ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้ไขล้อหน้าติดซุ้ม...  (อ่าน 6032 ครั้ง)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
ขอวิธีแก้ไขล้อหน้าติดซุ้ม...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:09:43 PM »
 emo72oใช้ GC ล้อoz  17 นิ้วยาง 215-45-17  อยากถามว่าทำอย่างไรไม่ให้ติดซุ้มล้อเวลาเลี้ยวมากๆ...อย่าตอบว่าระเบิดซุ้มนะครับ..คือล้อหน้าซ้ายมันชิดกับตัวถังมาทางด้านหลังเกือบติดซุ้มมากกว่าล้อหน้าด้านขวา...ใช้ตลับเมตรวัดจากหน้ายางถึงลิ้นหน้าทั้งสองข้างปรากฏว่าด้านซ้ายห่างกว่าด้านขวาประมาณ 5 มม.เคยปรึกษาช่างที่ตั้งศูนย์ล้อบอกว่าแก้ยาก...ไปถามช่างที่อู่บอกว่าอาจต้องสไลท์รูน๊อตยึดคานหรือลิ้งนี่แหละ..ไม่ทราบเขาเรียกอะไร..ที่เป้นขาโค้งๆต่อจากคานหน้า..ขอผู้มีประสบการณ์ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วย..แต่การขับทุกวันก็ปกติหลังจากตั้งศูนย์..ไม่กินซ้ายหรือขวา..แต่ก็ยังกังวลอยู่บ้าง..เท่าที่ทราบรถไม่ได้ชนอะไรมาเลย..ขอบคุณมากครับ emo72o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: ขอวิธีแก้ไขล้อหน้าติดซุ้ม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:08:31 AM »
พี่แซมลองนำรถไปตั้งศูนย์แล้วดูค่าของ Caster หน่อยสิครับ ว่าล้อทั้ง 2 ข้างมี Caster เท่ากันมั้ย ซึ่งจากอาการที่พี่แซมเล่ามาผมสงสัยว่า Caster รถพี่น่าจะไม่เท่ากัน

ซึ่งอาการ Caster ไม่เท่ากันของ GC เกิดขึ้นได้จาก ปีกนกคด (ก็คือไอ้โค้งๆ ที่พี่บอกมาอ่ะครับ) หรือคานเครื่องคดก็เป็นได้ ยังงัยลองตรวจสอบค่าของศูนย์ล้อดูก่อนดีกว่าครับ

อาจจะลองหาร้านตั้งศูนย์ที่สามารถพิมพ์ค่าออกมาได้ก็ดีนะครับ จะได้เอามาให้เพื่อนช่วยวิเคราะห์ได้ครับ

ร้านตั้งศูนย์ใหม่ๆ ที่ใช้คอมพิวเตอร์จะมีค่าสแตนดาร์ดของโรงงานเป็น Range อยู่ ถ้าผมจำไม่ผิด Caster เดิมๆ ของ GC จะอยู่ประมาณ 3 องศา บวก/ลบ อ่ะครับ (อย่าพึ่งไปยึดนะครับว่าต้องเท่ากับ 3 องศา...ไม่แน่ใจจริงๆ ครับ)

และที่พี่บอกว่ารถวิ่งตรงไม่กินซ้ายกินขวา อาจจะเกิดจากช่างตั้งศูนย์ทำการชดเชยแคมเบอร์ให้ ซึ่งจริงๆ แล้วมุม Caster, Camber, และ Toe ควรจะเท่ากัน (ถ้าไม่ได้ตั้งชดเชยถนนเอียงเหมือนที่ช่างไทยชอบอ้าง)

ปล. Caster ของซูบารุไม่สามารถปรับตั้งได้นะครับ อย่าไปเชื่อช่างที่บอกว่าสามารถปรับได้นะครับ ถ้าจะปรับได้ก็ต้องเป็นหัวโช๊คแบบบอลจ๊อยท์ที่สามารถสไลด์หน้าหลังได้เท่านั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:07:00 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
Re: ขอวิธีแก้ไขล้อหน้าติดซุ้ม...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:28:55 PM »
 emo72o-v[ขอบคุณมากๆ...สำหรับคำแนะนำดีๆของน้องต่อครับ.... คงต้องทำตามนั้นเลย..emo65o