCนี่แหละ

จนได้หน้าตาแบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 12:04:10 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:04:59 AM »
หลังจากนั้นก็มาที่ปัญหาที่ผมยังไม่ได้แก้ครับ blow off valve

คือclearance ของ blowoff ซึ่งโดนเต็มๆจากที่เห็นครับ

ลองดูแล้ว คอยล์กดต่ำกว่านี้ไปก็ไม่พ้น โยกมาข้างหน้าก็ไม่ได้ ไม่อยากย้ายด้าน เลยแก้ที่BOVนี่แหละครับ ส่งไปปาดมันซะเลย ออกไปเยอะเหมือนกัน เกือบ 5 มิลได้ ออกมาประมาณนี้ครับ

ส่วนนี้จะขาดออกไปนิดนึงเพราะเราปาดออกลึกครับ (ของเดิมมันจะติดอยู่แล้วครับ ยังไงก็ต้องขาดแน่ๆถ้าจะปาด) ก็เชื่อมปิดไปด้วยepoxy sealครับ

ก็จะใส่ได้แบบ พอดีเด้ะๆแบบนี้ครับ

ต่อมคือเรื่องการต่อท่อกาศวนไปหน้าเทอร์โบ
เนื่องจากผมยังอยากใช้ของเดิมที่เป็นแบบต่อวนอยู่ เลยต้องแก้จุดนี้ครับ สำหรับท่านที่จะต่อแบบคายทิ้ง แค่ต่อให้ไม่โดนคอยล์ก็พอครับ

ของเดิมของGCนั้น จากปากซิลิโคนปากเทอร์โบ จะใช้ข้อโลหะยาววิ่งจากด้านหน้าเทอร์โบมาตรงใต้BOVอย่างที่เห็นเลยครับ(ท่อที่อยู่ใต้คอไอดีหนะครับ) ท่อเดิมใช้ไม่ได้ งอเกินไป จะดัดก็ไม่ได้ เพราะมันวกกับมากเกินไป ท่อจะพับครับ

ของเดิมหน้าตาแบบนี้

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:05:49 AM »
ก็เลยตัดปัญหา เอาท่อเหล็กเดิมออกซะเลย แล้วเดี๋ยวเดินสายเอาทีเดียวเลย พับน้อยกว่าเยอะแน่ๆ แต่ไอท่เหล็กเนี่ยมันมีขายึดเชื่มติดอยู่กับท่อน้ำใต้คอไอดีครับ มีเชื่อมติดอยู่สองจุด ตามภาพ

เลยถอดลื้นเร่ง แล้วใช้เลื่อยลมตัดเลยครับ แต่ไม่ได้ตัดท่อนะครับ ตัดเหล็กที่ยึดมันเฉยๆครับ จุดนี้ต้องระวังครับ พลาดไปตัดโดนท่อน้ำนี่งานเข้ายาวไม่รู้ด้วยนะครับ

หลังจากออกมาแล้วเนี่ย ตรงนี้ก็นานเลยครับของผม เพราะต้องหาท่ออากาศที่มันดัดได้ประมาณนึง ท่ออากาศที่ผมเตรียมมาก็หนามาก แบบสามชั้นเลย แบบดัดงอไม่ได้เลย เลยลองเอาท่อยางหม้อน้ำรถหลายญี่ห้อมาตัดๆทาบๆดู ใช้เหมือนจะได้ครับ แต่ก็พอติดตั้งลงไปแล้วท่อมันจะพับ เพราะองศาของท่อวันกลับBOVมันชี้หักไปข้างหลังเยอะ ท่ออากาศที่แข็งใส่ได้ก็ติดตั้งไม่ได้ เพราะมันไม่ยอมงอ ท่อซิลิโคนกับท่อยางหม้อน้ำติดตั้งได้ แต่ท่อพับเพราะมันอ่อนเกินไป...

ยังไงก็ยัดไม่ได้ครับ...

ตรงนี้ลองกันนานมากเลยครับ กว่าจะตัดสินใจกันได้ว่า ถ้าปากBOVมันมีปัญหา จะไปแก้ที่ท่อทำไม แก้มันที่ปากBOVดีกว่า ดัดให้มันลงองศาท่อดีกว่าครับ !!!

เอาองศาส่วนเกินนี้ออก...

และเชื่อมกลับครับ...

ออกมาเป็นแบบนี้ครับ องศาหายไปประมาณ 30-40องศา ง่ายขึ้นเยอะเลย

โดยสุดท้ายแล้วผมใช้ท่อน้ำตัวบนของเครื่อง J ครับ ใช้ส่วนที่มันมีงอ 90 พอดี ตัดออกมา ลองทาบๆหมุนๆดูจะได้พอดีครับ แล้วก็ติดตั้งได้เลยครับผม ไม่ติดขัดอะไรแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:09:07 AM »
ออกมาเป็นแบบนี้ครับผม เฮฮฮฮฮฮฮ~~~ รวมสิริเวลาออกมาก็...เริ่มทำ 10.30 เสร็จ 20.00 ครับผม  :shock:

ห้องเครื่องแน่นดีจริงๆ จากการลองปิดฝากระโปรง เร่งเครื่องและขับกลับบ้าน ไม่มีอาการขูดตัวถังหรือเสียงเสียดสีแต่อย่างใด ที่ต้องระวังหน่อยคือเวลาปิดฝากระโปรงไม่ควรทิ้งเลยนะครับ ค่อยๆวางแล้วกดเอาจดีกว่า เพราะระยะฝากับด้านบนอินเตอร์ค่อนข้างใกล้กันครับ อาจจะกระแทกได้ถ้าปล่อยทิ้งแรงๆ ขอ้ควรแนะนำอกีกข้อคือควรมีheat shieldครอบเทอร์โบนะครับ ไม่งั้นอินเตอร์สุกแน่ครับตอนรถติด ถ้ามียังพอช่วยได้บ้าง ออ! แล้วอีกอย่างก็อย่างลืมเอาที่บังลมอินเตอร์เดิมออกด้วยนะครับ เพราะตอนนี้ อินเตอร์แมวมันจะกินลมเต็มหน้าscoopพอดีแบบนี้ครับผม

เรื่องที่เป็นกังวล มีจุดเดียวครับ คือไอBOVที่ขาดไปนิดนึงแล้วต้องใช้epoxy sealเอาไว้ละครับ กลัวเจอแรงดันมากๆแล้วจะปริแตก... แต่จากที่ดูมันแข็งมากเลย แล้วก็ไม่รู้ว่าถ้าไม่ใช้epoxyแล้วจะใช้อะไรseal  ก็ต้องดูกันต่อไปครับ ว่าจะทนได้หรือไม่ <<< อันนี้สรุปแล้วครับ รั่วนิดๆครับ ไว้หาวิธีแก้ได้แล้วจะมาโพสแจ้งต่อไปครับ

ส่วนเรื่องกำลังเครื่องและอื่นๆขอมาบอกหลังจากไปจูนที่หลังนะครับ แต่อาจจะบอกยากนิดนึงเพราะมีทำอย่างอื่นไปด้วยเยอะเหมือนกันครับ แต่ถ้าเอาจากความรู้สึก (รู้สึกล้วนๆนะครับ อย่าเชื่อมาก) มาช้าลงนิดนึง แบบนิดจริงๆ คือปกติมันจะพรูดดดดดมาเลยเต็มแล้ว อันนี้มันจะเนิบกว่านั้นนิดนึง แต่พอมาแล้วมันหนักกว่าก่อนแบบรู้สึกได้เลย แล้วก็ หล่อขึ้นเห็นๆครับ  :D

เดี๋ยวผมได้ผลเป็นตัวเลขจะๆแล้วจะมาแชร์กันต่อไปนะครับ

ขอขอบคุณพี่เท็ดและพี่ๆทีมช่าง Impression Garage ที่ดูแลรถผมอย่างดี งานเนี๊ยบไม่ผิดหวังเลยจริงๆครับ
ขอบคุณพี่พนมที่ให้การสนับสนุนเรื่องอะไหล่ครับ
ขอบคุณautohomeเซียงกงบางนาซอย5 สำหรับอินเตอร์ลูกนี้ครับ
ขอบคุณพี่หวาน sweet99 (รวมทั้งคุนท๊อป Robin ด้วยครับ) ที่แชร์ประสบการณ์การทำรถผ่านบอร์ดทำให้ผมได้รู้จักและได้ไปทำรถกับ impression garage

สุดท้ายนี้ขอบคุณพี่ๆที่มาอ่านครับ คิดเห็นยังไงคุยกันได้ครับผม

ขอบคุณมากครับ !!!

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 06:11:29 PM »
 emo65o emo65o  สุดยอดครับ เนียนมากเลยครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 02:34:02 PM »
สุดยอดมากเลยครับ เคยแอบๆคิดเหมือนกันครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ
^_^

ออฟไลน์ TINN TINN

• IT Support
  • *
  • Popular Vote : 2
  • Level UP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 10:44:46 AM »
แอบมาดูทีหลัง ว้ารูปไม่ขึ้นซะแล้ว  :bbbear_8: :bbbear_8:

ออฟไลน์ joezaa

• *
  • Popular Vote : 0
  • มือใหม่หัดขับ "ซู"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 10:32:19 PM »
ดูรูปไม่ได้แหละครับ  :bbbear_8: