ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนท่อ samco เทียมให้GD **** Review ระยะยาวมาแล้ว ****  (อ่าน 23971 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
หลังจากสั่งท่อsamco(จีน) มาเนื่องจากท่อน้ำบางที่มีรอยซึมๆ  วันนี้เอาวิธีเปลี่ยนมาให้ดูกันครับ

เครื่องมือที่ต้องใช้นะครับ

ลูกบล้อกเบอร์ 10   คีม คัทเตอร์    ที่รัดท่ออันใหม่ (clamp) ถ้าใช้เบบสปริงลองหาแบบ 2 ชั้นมาใช้ก็ดีครับ  ส่วนใหญ่ใช้กับท่อน้ำมัน

แบบนี้จะล้ายากกว่าแบบธรรมดา   หาได้ตามวรจักร หรือใครจะใช้แบบไขควงไขเอาก็ได้แต่ระวังกินท่อซิลิโคนนิดนึง

ใครจะติดเกจวัดwater temp ก็หาข้อต่อขนาด 38 มมมาด้วย

มาดูกันก่อนว่าชุดท่อที่ให้มามีอะไรมาบ้าง เอามาวางเทียบที่เดิม

ท่อที่ให้มาทั้งหมดมี11ชิ้นนะครับ แต่ชิ้นที่ต้องการใช้จริงๆดันไม่ให้มานี่สิ (และเบิกศูนย์ก็ไม่มีอะไหล่เช่นเคย) นั่นคือท่อน้ำที่ออกมาจาก turbo ท่อตัวนี้จะร้อนค่อนข้างมาก ใครที่รถอายุหลายปีแล้วลองเช็คๆดูบ้างนะครับ

samcoจีน งานถือว่าพอใช้ได้เลยครับเป็นผ้าใบ3 ชั้น     แต่ๆๆเสียอยู่ที่ว่า fitment แย่มาก แบบว่าไม่มีอะไรพอดีต้องตัดบางชิ้น ไม่ค่อยเข้ามุมดีนัก บางชิ้นก็ไม่สามารถลงที่ล็อคของเดิมได้

ใครเอาไปใส่รถรุ่นอื่นอาจไม่ต้องปวดหัวเท่าไหร่ แต่ของsubaruนี่สิ ท่อมันเยอะจริงๆ อย่างนี้แล้วใครจะใส่ของจีนก็ทำใจใว้นิดนึงนะครับ

อย่างแรกท่อน้ำงอผิดองศาอย่างแรง  emo29o ทำให้ใส่แล้วมีบางจุดตีบเล็กน้อย
วิธีเปลี่ยนนะครับ ประเจเบอร์ 10 ไขน็อต2ตัวที่ท่อดักอากาศเข้ารถถอดออกมาจะเห็นclamp ที่รัดท่อน้ำอยู่ใช้ประแจเบอร์ 10 ไขออกเหมือนเดิม
ทิปเล็กน้อยหากท่อยางของท่านติดดึงไม่ออกให้ทำการโยกซ้ายขวาบริเวณคอท่อ จะได้ยินเสียงเปรี้ยะเบาๆเป็นเสียงท่อยางหลุดจากคอน้ำครับ แล้วค่อยดึงออก

ท่อระบายไอน้ำมันเครื่อง ใหญ่กว่าเดิมมาก รูปร่างไม่ค่อยเหมือนเช่นกัน ที่สำคัญขนาดใหญ่มากเพราะมันหนาสุดๆ ท่อตัวนี้ไม่ค่อยพอดีแต่สวมไปได้เลยครับ

ตอนที่ใส่ไปแล้ว

ความพอดีของท่อระบายน้ำก่อนโดนหั่น  เจ้าตัวนี้ทำมาหนามากแต่ข้างในไม่พอดี
ลองติดเครื่องดูแล้วมีน้ำซึม ต้องเอาซิลิโคนทาที่ฝั่งตัวผู้ คนขายบอกว่ารั่วซึงมาเปลี่ยนได้ แต่ซึมเพราะำมพอดีแบบนี้เค้าจะให้เปลี่ยนเปล่าหว่า  emo29o emo29o

ตัวนี้ด้านคนนั่งใต้intercooler ใส่ได้เลย

อันนี้ท่อระบายไอน้ำมันเครื่องด้านหน้า ใส่ง่ายสุดแล้ว ดึงออกมาตรงๆ

เทียบขนาดจะๆ เวลาซื้อclamp ต้องซื้อเพื่อขนาดนะครับ

มาดูท่อเข้าหม้อลมเบรกกันบ้าง ตัวนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนระครับ เพราะอะไรมาดูกัน
สังเกตที่ปูดๆในท่อมั้ยครับ ตัวนั้นคือ oneway valve มีหน้าทีกันบูสไม่ให้เข้าหม้อลม ไม่งั้นเวลาติดบูสเบรคจะแข็ง  ท่อsamco ไม่มีมาด้วย จะให้ผ่าท่อเดิมออกมาใส่ในอันใหม่ก็กระไรอยู่ กลัวเดี๋ยวทำมันหักเพราะเป็นพลาสติก

ส่องด้านในจะเห็นวาลว์ขาวๆ

และแล้วก็ผ่านการตัดดัดงอ ออกมาเป็นแบบนี้

สังเกตด้านล่างซ้ายintercooler นะครับ จะท่อดำๆอยู่2เส้น ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะมันต้องรื้อเยอะมากไม่คุ้มที่จะใส่ แล้วมันก็เป็นแค่ท่อระบายไอน้ำมันเครือ่งถ้ามันจะรั่วนิดหน่อยไม่เป็นไรใว้วันหลังเปลี่ยนท่อintakeค่อยใส่พร้อมกัน  ****update ใส่มาแล้วครับ จุดนี้ต้องหาที่รัดมาด้วยไม่งั้นจะซึมอย่างแรงเหมือนรูปหลังจาก4เดือน

เส้นน้ำออกจาก turbo ตัวนี้ร้อนจี๋เลยทีเดียวมันไม่มีมาให้จำใจใช้ของเดิม เปลี่ยนแต่clamp และทาซิลิโคนเพิ่ม 

ท่อBOV ใครใช้ของเดิมก็ถอดเปลี่ยนได้เลยครับอาจต้องถอดintercooler นิดนึงเพื่อความสะดวก แต่ผมใส่HKSไปแล้วเลยไม่ได้เปลี่ยน

ท่อหม้อน้ำล่าง ไหนๆทำแล้วคิดว่าจะล้างหม้อน้ำด้วยเลย แต่เวลาไม่พอเดี๋ยวเอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์ดีกว่าเพราะตัวนี้มีhoist ยกรถจะสะดวกกว่า

สรุป ใช้เวลาไปหลายชั่วโมงกับsamcoจีน งานก็ตามราคานะครับ ผมสั่งจากเวปมาราคา2700  บางท่านไม่ได้ใส่เองอาจไม่รู้ว่าต่าวจากของแท้แค่ไหน (เพราะช่างไม่ได้มาบ่นให้ฟัง emo49o)

เท่าที่ดูมันคิดว่ามันก็ไม่น่ารั่วง่ายๆนะครับ (ทำมาหนาเกินนนในบางจุด)จะเสียแต่ ความปราณีต ความพอดี สู้ของแท้ไม่ได้เลยจนทำให้บางจุดที่การติดตั้งง่ายๆกลับเป็นเรื่องยาก และดีไม่ดีอาจรั่วด้วยซ้ำ

เอาเป็นว่า10ดาวผมให้  ราคา 8/10 ความปราณีต 6/10 ความพอดี 5/10  ความทนทานต้องรอระยะยาวครับ

เพื่อนท่านไหนจะติดเองมีอะไรสงสัยถามมาได้ครับ เดี๋ยวว่างๆจะเอา DIY มาฝากอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 01:09:13 PM โดย MOJOJOJO »

ออฟไลน์ job2jz

• *
  • Popular Vote : 1
  • เรียกข้าว่าลูกเจี๊ยบ (เพราะว่าแม่ชื่อเจี๊ยบ)
Re: DIY เปลี่ยนท่อ samco .ให้GD + review
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:56:00 AM »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ review เจ๋งๆครับ  emo65o  emo65o
GC จอดนิ่ง เลยต้องซิ่งด้วย หมู 1600

วะวะวะว้าวววว

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
Re: DIY เปลี่ยนท่อ samco .ให้GD + review
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:00:09 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ตอนแรกผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน แต่นั่งคิด นอนคิดแล้ว มันจะเป็นเรื่องได้ไม่คุ้มเสียซะฉิบ และยิ่งอ่านรีวิวจบแล้ว ก็คิดว่าดีแล้วแหละที่ไม่ทำไป  เพราะผมก็แค่ดูแลรถได้งูๆ ปลาๆ เรื่องทั่วๆ ไปนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 12:00:34 PM »
วันนี้เอา Review การใช้งาน SAMCOเทียม ระยะยาวมาให้ดูนะครับ จากที่ติดตั้งไปวันนี้ก็ใช้ไปราว4เดือนมีอะไรเกิดขึ้น มาดูกันดีกว่า

รูปแรก บอกตำแหน่งก่อน จากที่เห็นอย่างแรกท่อต่ำแหน่ง A, C มีสีซีดลงไปน่าจะมาจากความร้อนที่มาจากไอน้ำมันเครื่องด้านใน  แล้วอีก2อันหละ รูปต่อไป

รูป2 ท่อ Aท่อระบายไอน้ำมันเครื่อง รั่วครับน้ำมันออกมาเยอะพอตัวเยิ้มทีเดียว ใช้ไปนานๆจะเป็นตัวการน้ำมันหาย เดี๋ยวต้องรีบเปลี่ยนเป็นของศูนย์

รูป3 ท่อ B ไม่พลาดครับรั่วเหมือนกัน อันนี้เยอะกว่าจุดแรกอีก แต่กล้องสอดไปไม่ได้เห็นแต่ข้างบน emo74o  จากที่คิดเอาเองคาดว่าท่อซิลิโคนส่วนที่โดนความร้อนเยอะจะออกอาการหนักหน่อยครับ เพราะไอน้ำมันเครื่องก็น่าจะเกิน100องศาอยู่

สรุปการใช้งานSAMCO เทียมเป็นระยะเวลา4เดือนกว่า  เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ emo69o เป็นไปได้ซื้อของแท้หรือของศูนย์ดีกว่า
 ของเทียมคุณภาพก็ตามที่เห็นนะครับ  สำหรับผมไม่คุ้มเวลาถอดๆใส่ๆเปลี่ยนอะไหล่(และเสียเงิน)หลายรอบครับ  emo54o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2011, 12:07:12 PM โดย MOJOJOJO »

ออฟไลน์ Aaek - NewLe

• *
  • Popular Vote : 0
Re: DIY เปลี่ยนท่อ samco เทียมให้GD **** Review ระยะยาวมาแล้ว ****
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:58:04 PM »
 emo65o ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NaBrice

• ❤ Long Live The KING ❤
  • *
  • Popular Vote : 3
  • "ง่าย" ที่จะหา แต่ "ยาก" ที่จะรักษาให้คงอยู่ตลอดไป
    • TJMN Pomeranian (dog)
Re: DIY เปลี่ยนท่อ samco เทียมให้GD **** Review ระยะยาวมาแล้ว ****
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 05:44:07 PM »
ขอบคุณครับ emo64o

ออฟไลน์ maxnum_lb

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 04:39:08 PM »
เยี่ยมคับ ชอบๆๆ  แฉตรงประเด็น ถือว่ามีประโยชน์มากๆคับ กระทู้นี้...

ขอบคุนคับๆๆๆๆๆๆๆๆ emo65o

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 03:36:31 PM »
 emo72oดีมากเลยครับ..ผมกะลังว่าจะหาซื้อท่อ intake ที่เข้าเทอร์โบของยี่ห้อนี้อยุ่พอดี..ของเดิมติดรถมาตรงปลายท่อที่จะเข้าเทอร์โบเริ่มฉีกขาดแล้ว..ควรจะใช้ยี่ห้อไหนดีครับ..เคยสอบถามยี่ห้อแซมโก ที่ขายในเวบ 3390 บาท มียี่ห้ออื่นอีกหรือไม่ครับ..ช่วยแนะแนะด้วย...thank u ปล ใช้คอแดง ตอยกลางครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:22:20 PM »
emo72oดีมากเลยครับ..ผมกะลังว่าจะหาซื้อท่อ intake ที่เข้าเทอร์โบของยี่ห้อนี้อยุ่พอดี..ของเดิมติดรถมาตรงปลายท่อที่จะเข้าเทอร์โบเริ่มฉีกขาดแล้ว..ควรจะใช้ยี่ห้อไหนดีครับ..เคยสอบถามยี่ห้อแซมโก ที่ขายในเวบ 3390 บาท มียี่ห้ออื่นอีกหรือไม่ครับ..ช่วยแนะแนะด้วย...thank u ปล ใช้คอแดง ตอยกลางครับ

ที่จริงผมเพิ่งเปลี่ยนท่อintakeตัวเดียวกันนี้ไปเองครับแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู

เป็นซิลิโคนจากปากเทอโบถึงairflowเลย  ขนาดของที่ผมได้มาเป็นbrandที่พอรู้จัก ขอบอกว่าตำแหน่งท่อทำให้มันใส่ยากเอาการเลยทีเดียวครับ

มันจะติดนู่นติดนี่ ถ้าทำมาไม่ดีจะเอาท่อเข้าปากเทอโบยากมาก เพราะส่วนใหญ่ที่เห็นจะทำท่อตรงๆแล้วจะติดคอไอดี แล้วก็พวกท่อทางต่างๆมันเยอะครับ

วิธีการถอดของเดิมแบบไม่ต้องรื้อเยอะก็คือต้องหักขั้วต่อทั้งหลาย แล้วดึงออกมาทางหน้ารถครับ

ถ้าจะใช้samcoเทียมตรงนี้ผมไม่แนะนำเด็ดขาดครับ เพราะ

1 ต้องหักของเดิมออก(ไม่งั้นต้องถอดท่อไอดีทั้งหมดออกก่อน งานช้าง) ถ้าของเทียมที่เอามาใส่ไม่ได้ก็จบกัน

2 ของเทียมที่ผมเห็นขนาดเจ้าเดียวกันขายรูปทรงท่อยังไม่เหมือนกันเลยครับ แล้วจะใส่ได้พอดี?

ถ้าให้แนะนำของคุณภาพดีสุด ของSTI ที่ติดมากับพวก S 202-4นั่นแหละ ครับ ของใหม่ราคา30000 emo74o emo74o

รองมาก็samco แท้ ราคา 8xxx-หมื่นนิดๆ

อย่างที่ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเป็นของ AVO ได้มามือสองไม่รู้ราคามือ1

ของเทียม 2xxx-3พัน คงไม่ต้องบอกว่าผมแนะนำหรือเปล่า ของที่เปลี่ยนมาชุดนี้ถอดออกเกือบหมดแล้วครับ เหลือใว้ตรงหม้อน้ำเท่านั้น

จริงๆจะบอกว่าใช้ของเดิมก็ได้ครับ ของเบิกใหม่เดิมๆไม่รู้เท่าไหร่ แต่น่าจะใส่ง่ายกว่าที่กล่าวมาทุกตัว(ยกเว้นSTI)

เพราะท่อพวกซิลิโคนผมเห็นยี่ห้ออื่่นๆที่ขายก็มีคนบ่นว่าทำมาไม่พอดีครับ(จาก nasioc  etc)  คงจะคุมQC ยากหน่อยอะไรประมาณนั้น

ps.ใส่แล้วก็ไม่ได้เห็นผลอะไรครับ อาจเป็นเพราะยังไม่ได้จูน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 08:27:27 PM โดย MOJOJOJO »

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:55:20 AM »
 emo72oขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อมูลดีๆอย่างนี้...สำหรับผู้มีประสบการณ์...คงต้องหาของตรงรุ่นซะแล้วเรา..

ออฟไลน์ wutz

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:14:55 AM »
ผมเคยจะเปลี่ยนเอาไม่ออก  ทำอย่างไรถึงจะไม่ต้องถอดคอไอดีคับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:22:33 AM »
ผมเคยจะเปลี่ยนเอาไม่ออก  ทำอย่างไรถึงจะไม่ต้องถอดคอไอดีคับ
ทางเดียวถ้าจะไม่ถอดท่อไอดี คือหักง่ามๆของท่อเดิมให้หมดเลยครับแล้วดึงออกมาทางด้านหน้ารถ จุดที่ยากคือท่อลมกลับจากBOV ด้านซ้ายปีกผีเสื้อ ท่อใหญ่และเหนียวมาก :bbbear_13:

ออฟไลน์ wutz

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:29:20 AM »
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 03:23:33 PM »
สุดยอดคับ  สำหรับการreview :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 03:25:54 PM โดย cableroom »
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร