ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ  (อ่าน 11850 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 09:09:17 AM »
 emo72o

เอาตัวอย่างจากการไปซ้อมกันเล่นๆที่สนามนครชัยศรี เมื่อซักสองเดือนที่ผ่านมาครับ

ไปคราวนี้ ได้อุปกรณ์ของก้อง(ดาต้าล๊อก)กับเคนไปติดด้วย  เป็น Video V-box ซึ่งมีกล้องให้สองตัว

ผมเลยเลือกติดไว้ที่ด้านหลังคนขับหนึ่งมุม ส่องไปที่เท้าอีกหนึ่งมุม เพื่อให้เห็น movement ของเท้า

ประกอบกับรูปสนามและการใช้พวงมาลัยแบบละเอียดกว่าที่เคยทำ

ขับไว้สองรอบนะครับ ผมลองทำอะไรที่มันไม่เหมือนกันทั้งสองรอบ แต่ได้เวลาใกล้เคีัยงกัน

ขอให้สนุกครับ  emo64o

http://www.youtube.com/watch?v=BAdjErCbf9c 

*Best lap ของเจ้ากล้วยไข่ในวันนั้นเป็นของก้องครับ เฉือนผมไปไม่ถึง0.1วิ  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:35:42 PM »
 emo65o emo65o emo65o

มีอะไรเด็ดๆมาฝากกันอีกแล้ว

ขอบคุณอาจารย์อั๋นคับ

ปล.ไปไม่ชวน.... emo14o emo14o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: ตัวอย่าง Heel and toe + trail braking ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:26:11 PM »

ชอบจังหวะ Toe แบบไม่มี Heel ของจารย์จริงๆ ครับ emo73o emo73o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 05:27:56 PM »

มีอะไรเด็ดๆมาฝากกันอีกแล้ว

ขอบคุณอาจารย์อั๋นคับ

ปล.ไปไม่ชวน.... emo14o emo14o

ไปคราวหน้าจะรีบบอกนะแคร๊บ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 05:35:36 PM »

ชอบจังหวะ Toe แบบไม่มี Heel ของจารย์จริงๆ ครับ emo73o emo73o

emo76o

เดี๋ยวใครมาอ่านจะงง Toe without heel ของต่อนี่ฟังละฮา

ที่ต่้อหมายถึง คือตรงที่เป็นโค้ง S ซ้าย-ขวา ก่อนแฮร์พินแคบซ้ายเข้าทางตรงนะครับ

ในคลิป ที่ผมทำ คือ ก่อนเข้าซ้ายแรก ผมอยู่ที่เกียร์สาม เบรคนิดหน่อยให้รถพอเลี้ยวได้

ซึ่งจริงๆ ตรงนี้เข้าได้หลายแบบ ขึ้นอยู่กับไลน์ที่เลือก บางไลน์อาจเข้าแบบไม่เบรคได้

ผมเลือกแบบเบรคนิดหน่อยแล้วตัดเข้าไป  จังหวะที่รถพุ่งไปหาโค้งขวา ตรงนั้นก็เลือกได้ครับ

ว่าจะเอาแบบ เบรคด้วยสาม แล้วค่อย heel and toe ลงสองก่อนเลี้ยว  หรือทำแบบที่ผมทำ

คือ ระหว่างผ่านซ้ายแรก ผม"แย๊บคันเร่ง"พร้อมลดเกียร์ลงสอง แล้วค่อยเบรค

ตรงนี้ถ้าใครจำได้ ทั้งอาจารย์มาซากิ และผม เคยสอนเอาไว้ในเรื่องเกีี่ยวกับการทำ rev matching

คือก่อนที่หัดทำ heel and toe เราต้องเข้าใจเรื่องรอบเครื่องที่สัมพันธ์กันในแต่ละเกียร์

โดยเฉพาะถ้าเป็นการ down shifting หรือลดเกียร์ลง ถ้าทำไม่ดี รถจะกระชาก(จากรอบที่ตวัดขึ้น)

และวิธีฝึก คือให้ฝึกด้วยสปีดที่เท่าเดิม(สปีดต่ำ) ไล่จากเกียร์สูงลงมา ดูว่าความเร็วตามที่เรากำหนด

เช่น 50 หรือ กม./ชม. รอบเครื่องในแต่ละเกียร์จะเท่ากับเท่าไหร่ เมื่อรู้แล้ว ถ้าจะลดเกียร์ลง

ก็แค่เบิ้ลเครื่อง หรือ"แย๊บคันเร่ง"ตามที่ผมทำ ให้รอบเครื่องมันตวัดขึ้นไปรับกันพอดี โดยไม่ต้องใช้เบรค

emo64o

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 05:39:12 PM »
 emo72o

ถ้างงว่าผมพูดถึงโค้งไหน  ลองดูตรงประมาณนาทีที่1.27  หรืออีกรอบก็ประมาณนาทีที่3 ครับ

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 08:47:03 PM »
 emo57o emo57o

ขอบ การสอนแบบนี้ มากมากครับ
มีภาพให้ดู เห็นแล้วเข้าใจ ชัดเจนมากขึ้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DearkaPook

• อะกึ๋ยยยยยส์
  • *
  • "ภาพลวงตา"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:09:01 AM »
สวดยอดเลยครับจารย์!! emo30o

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:26:44 PM »
การทำ H&T ในกรณีถ้าเบรคไม่หนักพอ แล้วเมื่อแย๊บคันเร่ง จะเจอปัญหา หน้าทิ่ม เพราะตอนแย๊บคันเร่ง น้ำหนักเท้าที่เบรคมันจะตามไปด้วย กลายเป็นเสียจังหวะ

ปัญหานี้สามารถแก้ไข และฝึกได้อย่างไรบ้างครับ

สำหรับผม ถ้าเจอแบบ เบรคไม่หนักเท่าไร ไม่ H&T ซะเลย จะใช้วิธี แย๊บคันเร่งอย่างเดียวเอาแทน เพื่อ rev matching

เพราะเคยจำอาจารย์อั๋นสอนไว้ว่า H&T ถ้าทำได้ไม่ดี อย่าทำ ดีกว่า

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:09:58 PM »
 emo72o

ก่อนตอบคำถามของตู๋ ขออธิบายหน่อยนึงครับ ว่าทำไม H&T ทำได้ยากกว่าเวลาเบรคไม่หนัก

เมื่อเราเบรคหนัก หรือหนักสุด การเคลื่อนไหวของปลายเท้า หรือ Toe จะขยับได้ไม่มาก

เมื่อเริ่มหมุนเท้าให้ Heel มาแย๊บคันเร่ง น้ำหนักที่กดลงบนเบรคจะไม่เปลี่ยน(มากนัก)

พูดง่ายๆคือ เบรคจนไม่สามารถกดเบรคลงไปได้อีก พอเริ่มหมุน มันก็ไม่รบกวนน้ำหนักเบรคได้อีกแล้ว

แต่....ถ้าเบรคเบาๆ และจำเป็นต้องคุมน้ำหนักเบรคด้วย หมุนส้นเท้าไปแย๊บคันเร่งด้วย นั่นจึงเป็นที่มาของคำถาม

แล้วทำไงดี?  เอางี้  ก่อนตอบ ลองดูในคลิปที่ผมโพสให้ครับ ประมาณวินาทีที่ 50 กว่าๆ   ตรงนั้นผมอยู่ที่เกียร์4

กำลังจะเบรคแล้วลง3  ณ.โค้งนั้น ผมให้น้ำหนักเบรคไม่มาก แต่ต้อง H&T ให้เนียน  คือต้องฝึกแยกประสาทให้ออก

ปลายเท้า จะกดน้ำหนักลงไปเท่าไหร่ก็ตาม เมื่อเริ่มหมุน น้ำหนักต้องให้อยู่ที่เดิมให้ได้  และเมื่อแย๊บส้นเท้าไปที่คันเร่ง

น้ำหนักเบรคก็ต้องไม่เปลี่ยน    จริงๆแล้วมันเริ่มตั้งแต่องศา ตลอดจนตำแหน่งเท้าที่วางบนเบรคแล้วครับ

ถ้าเราวางเท้าให้ถูกทิศถูกที่ เราจะแย๊บคันเร่งได้ง่าย นั่นคืออาจจะหมุนเท้านิดเดียวก็แย๊บได้แล้ว ลองดูครับ

อีกเรื่องคือ ที่ผมเคยบอกตู๋(จริงๆแล้วบอกทุกคนครับ) ว่า ถ้าทำ H&T ยังไม่ได้ หรือได้ไม่ดีพอ อย่าทำครับ

เพราะจะมีแต่ทำให้รถเสียอาการ เบรคแล้วกระดกหน้ากระดกหลัง สู้ไม่ทำดีกว่า แต่ถ้าไม่ทำ แล้วกลัีวว่า

รอบเครื่องจะดีดเวลาลดเกียร์ลง  ผมก็เคยสอนไว้แล้วว่า ให้ปล่อยคลัทช์ให้รวดเร็ว ถูกจังหวะ แต่นุ่มนวล

แบบนั้นถ้าทำไ้ด้ แทบไม่ต้องทำ Heel and Toe เลยด้วยซ้ำครับ  emo64o

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:53:18 PM »
สวัสดีครับ ถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ผมเพิ่งได้อิมคันแรก กำลังหัดขับเกียร์ธรรมดาด้วยอิมอยู่
ลองทำ rev matching เล่นๆ เวลา shift down แล้วก็รู้สึกว่ารถไม่กระชากดี

สงสัยว่าการทำ h&t ดีกว่าอย่างไรครับ เมื่อเทียบกับ shift down + rev match ก่อนจะเริ่มเบรคก่อนเข้าโค้งครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:31:20 PM »
สวัสดีครับ ถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ผมเพิ่งได้อิมคันแรก กำลังหัดขับเกียร์ธรรมดาด้วยอิมอยู่
ลองทำ rev matching เล่นๆ เวลา shift down แล้วก็รู้สึกว่ารถไม่กระชากดี

สงสัยว่าการทำ h&t ดีกว่าอย่างไรครับ เมื่อเทียบกับ shift down + rev match ก่อนจะเริ่มเบรคก่อนเข้าโค้งครับ

emo72o

เป็นคำถามที่ดีครับ  แต่เราต้องดูก่อนว่า แต่ละอย่าง ทั้ง h&t  และ rev matching ทำตอนไหนบ้าง?

ตามที่ผมอธิบายไป การทำ h&t จะทำก็ต่อเมื่อเราจะ shift down ไปพร้อมๆ หรือระหว่างการเบรค ถูกมั้ยครับ?

ลักษณะการทำ h&t จริงๆแล้วมันก็คือการทำ rev matching ไปในตัว เพื่อรักษาอาการของรถ ไม่ให้กระดกหน้า-หลัง

ตอบง่ายๆก็คือ ต่างกันแค่ จะเบรคหรือไม่เบรค  ในบางกรณี อย่างเช่นในคลิปที่ผมขับ มันก็มีทั้งสองตัวอย่าง

ลองสังเกตุดูนะครับ ส่วนที่ผมทำ h&t คือตรงที่ต้องเบรคเพื่อลดความเร็วลงมาจริงๆ คือต้องดึงสปีดลงมาอย่างเร็ว

แต่ไอ้ที่ตรงที่ทำแค่ rev matching คือทำตอน "ยังไม่ต้องการ"ให้ความเร็วลดลง แค่ลดเกียร์ลงมาเท่านั้น

หลังจากนั้นถึงค่อยเบรค  เช่นในคลิป ตรงที่ผมทำ อยู่ในเกียร์3 แต่รอบไม่สูงมาก สปีดไม่เต็มเกียร์ ผมก็แค่

rev matching+shift down ลงมาที่เกียร์2 แล้วค่อยเบรค  จะไม่เหมือนในโค้งอื่นๆ ที่เบรคเพื่อลดความเร็ว

ลงมาเรียบร้อย แล้วถึงเริ่มทำ h&t      สิ่งที่ผมอยากย้ำไว้อีกอย่างคือ  บางครั้งบางที เราดู video หรือดูคลิป

ที่นักแข่งต่างประเทศทำกันในรถบางประเภท ก็เอามาใช้กับรถเราไม่ได้ หรือใช้ได้ แต่ไม่มีประโยชน์ หรือไม่เกิดผลดี

เช่นบางคนเบรคปั๊บ ทำ h&t ทันทีในขณะรอบเครื่องยังสูงอยู่  นั่นคือเราใช้ engine brake มาช่วย มากกว่า

การใช้เบรคเฉยๆ  จริงอยู่ในรถแข่งบางประเภทจำเป็นต้องทำแบบนั้น อาจเป็นพราะรถคันนั้นๆใช้ระบบเกียร์แบบ

ซีเควนเชี่ยล หรือเป็นแบบ i pattern ไม่สามารถจะเปลี่ยนลงแบบ"ข้ามเกียร์"ได้ คนขับเลยต้องเบรคปั๊บ ลดเกียร์ทันที

ไม่งั้นอาจจะลงมาไม่ถึงเกียร์ที่ต้องการ เมื่อถึงโค้ง ต่างกับ H pattern ที่สามารถเปลี่ยนแบบ"ข้ามเกียร์"ได้

ในรถแบบที่เราๆใช้กันอยู่ในปัจจุบัน ระบบเบรคมีความสามารถจะลดความเร็ว หรือหยุดรถได้โดยไม่จำเป็นต้องใช้กำลัง

เครื่องยนต์มาช่วย จึงไม่จำเป็นต้องรีบลดเกียร์ลงทันที  นั่นคือ เบรคก่อน พอความเร็ว+รอบเครื่องลดลง แล้วถึงค่อยทำ h&t

ทำแบบนี้ เซฟทั้งเครื่อง และยังทำให้การทำ h&t ทำง่ายขึ้นด้วย เพราะรอบเครื่องไม่กระโดดมากนัก   emo64o

ออฟไลน์ EAK LEGACY

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 01:45:58 PM »
 emo65o
              emo65o
                            emo65o
                                         สุดยอดครับอาจารย์อั๋น อยากเก็งเหมือนพี่มั่งจัง แต่รถดันเป็นautoซ่ะงั้น emo68o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 03:29:06 PM »
emo65o
              emo65o
                            emo65o
                                         สุดยอดครับอาจารย์อั๋น อยากเก็งเหมือนพี่มั่งจัง แต่รถดันเป็นautoซ่ะงั้น emo68o

รถเกียร์ Auto ก็สามารถที่จะฝึกได้อีกหลายอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการกำหนดน้ำหนักคันเร่ง เบรค ฯลฯ หรือแม้แต่การฝึก Left Foot Braking

ผมพยายามหา Article การฝึกขับรถบนถนนในเว็บที่พี่อั๋นเคยโพสไว้

แต่หาไม่เจอแล้ว ดีที่ยังมีเก็บเป็น File ไว้ งั้นเดี่ยวจะเอามาโพสไว้ให้นะครับ

ของดีๆ ตำราดีๆ ไม่อยากให้หายไปครับ  emo73o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 03:37:26 PM »
 emo65o

เยี่ยมเลยครับ เห็นแล้วอยากไปนครชัยศรีเลยอะ 555
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน