Article > D.I.Y.

DIY ติด Defi 6 ตัวแบบไม่ง้อช่าง

(1/7) > >>

MOJOJOJO:
How to  ติดเกจวัดด้วยตัวเอง

พอดีได้ defi มาครับ ตอนแรกลังเลว่าจะเล่นstack ไปเลยดีรึเปล่า stackนี่มีทั้งเบบแทนเกจติดรถไปเลย แล้วก็แบบเป็นเกจตัวเล็กๆ

ดูไปดูมาตัวเล็กก็ราคาแรงไปหน่อย เพิ่มอีกหน่อยได้displayทั้งชุด  แล้วเจ้าตัวหน้าจอdiaplay ก็ไม่เหมาะกับใช้งานธรรมดาเท่าไหร่

สรุปเลยมาจบที่defi 6 ตัว

ก่อนอื่นบอกก่อนว่าเจ้าเกจทั้ง6ตัวนี้ถ้าใครจะไปให้อู่ติดก็เพื่อเวลาดีๆนะครับ เคยถามดูช่างบอกใช้เวลาทั้งวัน

ผมเป็นประเภททำเองซ่อมเองถูกใจสุด ให้ช่างทำก็ต้องมารื้อทำใหม่55 ไม่ได้ว่าช่างจะติดไม่ดีนะครับ แต่รายละเอียดเล็กๆน้อยๆบางทีช่างไม่ใส่ใจเท่าเราทำเอง

ว่าแล้วก็มาดูกัน DIY วันนี้กัน  เกจ6ตัวมี  boost, fuel press ,oil press, water temp, oil temp, ext temp

เครื่องมือที่ใช้ก็เครื่องมือช่างทั่วไป

อุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่มในการติดตั้งได้แก่

Boost: ท่อลม4mm (ไม่ใช้ท่อsilicone เพราะมันนิ่มจะยุบๆพองๆง่ายกว่า) ยาว 2ฟุต   3 ทางพลาสติกหรือทองเหลือง น็อตเบอร์10
Fuel Press: ข้อต่อ 3 ทางทองเหลืองตัวเมียขนาด 1 หุน  ข้อต่อตัวผู้หางปลา 2 ตัว clampรัด 2 ตัว เทปพันเกลียว
Oil press : ข้อต่อ 3 ทางทองเหลืองตัวเมียขนาด 1 หุน ข้อต่อตัวผู้2ทาง เกลียว 1 หุน (BSPT) 1 ตัว ** ติดตั้งที่บล้อกเครื่อง
Water temp: ตัวฝัง sensor ขนาด 38 มม เกลียว1หุน คัตเตอร์ แคลมป์รัดแบบไม่กินท่อsilicone 2 ตัว
Oil temp: น้อตพิเศษ เกลียวนอก m18x1.5 เกลียวใน 1 หุน (น่าจะสั่งได้ที่ศูนย์แต่ไม่มีstockหรอกนะเคยถาม) ** ติดตั้งที่บล้อกเครื่อง
Ext temp: ตัวต้าบเกลียว 1หุน   สว่าน

และก็ ประเก็นเหลว ตัวtap สายไฟ 4 ตัว แล้วก็เวลา 555 ผมติดครั้งนี้ใช้ไปราว20ชม เพราะทำวันต่อวันไม่ได้ทำต้อเนื่องเลยต้องเสียเวลาประกอบคืนหลายหน

*** Defi  ที่แบบเราๆใช้กัน (Temp= Celsius,  pressure = Bar) จะมีเกลียวเป็นหุน ต่างจากเกลียวของdefi ที่เป็นวัดเป็น Fahrenheit  หรือ PSI

***Oil Press Oil tempใครไม่อยากรื้อเยอะก็ใช้ sandwish plate ก็ได้ครับ แต่ผมว่าอย่างนี้น่าจะดีกว่าเนื่องจากเป็นที่ติดsensor จากโรงงาน

รูปเยอะจะทยอยๆโพสนะครับ

MOJOJOJO:
เริ่มด้วยวัด Boost ที่ๆเราจะเอาsensor ไปติดนั้นต้องอยู่หลังปีกผีเสื้อจะได้อ่านค่าจริงๆที่เข้าเครื่อง

ตรงนี้ผมtap มาจากสาบ blow off valve  ps อันนี้ถอดinter ออกมาล้างด้วย แต่จริงๆไม่ต้องถอดก็ได้

boost sensor ยึดติดกับตัวถัง โดยจะมีรูอยู่แล้ว แค่แกะจุกยางออก แล้วก็เดินสายไปด้านขวา

MOJOJOJO:
Fuel Press  ติดได้ไกล้ๆกันกับอันแรก สังเกตท่อน้ำมันออกจากกรอง ใช้3ทางทองเหลืองตามรูป มาตัดปลายออก1-2ข้อ เพราะต้องให้สายให้ตัวเพื่อเครื่องขยับ

ลงมือตัด เตรียมหาอะไรมารองน้ำมันด้วยออกมาเยอะพอสมควร ผมใช้ฝาสีกระป๋องเพราะเตี้ยดีไม่งั้นรองน้ำมันลำบาก

ประกอบเข้าไปตามรูป ก็เสร็จละ  แล้วก็เดินสายตามวัดบูสเลย

ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้clampรัดแบบ สปริง2ชั้น หาได้ตามวรจักร อย่าใช้clampรัดแบบไขน้อตถูกๆบางๆเด็ดขาด เพราะมันกัดสายและก็เกลียวรูดง่าย

MOJOJOJO:
Oil press  ตัวนี้ผมติดเข้ากับของเดิมโรงงานโดยใช้3ทาง ตำแหน่งอยู่ตรงได้ไดชาร์ทนี่เอง

ประกอบกลับแบบนี้

สังเกตน้อตตรงที่อยู่ระหว่างblock เครื่องและ 3ทางทองเหลือง ตัวนี้เป็นตัวที่เราต้องการใช้สำหรับติด oil temp

MOJOJOJO:
Water temp ตัวนี้ง่าย แค่หั่นสายหม้อน้ำบนออกตามความยาวที่ฝังsensor ทาประเก็นเหลวที่ตัวsensor และที่ฝังแล้วก็ประกอบเหมือนเดิมอย่าลืมรอประเก็นแห้งก่อนใช้งานนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version