ผู้เขียน หัวข้อ: GC8 project rebuilt phase 2.1 : กะทิกับของขวัญปีใหม่ หน้า11ครับ  (อ่าน 96483 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: project rebuilt : กะทิ return (GC8)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 11:43:02 PM »
ขาวอวบมากๆๆๆ  emo37o

หาที่ติไม่เจอเลยครับ

....แต่ขอติอยู่อย่างเดียวเอง

เอามาให้ดูทามมายคร๊าบบบ มันเกิดกิเลส  emo32o 

ฮาๆๆ ขออภัยคร้าบบบบ

อ่านแล้ว ดีใจ และเข้าถึง สัมผัสแรก ตอนที่เพิ่งรับรถ ออกมา ตอนที่เข้า เกียร์ 1-2-3-4 รถมัน พุ่งไปแบบ โอ้ ต้องแบบนี้แหละ

แต่ สำหรับผม วันที่ไปรับรถ ออกมาหลังวางเครื่องใหม่ คือ ออกมา แวะปั๊ม เติมน้ำมัน ก่อน และ หลังออกจากปั๊ม
รถติดครับ   emo74o
ดันไปรับรถออกมาช่วงหลังเลิกงานตอน หกโมงเย็นพอดี emo74o

ผมตอนรับรถวันแรกแค่ได้ยินเสียงท่อมันอีกครั้งก็ดีใจแล้วครับ กว่าจะได้ซัดก็ล่อไปเป็นเดือนเหมือนกันครับ เพราะต้อง run-in 1000 กิโลอะครับ 55555+

รถสีขาวสวยเนี๊ยบเลยครับ ยิ่งได้ลิ้นหน้า P1 นี่ดูเต็มดีจัง 

จริงๆตอนผมเห็นรถพี่เคนผมแอบเสียหลักเกือบไปทำโป่งบ้างแล้วเหมือนกันครับพี่ (เพราะทำที่เดียวกันเลย  emo54o) แต่งบหมดแล้ว เลยจบที่ P1 นี่ละครับ

รถสวยมากครับ รูปก็สวย  emo2o

รถสวยจังคับ หยั่งกะป้ายแดงเลยอ่ะ  emo36o

ขอบคุณมากๆคร้าบบบบ

updateเล็กน้อย ตอนนี้กำลังจัดเลือกองค์ประกอบสีในห้องเครื่องอยู่ครับ ซักเดือนนึงน่าจะเสร็จ เดี๋ยวเสร็จสรรพสวยงามเมื่อไหร่จะนำมาโพสให้ติชมกันนะครับ

ออฟไลน์ GaB

• *
  • Popular Vote : 1
  • SmoothJazz.com
Re: project rebuilt : กะทิ return (GC8)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 02:32:42 PM »
วันอาทิตย์ของเมื่อซัก 2 อาทิตย์ก่อน เห็นขับผ่านแถวๆตลาดสามย่านเก่าด้วย ผมนั่งอยู่แถว U Center

รถสวยมากครับ

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:11:05 PM »
มาแล้วครับ มาupdateกันหน่อยครับ

หลังจากที่ได้ทำความคุ้นเคยกับเครื่องใหม่ซักพัก และจับปัญหาหลายๆอย่าง ก็ถึงเวลาเก็บรายละเอียดขั้นสุดท้ายครับ
ณ จุดนี้ หมายถึงการเก็บรายละเอียดในห้องเครื่อง แล้ว fine tune เครื่องยนต์ให้เข้ากับคาร์แรคเตอร์การขับขี่ของผมครับ

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:18:23 PM »
ก่อนอื่นเลย เป้าหมายหลักของผมคือการทำรถเดิมๆ ใช้น้ำมันแกสโซฮอลได้อย่างเสถียรและทนทาน ให้สามารถใช้สมรรถนะของhardwareที่เปลี่ยนแปลงมาได้เต็มที่ ที่เล็งไว้คือกำลังเท่าเดิมที่ออกมาจากโรงงานของญี่ปุ่น และประหยัดน้ำมัน จุดนี้เลยตัดสินใจมาลงทุนกับกล่อง ECU ครับ

แรกเลยผมก็หาข้อมูลว่ากล่องใดคุ้มค่ากับเรา ไม่อยากได้อะไรที่เกินตัว แพงแต่ใช้functionไม่หมดกคงไม่ดี เลยหาข้อมูลอยู่ซักพัก แรกๆก็เล็งไว้ที่ E-manage แต่หลังจากดูหลายๆอย่างก็พบว่าน่าจะไปที่ standalone เลย ก็มองไปที่ F-con แต่มันก็แพงเกินไป function เยอะ ใช้ไม่หมด สุดท้าย ก็เลยมาจบที่ power FC ครับ

เหตุผลที่ผมเลือก power FC
1. ราคาไม่แพงเกินไปนัก รวมทั้งผมสามารถหาของใหม่ ตรงรุ่นได้พอดี ไม่ต้องเสี่ยงใช้ของมือสอง
2. เป็นกล่อง stand alone แท้ๆ ไม่ต้องพ่วง เสียบปุ๊บ สตาร์ทเครื่องได้เลย และมันตรงรุ่น หมดปัญหาเรื่องเดินเบากับคอมแอร์ตัดในการใช้ชีวิตประจำวันแน่นอน
3. ถึงแม้กล่องจะต้องใช้แอร์โฟลว์อยู่ แต่เมื่อมันเป็น standalone ถ้าหากของเดิมเสีย เราสามารถหา MAF ของญี่ห้ออะไรก็ได้มาใส่ แล้ว calibrate ค่าvoltageใหม่ลงไป ก็ใช้ได้เหมือยของเดิม หมดปัญหาเรื่องแอร์โฟลวครับ
4. ประมวลผลได้ละเอียดไม่แพ้กล่องแพงๆ มี function ที่จำเป็นพร้อมสรรพ จูนไฟ จูนน้ำมัน compensateค่าน้ำมันและไปจากtempอากาศและน้ำ คุมฉีดน้ำinter คุมรอบแอร์ตัด ปลดลอครอบเครื่อง ปลดลอค180 และ คุมและปลดลอคบูสได้ และอื่นๆ

และแล้วมันก็เริ่มขึ้นครับ โดย operation ครั้งนี้ จัดการโดย tuned by Lim ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:27:53 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:48:58 PM »
spec เครื่องยนต์

Subaru Impreza 1995
EJ207 (1999)

engine mod list :
Apexi PowerFC ECU
K&N Panel Air Filter
Total 10W50 Full Synthetic Engine Oil
Volt Stabilizer Pivot Mega raizin & 5 Ground Spots
Standard VF28 Turbo & STI Intercooler @ boost 1bar
Standard 550 CC Fuel Injector & Regulator
Standard Header
2" Steel Up Pipe (decatted)
2.5" Steel Front Pipe (decatted)
3" TRUST Cat Back Exhaust
Fuel Pump Walbro 255 L/Hr
Cosworth Main Bearing/Rod Bearing
Koyorad OEM Radiator & Custom Radiator Shroud
Samco Silicone Coolant Hoses & Intake Hose
5spd Transmission with 4.44 Diff. Ratio (non-close)
17 Inch Wheels with 215/40/17R Tyre Size  

ก่อนการจูน รถมีปัญหาบูสต์ตัด เหลือ0.6 จาก1.2บาร์ ผลการวินิจฉัยคือ กล่องตัดบูสต์เนื่องจากบูสต์เกิน และอากาศร้อนจัด + น้ำมันoctaneต่ำ (95) ส่งผลให้น๊อค ลดไฟ และตัดบูสในที่สุด

ปัญหาที่สอง น้ำหายอีกแล้ว เพราะหม้อน้ำเดิมประกับพลาสติกปริ น้ำซึมเป็นทาง เลยได้ฤกษ์เปลี่ยน แต่จะใช้ของอลูมิเนียมก็เกินตัวไปหน่อย ทองแดงก็เหมือนกัน เลยใช้ koyo นี่แหละ แต่เป็นแบบ OEM คือเหมือนของติดรถ แต่ทำจาก koyo ราคาไม่แรง แต่หน้าตาดูดีทีเดียวเชียวครับ (เหมือนของเดิมเลย)

ปัญหาที่สาม oxygen sensor ตวที่อยู่หลัง turbo (ตรงfront pipe) ตายสนิท ตัวนี้ส่งผลให้เครื่องจ่ายน้ำมันหนา วิ่งกินน้ำมันครับ (ของเดิมก่อนเปลี่ยนก็วิ่งในเมือง8.5กิโลลิตรนะ นี่ยังประหยัดกว่านี้ได้อีกเหรอ ....  emo63o) ก็เปลี่ยนไปใช้ตัวใหม่เรียบร้อยครับ

ปัญหาก็เท่านี้

เป้าหมายในการจูนก็อย่างที่บอกครับ อยากได้ม้ามาวิ่งเล่นที่ flywheel 280 ตัว เหมือนตอนที่มันออกมาจากโรงงานเมื่อ10ปีที่แล้ว ขับง่าย ดึงไม่ต้องหนัก แต่มาเร็ว เรียกง่าย ดึงยาว และสำคัญ ประหยัดน้ำมันในความเร็วช่วงเดินทางครับ

เริ่มต้นจูนบนถนน โดยพี่ลิ้มได้ไปจูนหลักบนถนนก่อน เพื่อให้ได้ค่าที่แน่นอนจาโหลดที่ใช้จริงๆบนถนน แล้วกลังจากนั้นก็นัดเก็บfine tuneต่อบนไดโนอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 05:05:48 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:57:20 PM »
โดย dyno ที่ไปเลือกคือ AAS ศูนย์ porsche ถนนวิภาวดีครับ

หลังจากโทรนัดจัดแจงกันเรียบร้อยก็ออกเดินทางพร้อมกับtunerมาถึงที่dynoเวลาประมาณ 11 โมงครับ

โดยหน้าตาเขียงของเราเป็นแบบนี้

แล้วก็นำรถขึ้นไปขึงพร้อมอัด......แบบนี้ครับ..... (เพราะที่แห่งนี้เป็นสถานที่ไม่ค่อยระบาย ถ้าไม่ทำแบบนี้ คงหายใจไม่ออกกันนะครับ)

เห็นห้องเล็กๆที่เล็กแบบนี้ แต่ก็ได้รับการยอมรับจากหลายที่ครับ ว่าที่นี่ dyno ดีทีเดียว (แต่บางท่านก็ว่าม้าอ่อน 5555+)

เบื้องหลังจูนเนอร์ของผมครับ พี่ลิ้ม  emo64o

รถพร้อม จูนเนอร์พร้อม ไดโนพร้อม ก็ถึงเวลาเริ่มกันแล้วครับ !!!!

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:21:52 PM »
วิ่งกันอยู่ทั้งหมด 4 RUN ครับ
โดยวิ่งที่เกียร์ 3 (เนื่องจากรถเดิม วิ่งสี่จะโหดเกินไป 2ก็จะจบเร็วไปครับ) @ boost 1บาร์ และน้ำมัน gasohol 95 จากปั๊ม caltex พระราม4สะพานเหลือง ค้างถัง 2 สัปดาห์ครับ อากาศไม่ร้อนไม่เย็น ประมาณ 30 (จับจากผิวหนังผมเอง) แต่ไม่มีพัดลมเป่าอินเตอร์บนครับ

Run ที่หนึ่ง
259 hp @ 6993 rpm
312 Nm @ 4979 rpm

Run ที่สอง
268 hp @ 6722 rpm
323 Nm @ 5269 rpm

Run ที่สาม
271 hp @ 6682 rpm
327 Nm @ 4960 rpm

กราฟที่สามนี่เริ่มเหนียวครับ ไม่ค่อยจะอยากขยับ คิดว่ามาจาก heat soak ของ intercooler เนื่องจากไม่มีลมเป่า มีแต่เป่าหม้อน้ำ เลยพักรถแปปนึง และพรมน้ำหน่อยครับ...

หลังจากพักจนหายระอุกันแล้ว มาเริ่มกันอีกที กับ RUN ที่4 ครับ โดยจูนเนอร์บอกว่ากราฟเริ่มไม่ตค่อยหนีแล้ว นี่น่าจะเป็น RUN สุดท้ายแล้วครับ

ผลที่ได้ครับ

bhp 277 hp @ 6869 rpm
whp 237 hp @ 6869 rpm
torque 332 Nm @ 4927 rpm

รอบต้นแรงบิดหายไปนิดหน่อยเทียบกับ run ที่3 คิดว่าน่าจะยังมีความร้อนสะสมมากอยู่ แต่หลังจาก 4000 ไปกราฟดีดตัวไปได้สูงกว่า เลยได้ผลดังกล่าวครับ

สุดท้ายนี้ก็ได้ผลตามคาด อัตราการสิ้นเปลืองยังวัดไม่ได้ครับ เนื่องจากใช้ไม่หมดถังจากการขับปกติซักที ล่าสุดติด trackday เลยวัดไรไม่ค่อยได้ครับ
แต่ผลเป็นที่น่าพอใจสำหรับผม จูนแบบไม่เค้นเน้นประหยัดไม่บางจัด ทนๆครับ เครื่องเดินเบาเรียบขึ้น ไม่มีปัญหาเรื่องเดินเบาและสตาร์ทยากเลย กำลังในช่วง off boost มีเรี่ยวแรงกว่าแต่ก่อน ช่วงรอบต่ำเกียร์สูงเดินเรียบขึ้นมีกำลังมากขึ้น ช่วงบูสรู้สึกดึงเบาลง เพราะลดบูสจาก1.2เหลือ1.0ครับ แต่ดึงต่อเนื่องและเร็วครับ ไม่ดึงคอหักแต่ดึงต่อเนื่องยัน7000รอบทุกเกียร์ครับ (เกียร์ห้าแผ่วหน่อย เพราะเกียร์มันห่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก) ครับ

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:30:57 PM »
หลักจากจูนแล้ว ก็ไป prove race กันที่นครชัยศรีกับพี่ๆเพื่อนๆ SSS ครับ

รูปนี้ขอขอบคุณพี่ต่ายครับ

เวลาที่ได้ก็ 1.55 นาทีครับ 55555+ รถยังไปได้อีกครับ แต่ดูท่าคนขับจะต้องพัฒนากันอีกเยอะเลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:36:34 PM »
ขอบคุณครับ พี่เนม  emo57o emo57o emo57o

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:50:42 PM »
สุดท้ายนี้ ขอแถมรูปห้องเครื่องแบบแต่งเสร็จสรรพเรียบร้อยกันไว้อีกซักสองสามรูปครับ

ขอปิดโปรเจค กะทิ return เพียงเท่านี้ หากผมได้อัตราสิ้นเปลืองที่แน่นอนแล้ว จะมาบอกอัพเดทกันต่อไปครับผม  emo57o

ปล. โปรเจคต่อไปมีวางแผนไว้นิดๆแล้วนะครับ แต่คงอีกนาน ตังหมดแล้วอะ 5555+ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะคร้าบบบบ
ปล2. ท่านใดดูกราฟ dyno แล้วมี comment อะไรก็ฝากๆกันเอาไว้นะครับ จะได้พัฒนากันต่อไปครับผม  emo47o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:00:10 PM »
ยินดีด้วยที่ทำรถออกมาได้สมใจครับเนม วันนั้นเจอกันก็ยังลืมชมว่ารถสวยเนี๊ยบดีจริงๆ ชอบที่เนมทำการบ้านมาอย่างดีและใส่ของต่างๆเพื่อตอบโจทย์ที่ตัวเองต้องการจริงๆ ไม่ได้ใส่เข้าไปมั่วๆแต่ก็ไม่รู้ว่าใส่ไปทำไม ดูออกเลยว่าเนมใส่ใจในการทำรถคันนี้จริงๆ ดีใจด้วยครับ emo65o

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:26:10 PM »
ยินดีด้วยที่ทำรถออกมาได้สมใจครับเนม วันนั้นเจอกันก็ยังลืมชมว่ารถสวยเนี๊ยบดีจริงๆ ชอบที่เนมทำการบ้านมาอย่างดีและใส่ของต่างๆเพื่อตอบโจทย์ที่ตัวเองต้องการจริงๆ ไม่ได้ใส่เข้าไปมั่วๆแต่ก็ไม่รู้ว่าใส่ไปทำไม ดูออกเลยว่าเนมใส่ใจในการทำรถคันนี้จริงๆ ดีใจด้วยครับ emo65o

ขอบคุณมากครับพี่เคน  emo57o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:33:51 PM »
 emo72o

ขาวสะอาด เรียบร้อย ตอบโจทย์เจ้าของได้ดีจังนะ เจ้ากะทิเนี่ย emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:54:43 PM »
สวยมากๆ แรงมากๆ  ลงตัวสุดๆครับ   emo47o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:08:44 PM »
emo72o

ขาวสะอาด เรียบร้อย ตอบโจทย์เจ้าของได้ดีจังนะ เจ้ากะทิเนี่ย emo64o

ขอบคุณมากครับพี่อั๋น (ใจลึกๆอยากได้อวบๆอ้วนๆแบบกล้วยไข่เหมือนกันนะครับเนี่ย แต่ต้องห้ามใจไว้ เรามันรถบ้านๆ ค่ายางมันแพงๆ  emo74o)

สวยมากๆ แรงมากๆ  ลงตัวสุดๆครับ   emo47o

ขอบคุณคร้าบ เรื่องความแรงเนี่ยไม่แรงหรอกคร้าบ ผมว่าเดี๋ยวแมวของพี่ชัยวัฒน์เสร็จเมื่อไหร่ แรงงงงงงงงงสุดประเทศแน่ๆครับผม