ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบเบรค แล้วเบรค หายครับ...!  (อ่าน 5262 ครั้ง)

ออฟไลน์ JacKuZa

• *
  • Popular Vote : 7
เหยียบเบรค แล้วเบรค หายครับ...!
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 11:47:19 PM »
เวลาเหยียบเบรค แล้วเบรคหายครับ ต้องย้ำ ประมาณ 2 รอบ ถึงจะดีขึ้น เป็น แค่ครั้งเดียวครับ (แต่ทำให้ไม่กล้าขับเลย)
แล้วขับมาอีกนิด พอเหยียบเบรครู้สึกว่า มันค่อนข้างลึก มาก และเบรคไม่ค่อยอยู่ หลังจากนั้นก็ปกติครับ (ก่อนหน้าที่จะเป็นขับมาปกติไม่เร็ว แล้วจอดรถเติมน้ำมันประมาณ 5 นาที)
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ ก่อนหน้านี้สัก 6 เดือนก็เป็นอาการนี้ เลยเอาไปเปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคมา (น่าจะเป็นมือสอง)

ถ้าเป็นที่แม่ปั๊มเบรค จะหาซื้อเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ (เป็นแบบค่อนข้างดีหน่อยครับ)
ราคาประมาณเท่าไรครับ

รบกวนช่วยตอบด้วยครับ เพราะตอนนี้ไม่กล้าขับเลยครับ  emo68o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 11:56:18 PM โดย JacKuZa »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: เหยียบเบรค แล้วเบรค หายครับ...!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 04:16:20 PM »
 emo72o

ปัญหานี้มีจากหลายสาเหตุครับผม   ถ้าเป็นจากระบบเบรคเอง มันจะเป็นแล้วไม่หายนะครับ

แต่กรณีที่ผมเคยเจอกับตัวเอง  ไม่เกี่ยวกับเบรค แต่ส่งผลให้เกิดอาการแบบนี้เหมือนกัน ลองดูว่าเป็นคล้ายๆกันรึเปล่านะครับ

สมัยผมใช้ GC คันเก่า เคยตกหลุมแรงๆครั้งนึง  ตอนแรกคิดว่าไม่มีอะไร เพราะทั้งล้อ/ยาง/ช่วงล่าง ไม่มีอาการ

แต่พอลงแข่ง(จิมคาน่า) เจออาการแบบนี้เป็นครั้งคราวครับ  ทีแรกผมก็ไล่เช็คระบบเบรค เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่จนปวดหัวก็ไม่หาย

ไล่้ไปไล่มา มาเจอกับอาการที่มาจากตกหลุมคราวก่อน คือลูกปืนล้อ(แถวๆหัวเพลา)แตก     แล้วมันเกี่ยวอะไรก็เบรค? 

ก็เป็นเพราะว่า  เมื่อมันแตก แต่ไม่ได้แตกหลุดออกมา  มันก็เหมือนเราคลายน๊อตหัวเพลา แล้วตัวจานเบรค ซึ่งหมุนไปพร้อมกับล้อ(ตอนวิ่ง)

มันเกิดขยับได้นิดหน่อย เมื่อเรากดเบรค ระบบเบรคทำงานไล่ไปตั้งแต่แป้นเบรค-หม้อลม-สายเบรค-คาลิปเปอร์-ลูกสูบเบรค

พอจานเบรคซึ่งควรจะอยู่ระหว่างผ้าเบรค เกิดขยับได้ ทำให้ลูกสูบเบรคทำงานมากกว่าที่ควรทำ เลยทำให้เบรคจม(เหมือนตอน-

ไล่น้ำมันเบรคครับ)  แต่ด้วยความที่มันไม่ได้เป็นตลอดเวลา  ทำให้บางที ทั้งเราและช่างก็อาจจะหาไม่เจอ หรือหาผิดที่ไปเลย

เคสนี้ เคยเกิดขึ้นกับ andrew สมาชิกอีกคนของเรา  พอจัดการแก้ไขเสร็จ ก็จบครับ

ลองไล่ๆเช็คดูทีละจุดครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ JacKuZa

• *
  • Popular Vote : 7
Re: เหยียบเบรค แล้วเบรค หายครับ...!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:40:27 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำจะลองทำตามดูครับ
วันเสาร์ นี้จะเข้าไปที่ Power speed  ให้พี่พนม ลองไล่ตรวจสอบดูครับ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาลองขับ ประมาณสัก 100 โล ก็ยังไม่เจอปัญหาเบรคหายอีก
แต่คราวนี้มีกลิ่น ไหม้ เหมือน คลัช ไหม้ ครับ ไม่รุ้เป็นไรอีก  emo71o

ออฟไลน์ ai_ba

• Trying to be GOOD, while not trying to do BAD
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:30:39 PM »
ขอบคุณมากครับ