Article > D.I.Y.

DIY : เปลี่ยน STI Shifter Bushing set

(1/4) > >>

Maew-Rx:
จุดกำเนิดคือว่า ระยะ clearance ด้ามเกียร์มามากครับ โยกขึ้นลงยังไม่เท่าไหร่  โยกซ้ายขวาเนี่ยซิ clearance 1-1.5 cm. เลยที่เดียว

จากนั้นผมก็พยายามหาข้อมูล และก้มลงไปดูเอง พบว่า ที่โยกซ้ายขวา เป็นผลจากตัวนี้ครับ Shift Linkage

Maew-Rx:
ผมลอง search หาวิธีเปลี่ยนแล้วก็เจอที่นี่ครับ

http://turninconcepts.com/instructions/subaru/shift_linkage_bushings/index.html

แล้วผมก็ได้ลองติดต่อ ซื้อ bushing set มา  ผมเลือกซื้อเป็น set เพราะดูแล้วว่าท่าทางจะถอดยาก  ไหนๆจะถอดก็เปลี่ยนให้หมดเลย

ในชุดใหญ่ มี 4 ชุดเล็กครับ เป็นของ Kartboy

แล้วก็มาดูจุดที่เราเปลี่ยนนะครับ

A = STi Shift Linkage Bushings
C = 6MT pivot bushings
D = 6MT front shifter stay bushing
E = Rear Shifter Stay Bushing

Maew-Rx:
เริ่มจากด้านในรถก่อนนะครับ

แล้วก็เอาขึ้นขาตั้งกันครับ งานช้างละทีนี้  emo63o

Maew-Rx:
งานใต้รถไม่ค่อยได้ถ่ายรูปนะครับ เพราะว่าเนื้อที่มันน้อยมาก

ข้อสังเกตครับ ควรเข้าเกียร์2 และถอดน๊อต sub frame ที่รองรับเกียร์นะครับ แล้วใช้แม่แรงรองรับเกียร์ ไว้เพื่อให้สามารถ service ได้ง่ายขึ้นครับ

กว่าจะออกมาได้

Maew-Rx:
ดูสภาพ shifter ครับ  สภาพบุชเปื่อยๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version