ผู้เขียน หัวข้อ: อยากวัด A/F ratio กับเค้าบ้างครับ  (อ่าน 23308 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
อยากวัด A/F ratio กับเค้าบ้างครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:10:06 PM »
รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ (GC8 V.4 STI) พอดีผมอยากอยากศึกษาดูพฤติกรรมของ A/F ratio ที่มันเปลี่ยนไปตอนเราขับรถครับ เลยไปซื้อมิเตอร์มาตัวนึงครับ ของ saga
กะว่าเอามาดูเล่นๆครับ ในกล่องที่เค้าให้มามีสาย power กับ สายต่อที่มีสองเส้นเข้ากับ O2 sensor ผมเลยเอาไปต่อเข้าที่ O2 sensor ตัวแรกหลังโข่งไอเสีย
พอต่อเสร็จค่าที่อ่านได้มันเพี้ยนมากครับ อ่านได้ 15-17 พอเปิดแอร์ ไปสุดเกจ์เลยครับที่ 20  emo11o แต่พอกดหนักๆ บูสมาแล้วเข็มมันจะลดลงมา คาดว่ามันทำงานได้ แต่อ่านค่าที่ถูกต้องหรือใกล้เคียงไม่ได้

ถ้าจะให้มันอ่านค่าได้พอไว้ดูเล่นๆ ควรจะต่อสายเข้าที่ไหนครับ รึยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะครับ แอบทำใจว่าต้องทิ้งแน่เลย  emo52o

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 10:21:21 AM โดย w_prakrit »

• Im Samui
  • *
Re: อยากวัด A/F ratio กับเค้าบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:04:42 PM »
เงียบ สงสัยจะเป็นเรื่องเล็กๆ เท่าที่ลองอ่านในเน็ต สงสัยว่าจะใช้การอะไรไม่ได้ ไม่ว่าจะรับสัญญาณจากจุดไหนก็ตาม เบนเข็มเลยดีกว่าครับ ไปดู EGT sensor ดีกว่า

ในการติดตั้ง EGT sensor ยุ่งยากมั้ยครับ ไว้ที่ uppipe เลยได้รึเปล่าครับ รึว่าไม่ควร เท่าที่อ่านเค้าบอกว่าถ้า probe แตกอาจเข้าไปทำร้ายใบเทอร์โบได้

เรื่องรถนี่มันส์จริงๆครับ อ่านได้ทั้งวัน ค่อยๆได้ความรู้เพิ่มเติมมาเรื่อยๆ

ยังไงพี่ๆน้องๆที่ได้ติดตั้ง EGT gauge แล้วแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (ยังขยาดครับ ไม่อยากสั่งมาทิ้งอีก  emo14o)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 08:06:23 PM โดย w_prakrit »

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: อยากวัด A/F ratio กับเค้าบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:31:21 AM »
ช่วง เดินเบาก็ 14.7
แล้ว บูสทมาก็ ประมาณ 11 มาเต็ม ก็ 10 ครับ
พอปล่อยคันเร่ง ก็ ตกไป 19

เท่าที่บอกมาก็ใกล้เคียงนะ

• Im Samui
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:23:21 PM »
ช่วง เดินเบาก็ 14.7
แล้ว บูสทมาก็ ประมาณ 11 มาเต็ม ก็ 10 ครับ
พอปล่อยคันเร่ง ก็ ตกไป 19

เท่าที่บอกมาก็ใกล้เคียงนะ

ตอนนี้เดินเบาไปอยู่ที่ 17 เปิดแอร์ เปิดวทยุจมเกจ์เลยครับ พอบูสมาเต็มมาอยู่ที่ 16 ขำดีครับ สงสัยพอเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นทำงานโวลท์คงเพี้ยนน่าดู เลยอ่านมั่วเลยครับ  emo49o

ออฟไลน์ erggy

• *
  • Popular Vote : 3
  • hYdra EMS
    • hYdra EMS
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:25:14 PM »
วิ่งแบบไม่ได้กดจะอยู่ที่ 14-15 (stoic = 14.7) ถ้าปล่อยคันเร่งบางกล่องก็จะตัดนํ้ามัน a/f ก็จะโดดไปเกิน 20-30 อีกครับ
พอติดบูสมันจะลงมาเรื่อยๆ ส่วนมากประมาณ 11-11.5 อาจจะหนากว่านี้ถ้าไม่ได้จูนกล่องครับ

ถ้าอยากหา wideband a/f ติดรถผมแนะนํา plx devices ไม่ก็ innovate ครับ  ไม่แพงด้วยเดี๋ยวนี้

เรารักในหลวง
the fully sequential hYdra EMS

ออฟไลน์ kamolwat_t

• *
  • Popular Vote : 0
  • opel in test team
    • www.opel.in.th
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:31:59 AM »
ผมเคยใช้อยู่ของ swoop มันจะแสดงค่าได้พอใช้นะครับ แต่ว่ามีปัญหาเวลาที่ ติดตั้งไม่ดี สัญญานมันจะมากวนครับ ค่าเพี้ยนไปหมด...

ติดกับคันแรกไม่มีปัญหาอะไร ติดคันที่ 2 O2 รวนเลยครับ เครื่องสำลัก ขับไม่ได้ ต้องแกะสายสัญญานออก ไม่งั้นมันรวน...

อยากใช้จริงๆต้องลงทุนครับใช้ wideband ดีๆ เห็นใน ebay ชุดละ 6-7000 บาท เปลี่ยนเซ็นเซอร์ได้เมื่อหมดอายุ...

แต่... ถ้ารู้แต่ว่าทำอะไรไม่ได้ก็อาจจะเซ็งครับ...

EX temp อาจจะมีประโยชน์กว่าครับ ถ้าดูเป็นนะครับ บอกได้มากกว่า ส่วนผสมฮะ (แต่ต้องของดีๆนะครับ)

• Im Samui
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 02:51:06 PM »
วิ่งแบบไม่ได้กดจะอยู่ที่ 14-15 (stoic = 14.7) ถ้าปล่อยคันเร่งบางกล่องก็จะตัดนํ้ามัน a/f ก็จะโดดไปเกิน 20-30 อีกครับ
พอติดบูสมันจะลงมาเรื่อยๆ ส่วนมากประมาณ 11-11.5 อาจจะหนากว่านี้ถ้าไม่ได้จูนกล่องครับ

ถ้าอยากหา wideband a/f ติดรถผมแนะนํา plx devices ไม่ก็ innovate ครับ  ไม่แพงด้วยเดี๋ยวนี้

ขอบคุณนะครับ

ผมเคยใช้อยู่ของ swoop มันจะแสดงค่าได้พอใช้นะครับ แต่ว่ามีปัญหาเวลาที่ ติดตั้งไม่ดี สัญญานมันจะมากวนครับ ค่าเพี้ยนไปหมด...

ติดกับคันแรกไม่มีปัญหาอะไร ติดคันที่ 2 O2 รวนเลยครับ เครื่องสำลัก ขับไม่ได้ ต้องแกะสายสัญญานออก ไม่งั้นมันรวน...

อยากใช้จริงๆต้องลงทุนครับใช้ wideband ดีๆ เห็นใน ebay ชุดละ 6-7000 บาท เปลี่ยนเซ็นเซอร์ได้เมื่อหมดอายุ...

แต่... ถ้ารู้แต่ว่าทำอะไรไม่ได้ก็อาจจะเซ็งครับ...

EX temp อาจจะมีประโยชน์กว่าครับ ถ้าดูเป็นนะครับ บอกได้มากกว่า ส่วนผสมฮะ (แต่ต้องของดีๆนะครับ)

นั่นเลย ตอนนี้มันรวนจนสำลักแล้วครับ ได้บทเรียน งองูมากว่าฉอฉิ่งอีกแล้ว  emo12o

ออฟไลน์ p.wisan

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:58:49 PM »
A/F ที่วัดกับ LAMDA เดิมๆ ที่มากับเครื่องนี่้ ถ้าเสื่อมสภาพแล้วเชื่อถือไม่ค่อยได้นะครับ

(ที่บอกว่าเวลาใช้ไฟแล้วค่ามันจะขึ้นๆ ลงๆ นะครับบางทีเซ็นเซอร์มันเสื่อมครับ )

ถ้าติดแก๊สแล้วยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ (เซ็นเซอร์มันจะเสื่อมเร็วมากกว่ากันเยอะครับ)

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:10:17 PM »
ผมซื้อ AF meter ของ Auto meter มาหลายเดือนแล้ว ยังไม่รู้จะติดตั้งยังไง

ไม่รู้ว่า สาย O2 อยู่เส้นไหน ผู้รู้โปรดให้ความกระจ่างด้วยคับ

ออฟไลน์ Sam Motorsports

• *
  • Popular Vote : 2
  • Tel : 0817764785
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 07:07:53 PM »
กรณีจะติด A/F เกจ์ เพื่อดูค่า A/F Ratio แนะนำซื้อของมียี่ห้อที่ขายแบบชุด KIT ดีกว่าครับ

ชุด KIT จะประกอบด้วย
- เกจ์วัด A/F meter
- wideband A/F sensor

วิธีติดตั้งง่ายๆ เอาเซนเซอร์ ไปฝังที่เฮดเดอร์
แล้วเอาปลั๊กของเซนเซอร์มาเสียบที่เกจ์ A/F meter
พอสตาร์ตเครื่องยนต์ .. มันก็จะโชว์ค่า A/F โดยอัตโนมัติที่จอ meter

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:02:22 PM »
กรณีจะติด A/F เกจ์ เพื่อดูค่า A/F Ratio แนะนำซื้อของมียี่ห้อที่ขายแบบชุด KIT ดีกว่าครับ

ชุด KIT จะประกอบด้วย
- เกจ์วัด A/F meter
- wideband A/F sensor

วิธีติดตั้งง่ายๆ เอาเซนเซอร์ ไปฝังที่เฮดเดอร์
แล้วเอาปลั๊กของเซนเซอร์มาเสียบที่เกจ์ A/F meter
พอสตาร์ตเครื่องยนต์ .. มันก็จะโชว์ค่า A/F โดยอัตโนมัติที่จอ meter

ขอถามหน่อยครับ ได้ยินมาว่า wideband  อายุการใช้งานเป็นหลักชั่วโมง แล้วอย่างนี้พอตอนหลังๆมันจะแม่นเหมือนเดิมเปล่าครับ หรือใช้จูนเสร็จก็ถอดออกจะดีกว่า

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:25:08 PM »

ขอถามหน่อยครับ ได้ยินมาว่า wideband  อายุการใช้งานเป็นหลักชั่วโมง แล้วอย่างนี้พอตอนหลังๆมันจะแม่นเหมือนเดิมเปล่าครับ หรือใช้จูนเสร็จก็ถอดออกจะดีกว่า

ถูกต้องตามนั้นครับคุณโม ส่วนใหญ่เค้าจะไว้ใช้ตอนจูน เสร็จแล้วก็ถอดเก็บครับ ไม่มีใครใช้เสียบดูตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:33:29 AM »
เข้าใจแล้วขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sam Motorsports

• *
  • Popular Vote : 2
  • Tel : 0817764785
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 07:38:37 AM »
- เซนเซอร์ แบบ wideband หากใช้กับงานจูนรถ จะมีอายุการใช้งานที่สั้นกว่าปกติ ด้วยเหตุผลเรื่องถอดเข้า ถอดออกนี่หละ

- เซนเซอร์แบบ wideband หากใช้ดูค่า A/F แบบฝังถาวร จะมีอายุการใช้งาน นานนับ 100,000 กม.

- การจะดูค่า A/F ที่ถูกต้องแม่นยำ จะต้องอาศัยตัว wideband sensor นี่แหละเป็นตัวช่วยเท่านั้น
หากใช้แบบ narrowband  ค่าที่ได้มันไม่เสถียร และไม่ถูกต้องนัก .. วิธีดูง่ายๆว่าเซนเซอร์แบบไหนเป็น wideband / narrowband
ก็ให้ดูที่สายเป็นหลัก ...

บางสิ่งบางอย่าง ไม่สะดวกที่จะพิมพ์ตอบตรงนี้ แต่ในฐานะที่เคยอยู่ในวงการเรื่องแบบนี้มาบ้าง
ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ทั้งเมืองไทยและอเมริกา .. มีอะไร โทรคุยหลังไมล์ได้ครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 01:44:07 PM »
- เซนเซอร์ แบบ wideband หากใช้กับงานจูนรถ จะมีอายุการใช้งานที่สั้นกว่าปกติ ด้วยเหตุผลเรื่องถอดเข้า ถอดออกนี่หละ

- เซนเซอร์แบบ wideband หากใช้ดูค่า A/F แบบฝังถาวร จะมีอายุการใช้งาน นานนับ 100,000 กม.

- การจะดูค่า A/F ที่ถูกต้องแม่นยำ จะต้องอาศัยตัว wideband sensor นี่แหละเป็นตัวช่วยเท่านั้น
หากใช้แบบ narrowband  ค่าที่ได้มันไม่เสถียร และไม่ถูกต้องนัก .. วิธีดูง่ายๆว่าเซนเซอร์แบบไหนเป็น wideband / narrowband
ก็ให้ดูที่สายเป็นหลัก ...

บางสิ่งบางอย่าง ไม่สะดวกที่จะพิมพ์ตอบตรงนี้ แต่ในฐานะที่เคยอยู่ในวงการเรื่องแบบนี้มาบ้าง
ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ทั้งเมืองไทยและอเมริกา .. มีอะไร โทรคุยหลังไมล์ได้ครับ

นี้เลยตัวจริงเป็นๆครับ พี่แซม

เซนเซอร์มันพังง่าย เพราะถอดเข้า-ออก    ขายึดที่ปลายท่อ ช่วยได้    แต่ ผิดเพี้ยนเล็กน้อยได้ เพราะ ห่างไกลจาก พอร์ตไอเสีย เพราะตำแหน่งที่ดีที่สุด คือ

ที่ใกล้ ทางออกไอเสียมากที่สุด........ แต่ยอมรับกันได้ไม่มาก  มันสะดวกกว่ากันแยะ   รถมันคงไม่ได้เจาะรูไว้รอจูนทุกคัน   

อีกจุดคือ   เซนเซอร์ โดนความร้อน โดยไม่มีไฟเลี้ยง  เช่นเสียบคาไว้ไม่ต่อปลั๊ก   หรือ ต่อไฟกับระบบสวิตท์สตาร์ทไม่เหมาะสม ทำให้พังง่ายๆ

เพราะนั้น  จริงมันทนนะครับ คนใช้ไปทำให้มันไม่ทน     ใช่มะคับพี่แซม     

ผมผิดพลาดอย่างไรชี้แนะด้วยก๊าบบบ