ผู้เขียน หัวข้อ: Definition of trail braking  (อ่าน 17820 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
Re: Definition of trail braking
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 08:46:24 PM »
 555 พวกเราเมื่อก่อนก็ลองผิด ลองถูกกันน่าดู  ช่ายป่ะเต้อ บางครั้งกว่าจะเจอก็ต้องเสียตังค์ไปมากมาย เด๋วนี้รุ่นใหม่ๆมีเทคนิคการขับแน่นำเข้ามามากมาย เยี่ยมเลยครับ เรื่องนุ่มเนียนเนี่ยผมว่าเยี่ยมสุดเหมือนช้าแต่เร็ว 55 emo57o

รุ่นใหม่ขับกันไม่มันส์เท่ารุ่นเอกขับหรอก สมัยนั้นเรื่องลีลาเอกนี่น้องๆนิชิฯ กวาดโค้งกันมันส์ๆ ....
ไม่สนมาขับให้น้องๆรุ่นใหม่ได้ชมมั่งอ่ะ คิดถึงลีลาสาดโค้งน๊ะ

ไม่ใช่หรอกครับต่อ...สำนวนพี่เต้อเค้ามันเบี่ยงเบนสองแง่สองง่ามยังไงไม่รู้ เลยออกมาแซวเล่นน่ะครับ
พวกInstructorอย่าเข้าใจผิดกันนะ...ว่างจะเข้าไป อบรมเรียนด้วยอีก เดี๋ยวไม่มีคนมาสอนกันพอดี ฮา

พี่โมดชอบแน่เลยเรื่องสองแง่สองง่าม คาดว่าชอบเทคนิค Khamib little ass ก่อนออกโค้งของผมแน่เลย ลองทำดูเวลาจะดีขึ้นอีก 1 วิต่อรอบครับ 555 อิอิ

ps. ลืมเปลี่ยน login ครับ อันนี้เต้อเองครับ แหะๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 08:48:10 PM โดย Noob »

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
Re: Definition of trail braking
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:25:04 PM »
รุ่นใหม่ขับกันไม่มันส์เท่ารุ่นเอกขับหรอก สมัยนั้นเรื่องลีลาเอกนี่น้องๆนิชิฯ กวาดโค้งกันมันส์ๆ ....
ไม่สนมาขับให้น้องๆรุ่นใหม่ได้ชมมั่งอ่ะ คิดถึงลีลาสาดโค้งน๊   555 ไปพี่พวกเราไปสาดกัน ช่วงนี้ม่ะรู้เป็นไงอยากขับ จิม เมื่อไหร่ในสยามซูจะมีรวมพลบ้างครับเนี่ย  emo60o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:17:51 AM »
 emo72o

เอาตัวอย่างมาให้ดูกันนะครับ  จะได้เข้าใจมากขึ้นเมื่อเห็นภาพ

คลิปแรก จาก V8 supercar  ขับโดยGreg Murphy

http://www.youtube.com/watch?v=azpqTZ6WeJk&feature=related

จะเห็นได้ว่า  Greg ใช้วิธี Left-foot braking คือใช้เท้าซ้ายเบรค แล้วเท้าขวาคอยแย๊บคันเร่ง เหมือนการทำ Heel and Toe

แต่ตอนที่รถเริ่มเลี้ยวนั้น เค้าทำ Trail-off  หรือ trail braking ด้วย  แยกให้ออกนะครับ สองอย่างนี้ คนละเรื่องกัน

เหตุผลของการทำ ง่ายๆก็คือ  เมื่อต้องลดความเร็วเพื่อเข้าโค้ง เราก็ต้องเบรคให้เต็มประสิทธิภาพยาง(บนทางตรง)ก่อน จะลดเกียร์ลงหรือไม่ก็แล้วแต่

หลังจากนั้น เมื่อเริ่มป้อนพวงมาลัยเข้าไปในโค้ง น้ำหนักเบรคที่เต็มอยู่ ต้องค่อยๆผ่อนออก หรือคลายออกให้น้อยลง ตามองศาของล้อคู่หน้า

ไม่งั้น ถ้าน้ำหนักเบรคเท่าเดิม traction ล้อหน้าใช้ไปกับการเบรคหมดแล้ว  ก็ไม่สามารถจะเลี้ยวได้ จึงต้องทำการคลายออกตามคลิปนี้ครับ emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:21:40 AM »
 emo72o

สิ่งที่นักแข่งไทยหลายๆคน รวมไปถึง รร.สอนขับรถแข่งหลายๆที่ไม่ได้บอกไว้ละเอียด แล้วทำให้เข้าใจกันผิดๆคือ

การเบรคน้ำหนักเท่าเดิมแล้วเลี้ยวเข้าไปหาจุดตัดของโค้ง (apex) ไม่ใช่การทำ trailing brake นะครับ  

การทำ trailing brake ต้องให้ได้แบบในคลิปที่ผมโพสไว้ครับ คือเบรคหนักบนทางตรง พอเริ่มเลี้ยว ต้องเริ่มคลายน้ำหนักเบรค

จะลากยาวไปถึง apex หรือไม่ก็แล้วแต่ความเร็ว และขนาดโค้งครับ

คิดง่ายๆคือ รถจะเลี้ยวได้ เท่าที่ยางมันไปได้ครับ  เร็วเกินไป อาการก็ออก แปลว่า ช้า เสียเวลา

ใช้ traction ของยางให้เต็มประสิทธิภาพตลอดโค้ง ไม่ขาด ไม่เกินมากไป ผลลัพท์คือ "เร็ว"

บางคน หรือบางที่ สอนให้นักเรียนไปแบบ "เกินตลอดโค้ง" เสียงยางลั่นทุ่งตลอดทาง  แล้วเร็ว  อาจจะใช่ครับ แต่ไม่ใช่ "เร็วที่สุด"  emo76o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 10:34:07 AM โดย สาหร่าย05 »
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:54:22 PM »
 emo72o

เสริมอีกนิดครับ

trail braking จะสำคัญมากๆกับรถบางประเภท  รถบางแบบ อาจจะไม่ต้องทำเลยก็ได้

รถบ้านทั่วๆไป หรือรถที่ bias น้ำหนักเบรคด้านหน้า มากกว่าด้านหลัง จำเป็นที่จะต้องทำครับ เนื่องจากเวลาเบรค น้ำหนักจะถ่ายไปที่ล้อคู่หน้า

ดังนั้น ถ้าไม่้ทำ trail braking พอเริ่มเลี้ยว น้ำหนักจะเด้งกลับมาด้านหลังของรถ ทำให้เดินคันเร่งไม่ได้ หรือไม่เท่าที่ควรจะได้

รถที่มี bias น้ำหนักเบรคไว้ด้านหลังมากกว่า หรือรถที่เบรคจับล้อหลังอย่างเ้ดียว เช่น โกคาร์ท  ถ้าทำ trail braking ล้อหลังจะล๊อคก่อน ต้องระวังครับ emo64o

ออฟไลน์ Panda Racing

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 03:07:34 PM »
ขอถามนิดนึงนะครับ

ที่ว่าให้ไปเกินตลอดโค้ง นี่เขาอ้างอิงจากจุดที่ดีที่สุดของ traction ยาง มันอยู่ที่  %slippage  6-10% รึเปล่าครับ จึงต้องขับให้มันเกิน 100% ไปนิดหน่อย ซึ่งตรงนั้นเป็นจังหวะที่ยางมันร้องพอดี มันคือทฤษฎีเดียวกันหรือเปล่าครับ

ออ แล้วก็ที่ได้คุยกับพี่อั๋นวันที่ไปนครชัยศรี ที่ว่าผมต้องใส่ถัง A แล้วพี่อั๋นบอกว่าให้ทำแบบที่มันวางน้ำแข็งด้านบนได้ ตรงนั้น ตามทฤษฎีมันช่วยยังไงได้หรือครับ แค่ลดอุณหภูมิของน้ำมันหรือมีอะไรมากกว่านั้นหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ มาแอบขอความรู้ emo44o emo44o

ปล. คลิปสุดยอดมากครับ
ปล2. เทรล เบรคกิ้ง ทำให้เร็วขึ้นในหลายๆโค้งเลยครับ ต้องปรับแก้ทั้ง องศาการเข้า จุดเบรค วิธีเบรค จุดเริ่มเทิร์น จุดเริ่มเติมคันเร่ง หมดเลย ยากจริงๆ emo52o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 03:10:09 PM โดย Panda Racing »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:43:47 PM »
 emo72o

เรื่องแรกนะครับ เกินตลอดโค้งที่ว่า ผมหมายถึงเค้าสอนให้เกินแล้วไปแก้เอาระหว่างโค้ง  แต่รถมันยังพอเลี้ยวไหว เพราะมี LSD ช่วยไว้ครับ

รวมไปถึง ตัวรถที่มีน้ำหนักเบา ทำให้ภาระของยาง ไม่หนักหนาเท่ารถหนักๆแบบขับสี่ครับ เพราะถ้าลองขับท่านั้นในอิม ผมให้ไม่เกินสามสี่รอบ ยางไม่เหลือแน่

ทำแบบนั้น ต่อให้เร็ว ก็เร็วได้ก็ไม่กี่รอบ พอความร้อนหน้ายางสะสมเร็วมากขึ้น มันก็ไม่เหลือแทรคชั่น จนรอบหลังๆต้องคอยประคอง

ลองนึกภาพ องศาล้อบิดมากกว่าที่มันควรจะเป็น  คือหักพวงมาลัยเยอะให้อันเดอร์ แต่กดคันเร่งให้ LSD ช่วยดึงๆไว้  มีประโยชน์ตรงไหนละครับ?

แต่  ถ้าเป็นตามคำถามที่ว่ามา นั่นคือ เกินนิดๆ แบบค่อนข้างพอดีครับ  เสียงยางจะร้องขึ้นมาเป็นโทนเดียวตลอดโค้ง ไม่ร้องแหกปากโวยวาย  emo76o

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:49:15 PM »
 emo72o

เรื่องการลดอุณหภูมิ ต้องบอกว่า เครื่องจักรกล และอะไรก็ตามที่เกี่ยวข้อง มันก็มี working temp ของมันทั้งนั้นครับ

เย็นไป ร้อนไป ไม่มีอันไหนดี  แต่จะส่งผลมากน้อย แล้วแต่ความสำคัญ  ทำให้เย็นไว้ก่อน(สำหรับอากาศบ้านเรา)ยังไงก็ดีกว่าครับ emo64o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:17:09 AM »
emo72o

เรื่องแรกนะครับ เกินตลอดโค้งที่ว่า ผมหมายถึงเค้าสอนให้เกินแล้วไปแก้เอาระหว่างโค้ง  แต่รถมันยังพอเลี้ยวไหว เพราะมี LSD ช่วยไว้ครับ

รวมไปถึง ตัวรถที่มีน้ำหนักเบา ทำให้ภาระของยาง ไม่หนักหนาเท่ารถหนักๆแบบขับสี่ครับ เพราะถ้าลองขับท่านั้นในอิม ผมให้ไม่เกินสามสี่รอบ ยางไม่เหลือแน่

ทำแบบนั้น ต่อให้เร็ว ก็เร็วได้ก็ไม่กี่รอบ พอความร้อนหน้ายางสะสมเร็วมากขึ้น มันก็ไม่เหลือแทรคชั่น จนรอบหลังๆต้องคอยประคอง

ลองนึกภาพ องศาล้อบิดมากกว่าที่มันควรจะเป็น  คือหักพวงมาลัยเยอะให้อันเดอร์ แต่กดคันเร่งให้ LSD ช่วยดึงๆไว้  มีประโยชน์ตรงไหนละครับ?

ใช่เลยครับอาจารย์
ผมจะtrail เบรคเฉพาะ ตอน เหตุการณ์ ( ชิหาย เร็ว เกิน   แล้ว ก็ คลอๆๆๆ เบรคเช้าโค้งไป)

ส่วน บิดล้อแล้วกดเร่งหวังกะ LSD นั้นบางทีผมไม่รู้ว่า จะออกโค้งท่าไหนดี คือ
มุมออกมันเหลือที่อีก แต่ยังไม่เริ่มคืนพวงมาลัง กลับ กดเร่งแทนให้ ออกอาการ อันเดอร์นิดๆ ถึงขอบสนามพอดี (ผิดไหมอาจารย์)

แต่  ถ้าเป็นตามคำถามที่ว่ามา นั่นคือ เกินนิดๆ แบบค่อนข้างพอดีครับ  เสียงยางจะร้องขึ้นมาเป็นโทนเดียวตลอดโค้ง ไม่ร้องแหกปากโวยวาย  emo76o

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 06:44:29 PM »
บังเอิญได้มาอ่าน Article นี้ มีประโยชน์มากเลยครับพี่อั๋น  emo65o

ผมมีสิ่งที่อยากจะขอเพิ่มจากที่พี่อั๋นและท่านประธานต่ออธิบายไว้อีกนิดนึง เพื่อให้นำการ Trail Brake ไปใช้อย่างถูกต้องและได้ความเร็วที่เพิ่มขึ้น นอกเหนือจากที่พี่อั๋นได้พูดไปแล้วเรื่องของความสำคัญของการ Trail Brake กับรถบางประเภท ปัจจัยที่สำคัญอีกอย่างที่จะกำหนดว่าเราควร Trail Brake มากหรือน้อยนั้นก็คือ ลักษณะของโค้งที่เรากำลังจะ attack

กล่าวง่ายๆ ก็คือ โค้งในลักษณะที่เรียกว่า Rotation Turn หรือโค้งที่รถเราต้องเปลี่ยนทิศทางมาก เช่น โค้งแคบ, U-turn เป็นต้น Trail Brake นั้นมีความจำเป็นค่อนข้างมาก เนื่องจากการ Trail Brake จะช่วยให้รถเปลี่ยนทิศทางได้ง่ายขึ้น ซึ่งจะทำให้ Average Speed ในโค้งลักษณะดังกล่าวเพิ่มขึ้นได้

ส่วนโค้งอีกลักษณะที่การ Trail Brake อาจมีความสำคัญน้อยกว่า หรืออาจไม่จำเป็นเลย คือ โค้งที่เรียกว่า Set Turn หรือโค้งพวก Medium to High Speed conner และ Long Sweep corner
เนื่องจากโค้งลักษณะดังกล่าว สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ overall grip ตลอดโค้ง ซึ่ง over all grip ที่ว่านั้นจะมาจาก Balance ที่ดีของรถ จากการที่เรามีคันเร่งอยู่ในโค้งตลอดเวลา (มีคันเร่ง ไม่ได้แปลว่าจมคันเร่งนะครับ) ซึ่งการที่เรา Trail Brake มากไป กับโค้งลักษณะดังกล่าวนั้น จะให้ส่งผลหลักๆ  คือ รถจะเสีย Balance ในโค้ง เนื่องจากช่วง Transition จากเบรคไปยังคันเร่งระหว่างอยู่ในโค้ง จะทำให้น้ำหนักของรถเปลี่ยนจากหน้าไปหลังค่อนข้างเร็ว ซึ่งจะ upset balance ของรถในขณะที่อยู่ในโค้งความเร็วสูง ซึ่งไม่น่าจะส่งผลดีต่อ overall grip ครับ

To P' อั๋น
ถ้าผิดถูก หรือ ขาดเหลืออะไรช่วยมาอธิบายเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  emo64o

เพชร

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 07:29:27 AM »
 emo72o

ที่เพชรเข้าใจ ถูกต้องแล้วครับ   รายละเอียดเรื่องของการทำ trail braking  นอกจากว่ากันตามคุณลักษณะ หรือ setting ของรถแล้ว

มันก็ขึ้นอยู่กับ ขนาดของโค้งด้วย  ซึ่งตรงนี้ผมน่าจะเคยพูดถึงไว้ในกระทู้เก่าๆ แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดมากนัก

ว่ากันว่า  คนที่เคยเล่น จิมคาน่า  จะเข้าใจในเรื่องการทำ trail braking ค่อนข้างมากกว่า  แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนนะครับ

สาเหตุก็มาจากที่เพชรว่าไว้ครับ โค้งแคบๆ แบบเปลี่ยนมุม เปลี่ยนองศารถ ที่เรียกกันว่า ratation turn  มันจะมีอยู่เยอะมากเวลาขับจิมฯ

ดังนั้น คนที่เล่นหรือแข่งจิมฯเป็นประจำ ก็เหมือนจะโดนบังคับให้ต้องทำ trail braking กันอยู่บ่อยๆ ทำผิดบ้างถูกบ้าง แต่ก็ต้องทำ

หมายถึงว่า  คนที่ทำ ไม่ว่าจะผิดหรือถูก อย่างน้อยก็จะได้ความเข้าใจไปประมาณนึงว่า การที่จะ "หันหัวรถ" ได้  จำเป็นต้องมีเบรคเท้าเอาไว้

นั่นคือ เบรคกันยาว ตั้งแต่ทางตรง+เริ่มป้อนพวงมาลัย ยันไปจนถึงไพล่อน หรือ apex นั่นละครับ  กว่าจะเริ่มเดินคันเร่งได้จริงๆ

ก็ต้องเป็นช่วงที่ผ่าน หรือกำลังจะผ่าน apex ไปแล้ว  ด้วยเหตุผลตามที่เพชรบอกไว้     คนที่รีบปล่อยเบรคก่อนในโค้งลักษณะแคบๆแบบนั้น

มีแต่ทำให้รถ under และหลุดไลน์ หลุด apex  นั่นก็ทำให้เสียเวลา  หรือแม้แต่คนที่ทำ trail brake ไม่เป็น  ก็ไม่สามารถจะหันหัวรถได้ตามที่ต้องการ

ทีนี้เมื่อมาเป็นการขับแบบเซอร์กิต  อันนี้มันอาจจะเห็นผลน้อยกว่า ในกรณีที่ เป็นรถคันเดียวกัน คนขับคนเดิม  จะทำ trail brake หรือไม่ทำ

คนขับที่ประสพการณ์น้อยๆ อาจจะบอกว่าไม่รู้สึุกด้วยซ้ำไปว่า ทำแล้ว ดีกว่าไม่ทำตรงไหน    คงต้องลองนั่ง หรือลองสังเกตุคนที่ทำได้สมบูรณ์ๆละครับ
 emo64o