ผู้เขียน หัวข้อ: GC8 project rebuilt phase 2.1 : กะทิกับของขวัญปีใหม่ หน้า11ครับ  (อ่าน 96475 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: project rebuilt : กะทิ return (GC8)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:30:18 AM »
25.10.10

จากวันที่ผมนำรถไปส่ง... สองอาทิตย์ผ่านไป... เป็นเวลาที่ยาวนานสำหรับผมเหลือเกิน คิดถึงมันทุกวัน
คิดอยู่ตลอดว่ามันจะเสร็จมั้ยนะ เมื่อไหร่จะเสร็จ จะติดปัญหาอะไรมั้ย รู้สึกเหมือนมันนานกว่าช่วง6เดือนก่อนหน้านี้ที่ผมทำมาทั้งหมดเสียอีก

จนถึงวันที่รถผมวางเครื่องเสร็จและสตาร์ทติด... วันที่ผมเฝ้ารอมาเป็นเวลา6เดือน... มาถึงแล้วครับ

เฮฮฮฮฮฮฮ~~~

ตรวจสุขภาพเครื่องผ่านselect...

ภายในทำไป40%แล้วครับ ลงคอนโซลกับเดินสายไฟecuเสร็จแล้ว

พรมพื้นนี่ก็มีปัญหาครับ หัวที่ผมซื้อมานั้นพรมมันขาดครับ ขาดทั้งสีมุมเลย รอยเหมือนตัดใส่โรลบาร็อยู่ก่อน T^T ไอจะเย็บคืนก็ไม่ได้ เพราะมันก็แหว่งไปเยอะเหมือนกัน ก็เลยต่อไปเสียทรัพย์ซื้อใหม่กันอีก เพราะถือว่าเราตรวจสภาพหัวตอนซื้อไม่ดีเอง เปลี่ยนไม่ได้ T^T

กว่าจะหาได้สภาพดีๆ สมราคาก็กระอักเลือดเหมือนกันครับ >>> แล้วก็นำไปซักซะ ... (อย่าใส่ไปโดยไม่ซักเชียวครับ ทั้งกลิ่นทั้งเชื้อราจะลามมาถึงเบาะเอาได้ง่ายๆ...)

มาดูห้องเครื่องกัน... เรียบร้อยเลี้ยว

ดูข้างใต้กันบ้าง

กับท่อใบเขื่อง trust 3นิ้ว เสียงทุ้มๆเหมือนสิงโตคำราม

ผ้าเบรกdixcel (เนื่องจากของเดิมหมด) และจานdixcel (เพราะจานเดิมบาง -*-)

หน้าตรง !!!

ท้ายตรง !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:56:48 PM โดย name_joker »

• *
Re: project rebuilt : กะทิ return (GC8)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:38:47 AM »
27.10.10

สองวันต่อมาภายในก็เสร็จเรียบร้อย พร้อมกับเกจ์defi+turbo timer ถูกๆที่เตรียมเอาไว้ มาเยี่ยมหลังเลิกงาน...

มืดจัด ถ่ายเบลอไปหมดเลย

ภายใน

แต่ก็มีข่าวร้ายตามมา... พี่พนมว่าติดเครื่องrun-inแล้วเครื่องมีปัญหาน้ำหาย ต้องยกออกมาเชคอีกรอบ ได้ยินข่าวดีไม่นานข่าวนี้กทำให้ผมเฟดไปซักพักใหญ่ๆเลยครับ.... T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:24:24 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:46:35 AM »
จึงทำการยกเครื่องออกมาแล้วทำการขัดฝาสูบใหม่ แล้วประกอบกลับ ใส่กลับเข้าไปใหม่... ฟังดูเหมือนง่าย แต่ไม่ง่ายเลยนะครับ

29.10.10

สองวันจากนั้นก็เสร็จสมบูรณ์ จอดรันอินแล้วน้ำไม่หาย ไม่มีควัน เครื่องเดินเรียบดี... แต่มีปัญหาใหม่คือไฟABSขึ้นซะงั้น selectบอกว่าปั๊มมีปัญหา T^T ก็ต้องรอดูกันต่อไป...

วันนี้มาช่วงเย็น มีแสงพอ เลยถ่ายข้างในแบบชัดๆมาฝากกันครับ

ก็ version6 ตามแบบฉบับโรงงานครับ เบาะปีกแดงversion6 คอนโซลver6หุ้มหนังfull gainเดินด้ายแดง พลาสติกภายในสีดำ(กาบบันได เสาA-B-C) พรมพื้นดำ พื้นชิ้นดักฝุ่นแดง (ความชอบส่วนตัวนะครับ ดำแดง ตัดกันดี)

ฝั่งคนนั่ง... แผงประตูใช้ไส้กลางเดิม... ผ้าสวยดีครับ ชอบเนื้อผ้าแบบนี้ ไม่รู้เรียกอะไรเหมือนกันครับ

ฝั่งคนขับ พวงมาลัยmomo

เปลี่ยนไปใช้หัวเกียร์ skunk 2 เพราะถนัดมือกว่าของstandardครับ

หน้าปัด STI ไฟเขียว + defi water temp/boost หน้าขาวไฟเขียว เข้าset ... แต่ไฟABSขึ้นซะงั้น ก็ต้องหาสาเหตุกันต่อไปครับ ใจแป้วเลย ปั๊มabsเจ๊งอีกป่ะเนี่ยตรู T^T

turbo timer ไฟเขียวเหมือนกัน แบบเนียนๆครับ ของmiccon รุ่นmanual สำหรับ Nissan navara ใส่กับของอิมเราพอดีเป๊ะ แปลงขาล๊อคนิดหน่อยครับ...

วันนี้ก็ปลดทุกข์ไปได้หนึ่งเปราะครับ กลับบ้านเตรียมพร้อมนอนอมยิ้มรอรับรถกลับบ้านในวันพรุ่งนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:45:52 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:51:29 AM »
30.10.10

วันนี้มารับรถออกแล้วครับ ทำมาตลอด6เดือนครึ่งเพื่อวันนี้

ก่อนเอาออกก็ลอกคราบพลาสติกออกซะก่อนครับ

ห้องเครื่องมอมแมม เลยให้พี่ๆพาไปอาบน้ำซะหน่อย

แล้วก็เป่าๆๆๆแห้งๆๆๆ... ระหว่างนี้เองก็เจอตัวการของไฟABSโชว์... fuseครับ fuse 55 amp ของabsในกล่องฟิวส์มันหายไป หัวตัดโดนวางยาซะงั้นครับ เลยหาของใหม่มาเสียบ ไฟหายโชว์ในบัดดลครับ เฮฮฮฮฮฮฮ~~~~~

ภายในเรียบร้อยสมใจ

วิ่งฉิวแล้วครับ !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:49:35 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:56:23 AM »
เอารถออกมาก็ไปเก็บรายละเอียดที่เหลือก่อนเลยครับ...

อย่างแรก กันขโมยกับเครื่องเสียงครับ

เครื่องเสียงมัปัญหาfrontเอ๋อๆติดๆดับๆก็เลยส่งซ่อมตามระเบียบครับ แล้วก็เดินสายลำโพงใหม่ เก็บให้เป็นระเบียบพร้อมย้ายลำโพงtweeterมาที่แผงประตูครับ

แล้วก็ติดดอกลำโพงตรงนี้เลยครับ...

กันขโมยก็ code alarm CA-100 ครับ (จริงๆจะติดABTแล้วนะเนี่ย ศูนย์ทำนัดผมหายซะงั้น เลยไม่ติดมันซะเลย) ติดอยู่5ชั่วโมงก็เรียบร้อยครับ แต่ม้วนเดียวจบนะครับ ไม่มีรวน ไม่มีรื้อ ทำงานเนี้ยบดีด้วยครับ ฝีมือจริงๆ

จริงๆตั้งใจจะถ่ายเยอะกว่านี้ครับ... แต่ทำกล้องตก T^T เอ๋อไปเลย ไม่เจ๋งอะ แต่มันเอ๋อๆ ก็ขอหมดภายสำหรับวันนี้ไปแต่เพียงเท่านี้ครับ พอทำกันขโมยเสร็จก็กลับบ้านละครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:54:40 PM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 01:04:25 AM »
05.11.11

วันนี้วันศุกร์ ติดธุระช่วงบ่าย เลยได้ลางานออกมา พอเสร็จก็รีบนำเจ้ากะทิมาเปลี่ยนรองเท้าคู่ใหม่ก่อนเลยครับ

สถานที่ก็คือ ... สนามเป้าศูนย์ล้อครับ.... ลางานมาวันธรรมดาแล้วนะเนี่ย คิวยังล้นเลยนะครับเนี่ย... แล้วก็เจอแมวเหมียวใส่TE37ด้วยครับ แฝดคนละฝานะ อิอิ

เอามารออยู่นานเหมือนกัน จึงได้คิดยกเอารองเท้าใหม่มาทำความสะอาดกันก่อนครับ

หมักไว้สามเดือนในบ้านฝุ่นเขรอะเลยทีเดียว

ขัดจริงๆอะไรจริงครับ 5555+

มาดูสเปคล้อกัน W work emotion แท้ๆ (แต่ไม่เบาอะครับ 9กิโลกว่าๆต่อวง)... รัดด้วยยางใหม่ๆ Bridgestone RE001 215/40 R17 ทั้ง4เส้น

ถ่วงล้อเชคกันก่อนใส่ กันแกว่ง...

หลังจากนั้นก็รอคิวกันอีก... ซักพัก... ใหญ่ๆ... จนเกือบลืมไปแล้วว่าเรามายืนรอที่ร้านนี้ทำไมกัน 555555+ และแล้วก็ถึงเวลา...ถอดล้อเก่าเสียที

ถอดแล้ว... ชมเบรคใหม่ๆ... 

ใส่เนี้ยบมากครับ น๊อตล้อก็ไม่ยอมให้เป็นรอย อันนี้ชมจากใจเลยครับ

ล้อใหม่ใส่แล้ว เย้!!!!

ออฟกำลังปริ่มๆ +42 แก้มยางเตี้ยแปลกๆ แต่ก็ดูโอเคไปอีกแบบเหมือนกันแฮะ

กว่าจะใส่เสร็จสี่ล้อก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน เพราะคิวยาวเหลือเกินครับ..

แล้วก็มาตั้งศูนย์กันครับ (ก็อีกครับ รอกันอีกแล้ว 55555+ กว่าจะได้)

toe 0 camberกับcaster standardโรงงาน...

ผลการตั้งใช้ได้ทีเดียวครับ ตรงดีเหมือนกันครับร้านนี้ ชอบที่เค้าดูแลล้อเราเหมือนล้อของเขาเอง ข้อเสียคือคิวยาวววววววววววมากครับ

เข้าไปบ่ายสอง เสร็จหกโมงครับ -*- แต่แลกกับความเนี้ยบ ยอมครับ ยังไม่เย็นมาก เลยไปต่ออีกทีครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:10:16 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 01:14:35 AM »
รถติดมากมาย จากอนุสาวรีย์ชัยมาสามย่านครับ ชั่วโมงกว่าหนะครับ -*- ก็กลับมาต่อที่ร้านเครื่องเสียงครับ กลับมาใส่frontที่ส่งซ่อมไปกับทำแป้นรับcontrolของdefiแบบเนียนๆครับ

อ้อ ลืมบอกไป ร้านที่ผมทำเครื่องเสียงกับกันขโมยชื่อ สากลเทคนิค สามย่านนะครับ ช่างมีแค่สองคนทำช้า แต่ทำงานเนี้ยบดีครับ

รื้อกัน ใส่frontเรื่องเล็กครับ แต่ทำแป้นรับนี่ทำอยู่นานเหมือนกัน ถอดวัดเข้าวัดออกกันอยู่หลายรอบเลยครับ...

เรียบร้อยครับ!!! ใส่แทนช่องเขี่ยบุหรี่ (ปกติไม่สูบอยู่แล้ว) เนียน!!!!

หลังจากนั้น.... ดึกแล้วครับ แต่ก็ยังเก็บไม่เสร็จ ตั้งใจว่าวันนี้จะเอาให้เสร็จ ก็เลยไปต่อ ไปทำxenonต่อที่ S.V.auto พาต้าปิ่นเกล้าครับ

conceptคือ ไฟขาวทั้งคันครับ ก็เปลี่ยน xenon 6000k slide + ledไฟหรี่หน้า + ledไฟส่องป้ายทะเบียนหลัง....
เหตุที่ต้องติดxenonเนี่ย ไม่ใช่เพื่อความสวยงามครับ แต่เพราะผมสายตาสั้น และมองไม่ค่อยชัดเวลากลางคืน xenonช่วยผมได้มากครับ เวลาวิ่งดึกๆโดยเฉพาะเวลาออกตจว.ครับ

เหมือนเดิมครับ ร้านเนี้ยบๆอีกร้าน อยากเก็บสายตรงไหนสั่งได้ครับ นี่ก็ซ่อนกันเต็มที่ครับ

ไฟส่องป้ายหลัง

ไฟหน้า... แรงดีจริง ไม่ค่อยแสบตารถวิ่งสวนดี (เอ้ะ รึเปล่านะ ??!!?!?!??)

เรียบร้อยครับ เฮฮฮฮฮ~~~~ พากลับบ้านแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:17:07 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 01:29:18 AM »
ปัญหาก็ยังไม่หมดเพียงเท่านั้นครับ...

หลังจากผมพารถไปเก็บรายละเอียดแล้วก็พบว่ารถมีอาการควันขาวออก และน้ำหายอีกแล้วครับ เลยนำรถกลับไปหาพี่พนม
และพบว่ามีอาการน้ำดันด้วย เลยฟันธงกันเลยว่าฝาคงอาการหนักแล้ว ที่ขัดไปคงช่วยได้แต่ไม่พอที่จะเก็บกำลังอัดของเครื่องยนต์ไว้ได้ครับ

ก็เลยต้องให้พี่พนมยกออกมาอีกรอบเพื่อปลี่ยนฝาใหม่ครับ.... บอกตามตรงตอนที่รูว่าเครื่องฝาโก่งผมนี่ท้อเลย เพราะเปลี่ยนเครื่องมาสองตัวเสียแล้วเสียอีก...

เหมือนเป็นคนไม่มีดวงด้านนี้ครับ...

ใช้เวลายกเปลี่ยนฝาพร้อมเก็บรายละเอียดอื่นๆเล็กๆน้อยๆอยู่สองสามวันครับ วันนี้ผมกลับไปรับรถออก รถสมบูรณ์แล้วครับ ก็ขอปิดโปรเจค กะทิ rebuilt ไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ

สรุปว่ารถเครื่องยนต์รถผมได้เสร็จสมบูรณ์จริงๆ ในวันที่ 10.11.10 ครับ

หวังว่าโพสนี้จะให้อะไรกับเพื่อนๆพี่ๆได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

สำหรับผมแล้ว รถคันนี้มีความหมายกับผมมาก งานทีทำมาหลายเดือนมานี้ไม่ได้ใช้เลยครับ ลงไปกับรถหมด เหนื่อยทั้งกายวิ่งเปลี่ยนของ วิ่งเชคนู่นนี่ เหนื่อยทั้งใจที่มันเสียแล้วเสียอีก ... บางวันที่ปัญหามากๆถึงขั้นประสาทเสียทำงานทำการไม่รู้เรื่องเลยก็มีครับ  แต่วันนี้ดีใจมากๆที่มันเสร็จแล้วและเป็นอย่างที่เราคาดหวังเอาไว้ครับ...

สุดท้ายนี้ ผมก็ต้องขอขอบคุณที่บ้านของผมที่คอยสนับสนุนและให้กำลังใจผมมาตลอด พี่พนม พี่เรียนและพี่ไพบูลย์ที่คอยดูแลรถผมและเก็บรายละเอียดให้ผมทุกเม็ด ขอบคุณพี่เล็กสำโรงและพี่บัติb&bที่คอยตอบคำถามให้ผมทุกครั้งเวลาผมสับสนและโทรไปรบกวน ขอบคุณแฟนของผมที่ไม่เคยโวยวายว่าผมบ้า ขอบคุณลูกน้องที่บ้านของผมที่ช่วยแบกของรับของส่งของแทนผมในวันที่ผมไม่ว่าง(ยกเกียร์เก่าขึ้นบ้านให้ด้วย ขอบคุณมากๆจริงๆครับ หนักโคตรๆ ยกกันได้ยังไงอะ!!!) ขอบคุณร้านทุกร้าน อู่ทุกอู่ที่ผมไปแล้วทำรถให้ผมอย่างเต็มที่ ขอบคุณพี่ๆSSSที่ผ่านมาให้กำลังใจผมเวลาเจอกัน...และสุดท้าย... ขอบคุณโชคชะตาที่ทำให้ผมทำสำเร็จในวันนี้ครับ...

ผมขอฝากรูปนี้ไว้สำหรับการปิดโปรเจค "กะทิ returns" ไว้แต่เพียงเท่านี้ครับผม...

เดี๋ยวเอารถไปล้างภายในภายนอกกับเก็บสีแล้วจะเอามาphoto shootสวยๆแล้วนำมาupdateกันอีกรอบครับผม

ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลาเข้ามารับชมครับ

ติชมได้ตามสะดวกครับ

ปล. ท่านได้มีคำถามหรือข้อสงสัยใดถามได้เลยนะครับ ถ้าตอบได้ผมก็จะตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:22:01 AM โดย name_joker »

ออฟไลน์ Aaek - NewLe

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 02:01:19 AM »
ดีใจด้วยครับ รถสวยมากครับ  emo57o

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:30:04 AM »
ดีใจด้วยครับ เข้าใจอารมร์เลยว่า เวลาตั้งใจจะไปรับรถแล้วได้ยินข่าวอากรต่อเนื่องมันเป็นยังไง 
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ zelfer

• http://www.facebook.com/photo.php?pid=3199843&id=644401408#!/profile.php?ref=profile&id=524217341
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:47:14 AM »
สวยเลยคับผม เนียนๆเลย  emo47o

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:10:33 AM »
ยินดีด้วยจริงๆครับ  ผมเองก็เจอปัญหามาเยอะ เข้าใจความรู้สึกดี  สู้ๆครับ

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:57:36 PM »
 emo65o  สวยมากครับ งานเนียน ดี  emo64o

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 05:20:24 PM »
ยินดีด้วยนะครับ ^_^
สวย เนียน และเก็บได้ละเอียดเรียบร้อยทุกรายละเอียดจริงๆครับ  emo65o
เห็นแล้วอิจฉามากครับ อยากจะลื้อรถผมออกมาทั้งคันแล้วทำใหม่ให้ได้แบบนี้บ้าง  emo2o
วันนั้น(นานมาแล้ว) ผมก็แอบไปยืนด้อมๆมองๆตอนที่รถห่อพลาสติกอยู่ที่พี่พนมครับ อิอิ

ยังไงจะรอรูปสวยๆที่จะเอามาลงเพิ่มอีกนะครับ
^_^

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:11:58 PM »
 emo65oสมกับที่รอคอยคับ สุดสวย
ว่าแต่หัวเอามาจากที่ไหน ราคาเท่าไรอ่ะ PM บอกได้ไหมคับผม
 emo64o
Adi Autolism.. 086-8060694