ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาคุณ M a r u K o...ครับ จะสอบถามเรื่องแก้ไขปัญหา O2 Sensor ครับ  (อ่าน 7867 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
ผมตามไปอ่านเจอในบอร์ด มาสด้า MX5 เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหา O2 sensor ตัวที่สองหลังแคต

ตอนนี้รถผม เจ้าแมวน้อยประสบชะตากรรมเดียวกันคือ เช็คโชว์ เมื่อเช้าเข้าศูนย์เขาก็บอกว่าเป็นที่ เฮดเดอร์ไม่มีแคต
อยากสอบถามว่า ที่คุณ มารูโกะทำ ที่ร้านจักรมา หลังจากนั้นมันยังจะโชว์อีกมั๊ยครับ

เพราะอีกใจว่าจะหาแคตซิ่งมาใส่น่ะครับ แต่ถ้าวิธีคุณมารูโกะได้ผล ก็แจ่มไปเลย

ผมพอเข้าใจแแล้วว่าทำไมหลังจากเช็คโชว์ รถมันกินน้ำมันมากขึ้น เพราะอยู่ในโค้สลูปด้วย (ขับรถติดๆ ขยับทีละนิดๆ)
ไม่ได้วิ่งยาวๆ เลยยิ่งแดรกกระจายเลยทีนี้

ถ้าคุณมารูโกะ เจอกระทู้ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
อาร์ต
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
ผมได้ความรู้นี้มาจากคุณป๊อก เค้าทำกะแมว S-GT มาก่อน
ผมเลยทำกะเหยี่ยวบ้าง แล้วก็ตามด้วย mx5 หายครับไม่โชว์อีกเลย

• *
  • My GDG
ผมได้ความรู้นี้มาจากคุณป๊อก เค้าทำกะแมว S-GT มาก่อน
ผมเลยทำกะเหยี่ยวบ้าง แล้วก็ตามด้วย mx5 หายครับไม่โชว์อีกเลย

ขอบคุณคุณมารูโกะ และ พี่ป๊อกด้วยครับ ในที่สุดก็เจอต้นตำรับแล้ว อิอิ วันนี้ต้องจัดการแล้วไม่งั้นช่วงโค้สลูปกินน้ำมันเป็นน้ำเลยเนี่ย

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
ทำยังไงหรือต้องไปทำที่ไหน ครับ
ขอบคุณครับ  emo54o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ขอบคุณคุณมารูโกะ และ พี่ป๊อกด้วยครับ ในที่สุดก็เจอต้นตำรับแล้ว อิอิ วันนี้ต้องจัดการแล้วไม่งั้นช่วงโค้สลูปกินน้ำมันเป็นน้ำเลยเนี่ย

ผมไปได้วิชาจากในเวปยุโรป มาอีกทีครับ
แต่ คิดๆแล้วน่าจะดีเลยลองดู
แต่ อาจไม่จบในครั้งเดียว คือต้อง ค่อยๆปรับครับ

คุณSOM หากเป็นรุ่นเก่า ถ้าตัดออกแล้วไม่มีผลกับกล่องก็ ง่ายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
เป็น แมว GH  2.0 AUTO ครับ
 emo65o

ออฟไลน์ jpmonty

• Juan PAblo Montoya
  • *
  • Popular Vote : 0
ต้องทำอย่างไรเหรอคับ ของผมก้อเปน รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

• *
  • My GDG
พี่ป๊อกครับ วันนี้ผมเอารถไปให้จักร ทำให้แล้วครับ เขาแก้ที่ตัวหลังแคตให้ครับ หลังจากเสร็จก็เอาไปลบโค้ตที่ศูนย์ (โค้ตที่โชว์ก็คือโค้ต O2 sersor น่ะครับ)
หลังจากลบแล้ว ผมก็ลองขับๆดู แต่ไม่หายครับ ไฟเช็คกลับมาหลอกหลอนอีก เป็นหลักจากผมเอาไปเทสบนทางด่วน
ขาไปวิ่งประมาณ 110-120 ไม่เป็นไร ขากลับลองลากยาวๆ ถึง 180 เท่านั้นแหละ พอถอนคันเร่งได้แป๊บเดียว โชว์เลย.....

รบกวนขอวิทยาทานเพิ่มเติมจากพี่ป๊อกด้วยครับ ตอนนี้ทิ้งรถไว้ที่อู่ รอเช็คอีกทีว่า เกิดจากสาเหตุเดิมหรือเปล่าน่ะครับ
ผมกลัวจะเป็นที่ O2 sensor ตัวหน้า.....

ปล.แต่ผมอุดไอ้ระบบที่เอาไอเสียมาเผาซ้ำแล้วนะครับ ไม่มีผลเสียครับ ช่างที่ศูนย์ก็บอกว่าไม่มีปัญหาถ้าเซ็นเซอร์ยังคาไว้

ส่วนที่เพื่อนๆถามที่ทำ ผมทำที่ร้านจักร เฮดเดอร์ อยู่ตรงข้ามกับมอเตอร์อิมเมจครับ รู้สึกว่าท่านอื่นๆก็ทำที่เดียวกัน

• *
พี่ป๊อกครับ วันนี้ผมเอารถไปให้จักร ทำให้แล้วครับ เขาแก้ที่ตัวหลังแคตให้ครับ หลังจากเสร็จก็เอาไปลบโค้ตที่ศูนย์ (โค้ตที่โชว์ก็คือโค้ต O2 sersor น่ะครับ)
หลังจากลบแล้ว ผมก็ลองขับๆดู แต่ไม่หายครับ ไฟเช็คกลับมาหลอกหลอนอีก เป็นหลักจากผมเอาไปเทสบนทางด่วน
ขาไปวิ่งประมาณ 110-120 ไม่เป็นไร ขากลับลองลากยาวๆ ถึง 180 เท่านั้นแหละ พอถอนคันเร่งได้แป๊บเดียว โชว์เลย.....

รบกวนขอวิทยาทานเพิ่มเติมจากพี่ป๊อกด้วยครับ ตอนนี้ทิ้งรถไว้ที่อู่ รอเช็คอีกทีว่า เกิดจากสาเหตุเดิมหรือเปล่าน่ะครับ
ผมกลัวจะเป็นที่ O2 sensor ตัวหน้า.....

ปล.แต่ผมอุดไอ้ระบบที่เอาไอเสียมาเผาซ้ำแล้วนะครับ ไม่มีผลเสียครับ ช่างที่ศูนย์ก็บอกว่าไม่มีปัญหาถ้าเซ็นเซอร์ยังคาไว้

ส่วนที่เพื่อนๆถามที่ทำ ผมทำที่ร้านจักร เฮดเดอร์ อยู่ตรงข้ามกับมอเตอร์อิมเมจครับ รู้สึกว่าท่านอื่นๆก็ทำที่เดียวกัน

ผมว่า ควรจะมี  AFR จะำได้รู้ว่า มัน หนาหรือบาง
หากหนา ก็ ถอยออกมาอีกครับ
โดยเบื้องต้น เดาว่า หา เพราะเป็นตอน ปล่อย หลังจาก อัดมายาวๆ เพราะ ลิ้นลมปิด น้ำมันที่ใส่มาเยอะๆอาจเผายังไม่หมด
พอไม่มีแคต ก็ เลยอ่านหนาครับ

ยังไงก็ใจเย็นๆ นะครับ
หาก ถอดออกเลย จะ โดนสองเด้ง
คือ ค่าไม่เปลี่ยนแปลงในช่วงเวลานึง (นาที) กล่องคิดว่า เซนเซอร์ เสียก็ ขึ้นเหมือนกัน
และ หาก ถอดสายออก ทำให้ เดซี่เชน ตรวจระบบว่า เซ้นเซอร์ ไม่ครบ ก็ ขึ้นเหมือนกัน

• *
  • My GDG
ผมว่า ควรจะมี  AFR จะำได้รู้ว่า มัน หนาหรือบาง
หากหนา ก็ ถอยออกมาอีกครับ
โดยเบื้องต้น เดาว่า หา เพราะเป็นตอน ปล่อย หลังจาก อัดมายาวๆ เพราะ ลิ้นลมปิด น้ำมันที่ใส่มาเยอะๆอาจเผายังไม่หมด
พอไม่มีแคต ก็ เลยอ่านหนาครับ

ยังไงก็ใจเย็นๆ นะครับ
หาก ถอดออกเลย จะ โดนสองเด้ง
คือ ค่าไม่เปลี่ยนแปลงในช่วงเวลานึง (นาที) กล่องคิดว่า เซนเซอร์ เสียก็ ขึ้นเหมือนกัน
และ หาก ถอดสายออก ทำให้ เดซี่เชน ตรวจระบบว่า เซ้นเซอร์ ไม่ครบ ก็ ขึ้นเหมือนกัน

ขอบคุณครับพี่ป๊อก ผมคงไม่ตัดออกครับ เพราะคอนเซปตั้งแต่แรกก็ไม่ตัดอะไรทิ้งอยู่แล้ว แต่ใจกำลังคิดว่า ไปหาแคตแบบสปอต มาใส่จะดีกว่ามั๊ย
น่าจะลงตัวกว่าไปหลอกมัน แล้วเจอมันหลอกกลับ 5 5 5   วันนี้ให้ตัวแทนที่จำหน่าย Smart Gauge มาหาน่ะครับ
จะได้มีเกจท์เอาไว้ดูพวกส่วนผสมและ จะดูว่ามันสามารถลิงค์กับ CAN Bus ของอิมได้ดีหรือไม่ และสามารถลบโค้ตได้หรือไม่

ถ้าได้ก็แจ่ม แค่ 3,500 เอง ครบทุกฟังก์ชั่นกันเลยทีเดียว ถ้ามันเป็นไปอย่างที่คิดไว้แต่แรก จะได้มีของเล่นให้เหล่าสาวกแมวเพิ่มอีกตัว  emo76o

• *
  • My GDG
รายงานผลการแก้ไขปัญหาไฟเช็คเอ็นจินโชว์นะครับ

ความเดิมคือหลักจากใส่เฮดเดอร์แลัว ไม่มีแคตตาไลติก ทำให้เกิดไฟเครื่องโชว์ขึ้่นมา ผมได้ติดต่อเจ้าของเดิมเฮดเดอร์เพื่อสอบถามข้อมูล
พบว่า รถพี่เขาเครื่องสองพันใส่ไม่เกิดปัญหา(ตอนใส่ทีแรกก็ไม่มีกล่องจูนใดๆทั้งสิ้น) ส่วนรถผมดันมาเกิด ผมเข้าใจว่าเกิดจากแมปเครื่องพันห้าเดิม
เขียนมาไม่ได้เผื่อตรงนี้ไว้ ค่ากล่องเดิมมันเลยงงๆเอ๋อๆ อยู่ว่าทำไมค่าต่างๆที่เกิดขึ้นจริงเพี้ยนไปจากค่ากล่องมากเหลือเกินทำนองนี้ครับ

หลังจากนั้นผมได้ข้อมูลจากคุณมารูโกะ และพี่ป๊อก เรื่องการหลอกเซ็นเซอร์ ผมขอขอบคุณท่านทั้งสองมา ณ ทีนี้ด้วยครับ

ผมก็ไปร้านจักร เฮดเดอร์ อยู่ตรงข้ามศูนย์เสรีไทย จัดการแก้ไข โดยหลอกเซ็นเซอร์หลังแคตครับ (ก่อนจะทำไปลบไฟเช็คที่ศูนย์ ศูนย์จึงบอกมาว่าเกิดจากค่า
ตัวเซ็นเซอร์หลังแคตมันเพี้ยนไปมาก จ่ายน้ำมันบาง เพราะอากาศผ่านเยอะทำนองนั้นนะ)

หลังจากแก้แล้วพบว่า ไม่มีไฟเคโชว์แต่รถติดน้ำมันมากแทบไม่ต่างจากตอนไฟเคโชว์เลย ผมก็งงสิ แต่เอาว่ะ ลองขับดูเลยมาลากรอบขับเร็วๆบ้าง สุดท้าย
ไฟเช็คขึ้นอีกรอบครับ งานเข้าเลยทีนี้ แต่ผมคิดว่าเกิดจากที่ จักร เฮดเดอร์ หลอกไว้ มันหลอกมากไปหน่อย ทำให้เซ็นเซอร์มันคิดว่าน้ำมันบางมากๆ เลยสั่งจ่ายหนา
ผลคือรถกินน้ำมันมากๆ จนสุดท้ายที่รอบสูงๆ มันคงเกินเรนท์ที่กล่องกำหนดเลยไฟเครื่องโชว์เลย

วันนี้ ผมเลยนำรถไปลบโค้ตที่ศูนย์เสรีไทย ที่ศูนย์ก็ดีใจหายครับ ช่วยทุกอย่างเลย ซึ่งค่าส่วนผสมบางไปประมาณ 4.7% (รอบแรกหนาไป)
ผมต้องขอบคุณฝ่ายช่าง มอเตอร์อิมเมจ มา ณ ที่นี้ด้วย
ปล. วันนี้ชุดเท่ห์มาก (เมื่อวานที่มีงานที่ศูนย์) อิอิ

ทำการเช็คให้และแจ้งค่าที่ผิดเพี้ยนไป (ช่วยกันวิเคราะห์) หลังจากนั้นผมจึงให้จักร เฮดเดอร์ทำการแก้ไขตัวหลอกเซ็นเซอร์ใหม่นิดหน่อย
ทางร้านบอกว่า ซูบารุรุ่นอื่นๆ ส่วนมากแก้ไขรอบแรกก็หายแล้ว ส่วนรถผมเซ็นเซอร์เดิมมันคงฉลาดเกินไป วัดค่าผิดเพี้ยนไปนิดเดียวก็เอาแล้ว
แต่ก็ลองแก้ไขเพิ่มดูครับ ให้มันวัดค่าอากาศได้เพิ่มขึ้น หลังจากนั้น ทดลองวิ่งดู วันนี้ผมวิ่งจากศูนย์เสรีไทย กลับบ้านที่ประชาชื่น
รถติดโคตรพ่อโคตรแม่ แต่อาการของรถดีมากครับ
ไม่ได้กินน้ำมันเหมือนครั้งก่อน จนผมรู้สึก เออ แบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย หลังจากจะเข้าบ้าน เลยแวะเติมน้ำมันเต็มถังเพื่อจับระยะทาง

ตอนเย็นผมเดินทางจากบ้าน ขึ้นทางด่วน(กว่าจะขึ้นได้รถก็ติดโคตรพ่อโคตรแม่อีก....) ไปโรงแรงสุโขทัย เสร็จจากงานแต่งก็วิ่งกลับบ้าน(รถไม่ค่อยติดแล้ว)

ระยะทางรวม 52 กิโลเมตร เติมน้ำมันเต็มถึง แต่เข็มน้ำมันยังไม่หล่นจากเกจท์บนสุดครับ ปกติตอนเติมเต็มถึง มันจะทะลุขีดบนไปหน่อย ตอนนี้มันอยู่ตรงขีดบนพอดี
จากการที่ผมเคยจับระยะทางเป็นประจำ ผมจึงคิดว่า เป็นสัญญาณที่ดีว่า เซ็นเซอร์ที่แก้ไขมาน่าจะเข้าที่เข้าทางขึ้นจากเดิมมากพอสมควร
จอแสดงอัตราสิ้นเปลืองวัดได้ราวๆ 8.0 / 100 กิโลเมตร เฉลี่ยก็ราวๆ 12 กิโลลิตร วิ่งที่ความเร็ว 80-90 บนทางด่วนครับ
ซึ่งผมคงต้องเติมน้ำมันเต็มถังเพื่อวัดค่าเฉลี่ยจากหัวจ่ายอีกทีเพื่อความชัวส์

ส่วนความเร็วสูงๆยังไม่ได้ทดลองครับ รอเครื่อง สมาร์ทเกจ มาเสียบก่อนแล้วจะได้ดูส่วนผสมของ ค่า o2Sensor ของทั้งตัวแรก และตัวที่สองได้
ทางฝ่ายวิศวกร ของบริษัทที่ขายเครื่องตัวนี้ จะมาเจอกันวันจันทร์นี้แหละครับ เพราะเขาไม่เคยใส่เครื่องตัวนี้กับ ซูบารุ แต่ผมแจ้งไปว่าเป็นระบบแคนบัส
ซึ่งทางเขาก็คิดว่าน่าจะใส่ได้ ดังนั้นเลยมีเรื่องมาเจอกันสักรอบ อิอิอิ และนอกจากนั้นเผื่อไม่รอด จะได้ลบโค้ตเองได้ ฮิฮิ

ขอรายงานไว้เท่านี้ก่อน แต่ในใจผมคิดว่า "เรามาถูกทางแล้ว"

ขอบคุณที่ติดตาม

แก้ไขข้อความไว้วันอาทิตย์ที่ 28 พฤษภาคม 2554

• *
งานแบบนี้ ต้องใช้ความละเอียด และความอดทนครับ
จะไปหลอกคอมฉลาดๆ ก็ต้อง พยายามให้ เนียนๆ

อย่างน้อยหาก เริ่มเห็นผมก็ พอจะอุ่นใจว่ามาถูกทางครับ
เหลือแต่ ปรับแต่ง Fine Tune นิดหน่อย

พวกเรายังดีครับได้เรียนลัด
พวกต้นคิดซิ คงปวดหมองกันไปหลายเดือน กว่าจะงมเจอ

ขอส่งเครดิตไปให้เหล่า บรรดา นักคิดต้นแบบด้วยครับ emo65o

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
เขียนไว้แบบนี้ละเอียดดี ไว้อัพเดดข้อมูลการใช้งานมาอีกนะครับ

• *
  • My GDG
อัพเดตข้อมูลล่าสุดครับ

เมื่อวานผมอุตส่าห์ประคองให้รถไม่มีไฟโชว์ได้สองวันแล้วเชียว ในที่สุดมันก็ตามมาหลอนอีกครับ ตอนนั้นแซงแคมรี่ที่ขับช้าวิ่งขวาเผลอนิดเดียวมันไป
เกือบห้าพันรอบ พอถอนเท่านั้นแหละ ไฟโชว์เลย.....วันนี้เลยนัดกับทีมของสมาร์ทเกจท์เพื่อลองของเขาหน่อย

สรุุปคือ สมาร์ทเกจท์เจอโปโตรคอล ของซูบารุ และดันเหมือนกับโตโยต้าด้วยครับ และสามารถลบโค้ตไฟเช็คเอ็นจิ้นได้จริง แต่พอลบแล้วระบบรถจะ
เรียนรู้คันเร่งใหม่อีกรอบแล้วก็วิ่งได้ปกติ ไม่กินน้ำมันเหมือนตอนไฟเช็คโชว์ครับ

ที่มันน่าแปลกคือ แทนที่จะเป็น O2sensor Bank2 ที่มีปัญหา..........กลับเป็น O2Sensor Bank1 ที่ค่าไม่กระดิกแม้แต่น้อย
พี่โอห์ม ขออนุญาตเอ่ยชื่อ ที่เป็นคนเซ็ท สมาร์ทเกจท์ให้ ก็บอกว่า ปกติมันน่าจะมีค่าวิ่งไปๆมาๆนะ ทำไมมันเงียบไปเลย
(พี่โอห์มโทรมาแจ้งหลังจากนั้นว่า ถ้าเป็นโตโยต้า จะขึ้นแบงค์เดียวแม้จะมีเซ็นเซอร์สองตัว ส่วนฮอนด้าขึ้นสอง นิสสันขึ้นสองครับ...)

ข้อสังเกตของผม ผมว่าสงสัยไอ้ตัว ที่เป็น Bank1 อาจจะพลีชีพไปเสียแล้ว.....เจอ ย่าง ไปหลายรอบเหลือเกิน ที่น่าแปลกไอ้ตัวสองกลับไม่เป็นไร งงๆอยู่
พรุ่งนี้นัดอู่ให้ลองสลับ O2Sensor Bank1 ดูก่อนแล้วค่อยดูค่าจากเกจท์ว่ามันมีปัญหาหรือไม่ น่าจะสรุปได้เสียทีครับงานนี้

ปล.รถรุ่นใหม่ๆ ที่เป็นระบบแคนบัส OBD2 ที่มีปัญหาไฟเช็คเอ็นจิ้นขึ้น ถ้าไม่สะดวกเข้าศูนย์อยู่ใกล้ๆผมลองมาเสียบดูได้นะครับ
จะได้ทดสอบเครื่องตัวนี้ไปด้วยในตัวครับ ของคนไทยใช้ดีกว่า ไอ้ตัวข้างหลังเสียอีก แถมถูกกว่าเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 07:56:25 PM โดย signifer »