ผู้เขียน หัวข้อ: ติด HID ให้ตาเหยี่ยวแบบไม่แยงตา  (อ่าน 12502 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
ติด HID ให้ตาเหยี่ยวแบบไม่แยงตา
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:45:30 PM »
มาดูวิธีเปลี่ยนไฟหน้า HID ใส่เหยี่ยวกันนะครับ

อยากแรกขอบอกก่อนว่าทำไมDIYนี้ถึงต้องเปลี่ยนยกโคม ทั้งที่ซีน่อน (HID) จีนราคาถูกมากสองพันกว่าบาทเท่านั้นรวมติดตั้งอีกตะหาก

เหตุผลเพราะว่าการใช้โคมที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับหลอดHID นั้นจะทำให้แสงกระจายออกไม่เป็นทิศทาง  ถึงสว่างขึ้นจริงแต่ก็ส่องไม่ตรงทาง emo66o

โคมที่ดีควรจะส่องถนนนะครับไม่ใช่ส่องตารถที่สวนมา  emo63o

โคมไฟหน้าที่ว่า อาจเป็นแบบ reflector (โคมสะท้อนแสงธรรมดาๆ) หรือ projector(แบบที่มีลูกแก้ว) ก็ได้แล้วแต่การออกแบบ ส่วนในตัวถัง GD มีใช้หมดทั้ง2 แบบ   

ตากลมไฟฮาโลเจน ใช้โคม reflector   ส่วนตัวHID จะเป็นแบบprojector    เหยี่ยว จะใช้ reflector ทั้งหมด       

ส่วนหน้าหมูไม่แน่ใจว่ามีแต่projector หรือเปล่า? ใครใช้อยู่คอนเฟิร์มที

การติดตั้งโคมHIDเหยี่ยวลงในรถที่ไม่ได้เป็นHID  จะต้องมีการตัดต่อสายไปเล็กน้อย เนื่องมาจาก socket  คนละแบบกันนะครับ ทำได้2วิธี  1 จะตัดต่อสายไปเลย

หรือ 2 เดินสายเพิ่มเอา โดยที่ไม่ตัดsocket ทั้ง 2 ด้านโดยใช้ตัวแทปสาย ข้อดีก็คือ เก็บsocket ใว้ทั้ง2 อัน รูปที่เอามาโชว์จะใช้วิธีนี้นะครับ

*** บอกก่อนรูปอาจจะไม่ครบนักนะครับ เพราะติดไปนานแล้ว อันนี้รื้อออกมาถ่ายรูปเฉยๆ

เริ่มด้วยขั้นแรก อุปกรณ์ที่ต้องมี

ตามด้วยถอดกระจังหน้า ตรงนี้จะมีตัวล็อคอยู่ตามตำแหน่งสีเหลือง ให้ใช้ไขควงกด(จากบนลงล่าง)ให้คลิปจมลงไปทุกตัว  แล้วดึงกระจังออกตรงๆ

จากนั้นมาดูไฟหน้ากัน จะถูกยึดโดยน็อตเบอร์ 10    3 ตัว สองตัวบนไขออกธรรมดาๆครับ ส่วนตัวที่3 ดูรูปถัดมา

ตัวนี้ไขออกแค่พอหลวมครับแล้วเอามือขวาหมุนออกมา 

ตอนถอดไฟหน้าให้เราเริ่มดึงจากด้านข้างก่อนนะครับ จากรูปจะเห็นได้ว่ามีหมุดอยู่2ตัว ให้ดึงตรงๆออกมาให้พ้นแก้มก่อน   พอหลุดแล้วทริกจะอยู่ที่พลาสติกสีขาวขุ่นที่ยึดน็ตตัวที่3 นะครับ

ให้เราหาผ้ามารองด้านล่างไฟกันกันชนเป็นรอย แล้วค่อยๆจัดแจงดึงไฟออกมาทางด้านขวามื หากลำบากใช้ไขควงแซะตัวพลาสติกสีขาวให้อ้าออกจากรถแล้วเอามือดันไฟออกมาก็ได้ครับ  *** ขั้นตอนนี้ระวังรถเป็นรอย emo25o

รูปต่อมาตำแหน่งต่างๆที่โคมHIDนะครับ ในรูปที่จริงจะต้องมีตัวsocketที่ต่อจากballastมายึดตรงจุดเหลืองว่างๆนะครับ    สังเกตตัวballast นะครับballast แบบนี้ใช้ในรถนิสันบางรุ่นด้วย

ถัดมาวิธีพ่วงสายสำหรับคนที่ไม่อยากตัด ไม่มีอะไรมากครับ ตามรูปเลย สายสีเหลืองเป็นส่วนที่ต่อเพิ่มมานะครับ  จะเห็นsocket ที่ไม่ได้ใช้อยู่ 1 ตัว คือตัวจาก ballast ไปยังsocket รถ

สำหรับคนที่อยากตัดใช้ตัดขั้วไฟต่ำเดิมต่อกับสายไฟจาก ballast ได้เลยครับ

ทำอย่างนี้ทั้ง2ด้าน แล้วก็ลองไฟหากok  ใส่ทุกอย่างกลับย้อนตามstep เสร็จแล้วครับ ทั้งหมดใช้เวลาราว1ชม  emo30o emo10o emo22o วันหลังมีเวลาจะเอา DIY มาฝากอีกนะครับ

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
Re: ติด HID ให้ตาเหยี่ยวแบบไม่แยงตา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:22:28 PM »
ขอบคุณครับ
ดีจังเลยที่ได้รู้ว่า อุปกรณ์แต่ละชิ้นเอาไว้ทำอะไรบ้าง

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
Re: ติด HID ให้ตาเหยี่ยวแบบไม่แยงตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:19:53 PM »
Thx.   emo65o emo65o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:58:33 AM »
ขอบคุณครับ emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ soundpak

• *
  • Popular Vote : 2
  • ความฝันคือ 300 ม้าก็พอใจแล้ว ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:41:37 AM »
แล้วถ้า GC ติดจะติดได้หรือป่าวคับกลัวใส่แล้วไปส่องตาคนอื่นเค้า เดียวจะโดนเค้าด่าเอา  emo5o
เจอกันทักทายได้นะคับผม ^^ ผมแมน คับ

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 03:10:46 PM »
แล้วถ้า GC ติดจะติดได้หรือป่าวคับกลัวใส่แล้วไปส่องตาคนอื่นเค้า เดียวจะโดนเค้าด่าเอา  emo5o

สำหรับ GC ถ้าเอาแบบแสงไม่ฟุ้งก็ติดได้ครับ เพียงแต่ว่าจะต้องเอาตัวโปรเจคเตอร์ของโคมไฟซีน่อนมาใส่  เพราะว่าไม่มีโคมซีน่อนมาจากโรงงานเลยจะยุ่งยากกว่านิดนึง

ลองgoogle คำว่า HID retrofit ดูนะครับ อันที่จริงผมก็มีทำใช้อยู่อีกคันนึงแต่ไม่ใช้ subaru ใช้โปรเจคเตอร์ Bixenon ของ Audi มาใส่  เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูครับ

แล้วก็เดี๋ยวนี้มีร้านรำทำแล้วนะครับ แต่เป็นโคมprojector ที่ผลิตจากจีน เรื่องคุณภาพยังไม่ทราบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 05:21:51 PM »
ชอบๆD.I.Y.

ออฟไลน์ seosumo

• *
  • Popular Vote : 0
    • รับทำวิทยานิพนธ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:52:56 AM »
แจ่มเลย mush18 mush18

ออฟไลน์ BBIITZ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:11:12 AM »
สวยครับ

goldclub royal1688 ผลบอล

ออฟไลน์ belife

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:32:09 AM »
เพื่อนเพิ่งเปลี่ยนไฟหน้ามา....โดนกระพริบไฟตลอดว่า เป็นไฟสูง .... สงสัยคงไปแยงตาเข้าแน่...  :bbbear_44:
แต่เราเป็นไฟตำแล้วนะ....หรือเป็นเพราะเหตุนี้หว่า.... :bbbear_20:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 10:32:34 AM โดย belife »
Post by Scene Belief Option SBO

ออฟไลน์ needs

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 08:45:44 PM »
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ noomclub

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 05:16:45 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 05:18:06 PM โดย noomclub »

ออฟไลน์ gracezyy134

• *
    • รีวิวหนังต่างประเทศ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 09:20:07 AM »
ขอบคุณครับ  :bbbear_25:

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 04:08:00 PM »
ขอบคุณครับ  :bbbear_46: