ผู้เขียน หัวข้อ: GC8 project rebuilt phase 2.1 : กะทิกับของขวัญปีใหม่ หน้า11ครับ  (อ่าน 96474 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
สวัสดีพี่ๆน้องๆน้องชาวSSSนะครับ

วันนี้ผมจะมาแชร์ประสบการ์ณการทำรถของผมเอง แบบ ทำเอง ใช้เอง จ่ายเอง ช้ำเอง สนุกเองครับ

เกริ่นกันก่อนเลย
รถที่ผมนำมาทำนั้นเป็นรถของผมเอง ครอบครองรถคันนี้มาก็ปีครึ่งแล้ว ตอนที่ได้มานี้เลือดตาแทบกระเด็นเลือกคันที่สภาพดีที่สุดในวงเงินที่จำกัดที่สุดเพราะซื้อเองครับ (เบี้ยน้อยนะครับ ตอนนั้นยังเรียนอยู่เลย) ตอนได้มานั้น รถคันนี้เป็นขาวที่มาจากโรงงานนี่แหละ แต่มันหมองๆออกขุ่นๆ เลยเรียนมันว่ากะทิตั้งแต่นั้นมา

รถก็เป็นรหัสGC8 ปี95 เครื่องก็เป็นคอขาวอินเตอร์เฉียง เกียร4.1 ภายในตัวเก่า สำหรับผมมันใช้งานได้ดีมากระดับนึงเลยครับ แต่จนวันหนึ่งเครื่องที่ใช้เริ่มมีอาการควันขาวเมื่อเครื่องร้อน เนื่องจากวินิจฉัยแล้วถ้าซ่อมคงยาว เลยยกเปลี่ยนเอารหัสเดิมที่หาเอาจากแถวๆนี้ใส่เข้าไปแทน (เบี้ยน้อยนะครับ ไม่ได้เปิดเชคอะไรเล้ยยยย) ใช้ได้ไม่นานก็งานเข้าอีก แรงดันน้ำมันเครื่องตกไปแถวๆ 2 เวลาร้อนๆเล่นไป1.8 มีเดินเบากระพือเป็นช่วงๆ ก็เลยเริ่มทำใจไว้แล้วว่าชาร์พต้องใกล้จะไปแล้วแน่นอน ก็เลยเริ่มเก็บเงิน ตั้งใจว่าจะbuiltใหม่เอากันให้ดีไปเลย

แต่แล้ว โครงการที่ตั้งไว้แบบไม่มีdeadlineของผมก็ต้องอุบัติขึ้นเพราะเกิดอุบัติเหตุขึ้นกับรถและผม ทำให้เครื่องยนต์เสียหาย ตอนนั้นผมเสียใจมาก... แต่ที่บ้านที่คอยสนับสนุนผมมาตลอดก็ยังบอกผมว่า ถ้ายังรักและอยากให้เค้าวิ่งได้ต่อไป ทางบ้านก็จะช่วย... และนี่คือจุดเริ่มต้นของproject rebuiltของผมครับ...

เอารูปสมัยก่อนมาดูกันก่อน นี่ถ่ายตอนไปนครชัยศรี SSS trackday ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 10:26:10 PM โดย name_joker »

• *
Re: project rebuilt : กะทิ return (GC8)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:43:48 PM »
พูดกันถึงจุดหมายเป้าหมายของผมในการbuiltครั้งนี้กันก่อน...

1. เป้าหมายหลักคือใช้วิ่งเสาร์อาทิตย์ ขับเที่ยวเล่น วันธรรมดานั่งรถเมล์ไปทำงานเอา
2. ใช้เครื่อง+คอนโซลตรงรุ่น เอาแบบใหม่ที่สุดที่body GCจะหาได้
3. เครื่องเดิมที่สุด ทนที่สุด
4. หน้าตาดูดีแบบไม่ดึงดูดสายตาเจ้าหน้าที่...

ก็มีทำการบ้านกันเล็กน้อยก็เริ่มค้นหาวัตถุดิบ นี่เป็นรูปรถที่ดูแล้วเรียกได้ว่า...โดนใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:27:28 AM โดย name_joker »

• *
Re: project rebuilt : กะทิ return (GC8)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:48:58 PM »
ภายในก็vอยาได้ประมาณนี้ เดิมๆ เรียบร้อยๆ ตามฉบับ STI V.6 ที่สำคัญคือต้องไม่รก แฟนกับแม่ไม่ชอบแบบที่มีอะไรติดเพิ่มเยอะๆครับ -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:28:47 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:01:35 PM »
30.06.10

ตอนนี้ในใจก็มีแล้ว ก็เริ่มไปเดินหาของกันเลยดีกว่า...

ไปกันที่เซียงกง เป้าหมายคือ หัวตัด STI ปี 99 - 00 คอแดง สภาพดี ยิ่งไม่เกิน 80,000

ไปพบกับเจ้านี่เข้า...

ดูหน้าตามันV5ชัดๆ แต่ทางร้านว่าV6นะครับ เค้าเพิ่งแกะลิ้นแยกขายไปเท่านั้นเอง...

ไม่เป็นไร ของแค่นี้หลอกเราบ่ได้ มาดูใบแจ้งเกิดกันดีกว่า...

EJ207DW2PR << รหัสนี้เครื่องคอแดง EJ207 phase2 ปี99-00 อะ version6 ชัวร์
TY754VBAAA << รหัสนี้ เกียร์4.44 ไม่close ใช่เลย version6 ตัวธรรมดา...
เทอร์โบส่องดูแล้วVF28

วิ่งมาแล้ว 77,000 กว่าๆ โอเคนะ ไม่เกิน80,000

มาดูกันชัดๆอีกที

ภายในก็...

เก่ามากๆๆๆๆ เปิดตู้คอนโซลมาเลี้ยงปลาได้เลย น้ำขังตรีม !!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:58:31 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:22:57 PM »
ต่อภายในกัรอีกนิด

แอร์ออโต้นะ

หน้าปัดSTI ไม่มีรอยครูดเป็นพอ

มาดูเทอร์โบกันชัดๆ VF28

ช่วงล่างโชคกระบอกแดง STI พร้อมเบรค4pot ดำ

ยกดูข้างล่างกันนิดนึง ไม่มีน้ำมันซึม ได้ของแต่งแถมมาหนึ่งชิ้น กันโคลงแต่ง น่าจะcusco ปีนนกอลูมิเนียม

ดูแล้วน่าจะโอเค ก็ลองstartเครื่องดู เอาชัวร์ๆ มีอัดclipไว้ แต่ยังหาที่uploadไม่ได้ ไว้มีแล้วจะเอามาให้ดูกันครับ เสียงปกติดีครับ วิ่งไป 77,125

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:39:11 PM »
ก็เป็นอันตกลงซื้อหัวเป็นที่เรียบร้อย ก็ยกมาที่พี่พนมบีวาให้แกจัดการรื้อถอนแยกเป็นสามส่วน คืออุปกรณ์ประกอบตัวถัง อาทิกันชน ไฟหน้าและอื่นๆ เพื่อส่งให้อู้สีทำการประกอบและทำสี ส่วนที่สองคือชิ้นส่วนภายใน อาทิ คอนโซลแอร์ คอนโซลเกียร์ และอื่นๆ ส่วนที่สาม เครื่องยนต์ นำออกมาให้พี่พนมทำการโอเวอร์ฮอลเปลี่ยนชิ้นส่วนเพื่อทำความสะอาดและลงยันต์กันเหนียวครับ...

ภายในนั้น ผมตั้งใจว่าอยากให้เหมือนเดิมที่สุด คือพลาสติกภายในสีดำ พรมดำ เบาะหน้าหลังเดิม คอนโซลดูไม่เก่า
เพียงแค่ทำความสะอาดมันไม่พอซะแล้ว เพราะมันเยินซะเหลือเกิน จึงตัดสินไปนำไปหซ่อมแซมและหุ้มใหม่ทั้งยวง
โดยงานนี้ผมยกให้ทาง วิชัยการช่าง เป็นผู้จัดการ ส่วนเรื่องดีโซน์ ผมจัดเองครับ

โดยที่ผมเลือกคือ หนังแท้ Full Grain (หนังแท้เรียบ) สีดำ เดินด้ายแดงสีเดียวกับเบาะVersion6 มีหยังเจาะรูสลับบ้างตามจุดที่สัมผัสบ่อย
concept คือ โทนสีดำแดง หน้าปักและเกจ์ไฟเขียวทั้งหมด

หลังจากเวลาผ่านไปประมาณหนึ่ง

28.08.10
ชิ้นส่วนภายในก็ทำการคืบหน้าไป70% ผมจึงไปดูงานได้ผลดังนี้

งานเนี๊ยบมากทีเดียวครับ ไม่มีอาการเก้ะติดอย่างที่กังวลเอาไว้เลยครับ

ดูกันชัดๆครับ

คอนโซลเกียร์

ชิ้นส่วนบางชิ้นก็ทำสีใหม่ตามสีเดิมครับ

ถุงเกียร์...

วางกองกันเป็นผักปลาอยู่ครับตอนนี้ ... ยังไม่สมบูรณ์ เหลือเก็บรายละเอียดอีกหลายส่วน และทำแผงประตูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:01:34 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:51:41 PM »
มาดูส่วนตัวถังกันบ้าง ทำไป 40% แล้ว กำลังโป้วสีและขัดแต่งอยู่ครับ

สีที่ทำก็คือสีเดิม (แต่แบบขาวๆ จะได้ดูใหม่กับเค้าซักที) codeสี 51E ส่วนpartภายนอกก็จะเป็นกันชนหน้าV5 + ลิ้นหน้า P1 + ครอบสปอตไลท์
กาบข้าง sti กันชนหลัง V6 พร้อมกาบ หางหลัง V4 (เพื่อทัศนวิสัยกระจกหลังและลดความเสี่ยงต่อสายตาเจ้าหน้าที่ครับ)

หน้าที่ส่วนทำสีซ่อมแซมตัวถังนี้ ผมยกให้อู่สีวลี ซอยแบริ่งจัดการครับ (ทำกันมานานแล้วครับ ตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆ)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:59:41 PM »
แต่แล้วก็มีข่าวร้ายมาจากพี่พนม บอกว่าเครื่องถอดออกมาแล้ว มีปัญหานิดหน่อย ให้เข้ามาดูนิดนึง

พอผมเข้าไปก็พบกับสิ่งนี้

ลูกสูบเป็นรอยจางๆ แต่ไม่เข้าเนื้อ linerยังไม่หายไป ถือว่ายังใช้การได้

แต่เรื่องใหญ่คือนี่ครับ... ดูแล้วใจแป้วเลย เสื้อสูบเป็นรอยด้วย linerหายไปเป็นช่วงๆ... ดูจากสภาพแล้ว อาการหนักเอาการ ดูท่าเจ้าของเก่า เท้าหนักไม่ใช่เล่น
ทางน้ำก็ตะกรันจับมาก รอยประกบฝาสูบมีคราบของเหลวซึม... ประกอบไปท่าจะไม่ดีครับเสื้อตัวนี้

โชคยังดีที่อาการยังลามไปไม่ถึงcamshaftครับ ยังไม่สึกมาก ไม่มีร่องรอยหนักๆ และชาร์พเองก็ยังไม่ละลาย แต่ก็ใกล้หมดสภาพแล้ว หมายความว่าอาการนี้เสียหายที่เกิดขึ้นนี้อาจไม่ได้เกิดจากเจ้าของเก่าอย่างเดียว แต่เกิดจากการขนส่งและเก็บหัวตัดก่อนการซื้อขายด้วยครับ

งานเข้าเลยทีเดียวครับ เป็นอุทาหรณ์แรกเลย ซื้อหัวมา ต้องเปิดเครื่องดูจริงๆครับ นี่ขนาดผมลองติดเครื่องดูแล้วนะครับเนี่ย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:41:11 AM โดย name_joker »

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:14:35 PM »
ปูเสื่อรอชมตอนต่อไปครับ  emo57o

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:17:26 PM »
ณ จุดนี้พอมาเห็นเสื้อเครื่องแล้วก็เริ่มตะหงิดๆแล้วครับ ว่าถ้าเจ้าของใช้งานมาหนักขนาดนี้แล้ว จะมีอะไรเสียอีกมั้ย แต่ก็คิดว่าไม่เป็นไร เปลี่ยนเท่าที่เสียแล้วกัน (เป็นการตัดสินใจที่ผิดมากๆๆๆๆครับ)
ก็เลยยกมาเปลี่ยนเฉพาะเสื้อครับ เลือกอยู่นาน ก็ได้เสื้อใหม่เป็นรุ่นเดิมมา ...

วางเทียบกันครับ

อันนี้เสื้อเก่ามากับหัว สภาพยับเยิน

อันนี้เสื้อใหม่ครับ linerปิ้งๆ ไม่มีตะกรันตามช่องน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:37:06 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:30:23 PM »
18.09.10

มารับชมความคืบหน้าระยะต่อมาครับ

เครื่องประกอบไป 50 เปอร์เซนต์
สีเสร็จไป 70 เปอร์เซนต์

มาดูที่สีกันก่อน สีใสปิ้ง รอชิ้นส่วนบางส่วนพ่นเสร็จ ขัดอีกรอบก็เรียบร้อยครับ

สีใสดีจริง...

หางหลังกับกาบข้าง

ฝากระโปรงหน้ากับหลัง

กระจังหน้ากับสคูปฝากระโปรง

ลิ้นหน้ากับฝาครอบ

อีกรูปก่อนกลับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:03:16 AM โดย name_joker »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:38:11 PM »
เครื่องก็ 50 เปอร์เซนต์ครับ

ประกอบท่อนล่างใกล้เสร็จ ก็เลยถอดเอาคอไปทำสีซะเลย ลอกซะ... ตอนถอดท่อintakeเข้าturboก็ขาดซะงั้น ของstandardก็แสนแพง ไหนๆก็ต้องจ่ายแพง เอาsamcoไปเลยแล้วกัน T^T

เครื่องที่ประกอบขึ้นมาก็ไม่เน้นแรงแต่เน้นเหนียวกับใช้ยาวๆครับ

ชาร์พอกชาร์พก้านcosworth
แหวน ยาง ซีล ปะเก็น ทุกชิ้นเบิกใหม่
ทำความสะอาดตั้งวาวล์+แคมใหม่
เปลี่ยนปั๊มน้ำ
ลูกรอกและสายพานไทม์มิ่งยกชุด
คลัชท์
ฯลฯ อีกมากมาย...

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:01:17 AM »
แล้ววันที่ผมรอคอยก็มาถึง...

02.10.10

วันที่สีรถเสร็จ ภายในเสร็จ และเครื่องใกล้พร้อมที่จะยกลง เลยถือวันนี้ไปรับทุกสื่งมารวมไว้ที่เดียว เตรียมรับการปลูกถ่ายครั้งสำคัญ...

เช้าก็มารับรถกับที่อู่สีก่อนครับ

สวยงามอย่างที่ตั้งใจไว้ ตัวถังทำสีเสร็จเรียบร้อยแล้ว เหลือเก็บสีอีกนิดหน่อยบางจุด กับติดตะแกรง ยกเครื่องเก่าออกแล้ว พร้อมสำหรับการถ่ายเครื่องใหม่

แล้วก็เอาขึ้นรถสไลด์ไปอู่พี่พนมครับ (ถอดกันชนเพื่อความเซฟ)

สายๆมารับชิ้นส่วนภายใน... มาถึงกำลังปั่นเก็บงานแผงประตูกันอยู่เลยซะงั้น นึกว่าเสร็จแล้ว 55555+ แต่สวยเนี้ยบไม่ผิดหวังครับ
กำลังปั่นกันอยู่เลย...มือสั่นกันไป

ชื้นส่วนอื่นๆก็ห่อพลาสติกให้อย่างดี ... อึ่ม ....

sneak peak หน่อย คอนโซลเกียร์

พวงมาลัย

และไม่นานประตูก็เสร็จทั้งสีบาน สวยสมใจครับ

บานหน้าซ้าย

บานหลังซ้าย

บานหลังขวา

บานหน้าขวา(คนขับ)

และมีพลาสติกอีกบางส่วนไม่ได้ถ่ายมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:04:57 AM โดย name_joker »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:06:52 AM »
ดีใจด้วยครับ ทำรถย่อมมีปัญหา ก็แก้กันไป เอาใจช่วยครับ emo64o

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:13:14 AM »
แล้วก็เอาทั้งสองสิ่งมาที่อู่พี่พนมครับ

หลังจากนั้นก็นำพลาสติกมาห่อรถกันสีเป็นรอยครับ กว่าจะคลุมครบทั้งคันพร้อมกรีดช่องประตูเสร็จเล่นเอาหน้ามืดเหมือนกันครับ

จากนั้นก็เริ่มรื้อภายในรถออกครับ
อันนี้ห้องเครื่อง... รื้อกันให้หมด

ภายใน รื้อให้หมด

ของใหม่ไว้ท้ายรถกันก่อน แออัดเหลือเกิน...

พี่พนม ดาราหน้ากล้อง

และของอีกมากมายที่รอประกอบ...

วันนี้ก็ฝากอนาคตของกะทิในกำมือของพี่พนมกันต่อไปครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:13:44 PM โดย name_joker »