ผู้เขียน หัวข้อ: SIAM SUBARU พาทัวร์ยุโรป ภาคจบ  (อ่าน 11174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
SIAM SUBARU พาทัวร์ยุโรป ภาคจบ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:09:40 AM »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่มาติดตามชมนะครับ มาทัวร์ต่อกันดีกว่า
วันที่สี่
แน่นอนต้องตื่นนอนตามรหัสนรก 6 – 7 – 8 เหมือนเดิม แต่ลงมาถึงห้องอาหาร 7 โมงนิดๆ อาหารเกือบหมดแล้ว เจอทัวร์จีนกวาดเรียบ คาดว่าเค้าใช้รหัสนรกกว่า 5.5 - 6.5 - 7.5  แต่ตอนหลังเค้าก็มีอาหารมาเติมอีกครับ

อันนี้ถ่ายมาให้ดูขำๆครับ โรงแรมเค้ามีชั้น – 1 ด้วย

วันนี้เราจะนั่งรถจาก Venice ข้ามพรมแดนไปยังเมือง Luzern หรือ Lucerne ประเทศ Switzerland ครับ ใช้เวลาประมาณ 6 ชั่วโมงมั้งครับ
ทัศนียภาพสองข้างทางสวยมากๆ ครับ วิวสวยจริงๆ  แวะทานอาหารกลางวันที่เมืองเล็กๆระหว่างทาง บ้านเมืองเป็นระเบียบเรียบร้อยมากครับ

แล้วก็มาถึง Luzern ต้องไปเยี่ยมชมสิงโตหินซะหน่อย ไม่เจอกันมา 15 ปีแล้ว

อนุสาวรีย์สิงโตหินแกะสลักริมหน้าผานี้เป็นสัญลักษณ์ของความกล้าหาญ เสียสละ และซื่อสัตย์ของทหารสวิสที่เสียชีวิตจากการปกป้องพระราชวัง Tuileries ในฝรั่งเศส ระหว่างสงครามปฏิวัติฝรั่งเศส

จากนั้นก็ต้องมาเดินข้ามสะพานไม้ Chapel Bridge หรือ Kapellbrucke สะพานไม้เก่าแก่อายุกว่า 600 ปี

จาก Luzern นั่งรถประมาณ 30 นาที สู่เมือง Engelberg เมืองเล็กๆ อยู่ในเทือกเขา Alps พักที่โรงแรม Waldegg เตรียมตัวขึ้นยอดเขา Titlis ในวันพรุ่งนี้ครับ จบรายการทัวร์วันที่สี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 12:12:37 AM โดย Kawin »
W - icked
R - adical
X - treme

• *
Re: SIAM SUBARU พาทัวร์ยุโรป ภาคจบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:16:57 AM »
วันที่ห้า
ตื่นเช้าเหมือนเดิม เอาวิวจากห้องพักมาให้ชมครับ สวยมาก

แล้วก็ทานอาหารเช้า (ออกแนวโรคจิตครับ แต่ผมถ่ายรูปแต่อาหารเช้าจริงๆ เป็นมื้อโปรดผม)

ออกจากที่พักแป๊ปเดียวถึงสถานีกระเช้าเพื่อขึ้นไปยอดเขา Titlis แล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีรูปมาโชว์ เพราะมีแต่รูปภรรยาทั้งนั้นเลย

รูปกระเช้าสัญชาติไทย

ไม่ต้องบอกก็คงรู้ว่าคนไทยมาที่นี่เยอะแค่ไหน

วิวทั่วไป สวยมากๆ

ที่ชั้นบนสุดของอาคารบนยอดเขา จะมีร้านขายนาฬิกาอีก สมกับเป็นประเทศผู้ผลิตนาฬิกาจริงๆ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรมากก็เดินเข้าไปดูเล่นๆ ไปเจอสองเรือนในฝันนี้ที่ระดับความสูงกว่า 10,000 ฟุต แอบตื่นเต้น

ว่าแล้วก็ลงมาทานข้าวที่ชั้นล่าง กลับสู่โลกแห่งความเป็นจริงของผม

ดอกไม้แถวลานจอดรถครับ

ลงจากเขาก็ขึ้นรถครับ เดินทางสู่ประเทศฝรั่งเศสกันเลย

จุดตรวจผ่านแดน คนที่ซื้อนาฬิกาหรือของอื่นๆ ต้องลงไปให้ศุลกากรตรวจสินค้า และส่งคืนแบบฟอร์มที่นี่ครับ แต่ผมลงไปเข้าห้องน้ำ

เป้าหมายอยู่ที่เมือง Versailles อันเป็นที่ตั้งของพระราชวังแวร์ซายนั่นเอง แต่ระยะทางมันไกลมากครับ บวกกับกฎหมายของ EU ที่ว่าคนขับรถไม่สามารถขับรถได้เกินวันละ 12 ชั่วโมง คณะเราจึงต้องแวะทานอาหารเย็นและพักค้างคืนที่เมือง Dijon ในแคว้น Burgundy ใช้เวลานั่งรถประมาณ 6 ชั่วโมงอีกแล้ว พักที่โรงแรม Holiday Inn ครับ

ออเดิร์ฟอาหารเย็น น้องหัวหน้าทัวร์เรียกเมนูนี้แบบขำๆ ว่า Six Snails of Burgundy อร่อยมาก

จบรายการทัวร์วันที่ห้าครับ
W - icked
R - adical
X - treme

• *
Re: SIAM SUBARU พาทัวร์ยุโรป ภาคจบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:26:07 AM »
วันที่หก
ตื่น 6 โมงเช้าเหมือนเดิม แล้วก็ทานอาหารเช้าที่โรงแรมครับ

ล้อหมุน 8 โมงเช้า นั่งรถประมาณ 4 ชั่วโมง ถึงหน้าพระราชวังแวร์ซายเที่ยงพอดี ลงจากรถแล้วเดินไปทานอาหารเที่ยงก่อน แล้วค่อยกลับมาเข้าวังครับ

สวนของพระราชวังแวร์ซายใหญ่มากๆ ครับ เป็นอีกที่ที่ผมกับภรรยาถ่ายรูปกันเมามันมาก แต่มีเวลาจำกัดแค่ชั่วโมงเดียวเองครับ เดินเข้าไปได้ไม่สุดทางเลย แค่กลางๆทางก็ต้องกลับแล้ว เพราะต้องเผื่อเวลาเดินกลับไปเจอคณะทัวร์ที่หน้าวังครับ

จากนั้นก็นั่งรถต่อเข้ากรุง Paris แล้วครับ ไปล่องเรือชมเมืองกัน

จากนั้นก็เข้าโรงแรมครับ วันนี้พักที่ Novotel รับประทานอาหารเย็นในโรงแรม
จบรายการทัวร์วันที่หกครับ
W - icked
R - adical
X - treme

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:28:49 AM »
วันที่เจ็ด
รหัสนรก 6 - 7 – 8 เหมือนเดิมครับ

โปรแกรมช่วงเช้าวันนี้คือ ขึ้นหอไอเฟลชมเมือง Paris ครับ บนหอคนแน่นมากครับ ถ่ายได้แค่ 2 ด้าน ก็ลงดีกว่า

จากนั้นไปรับประทานอาหารเที่ยง วันนี้เป็นอาหารไทยครับ

แล้วก็ถึงเวลา Shopping ทัวร์ก็จะพาไปลงที่ Benlux Duty Free กับห้าง Galeries Lafayette

ไปตอนบ่ายๆ คนเยอะมากๆ ร้าน LV กับ Longchamp ต่อแถวอย่างน้อยครึ่งชั่วโมงถึงจะเข้าไปในร้านได้

ผลิตผลของคณะทัวร์ที่ผมไปครับ

จากห้าง Galeries Lafayette คณะทัวร์ก็มุ่งหน้าสู่สนามบิน Charles de Gaulle เพื่อเดินทางกลับประเทศไทย โดยต้องแวะ transfer ที่ Doha ตอนเช้าอีกแล้ว

วันที่แปด
ผมและภรรยาก็เดินทางกลับถึงประเทศไทยโดยสวัสดิภาพตอนค่ำๆ ครับ
ขอจบการพาทัวร์(ชะโงก)ที่ยุโรป แต่เพียงเท่านี้นะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:34:20 AM »
นาฬิกาเรือนที่ 2 น่าโดนมากๆ ครับ emo26o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:36:13 AM »
แถมรีวิวกล้องนิดนึงครับ

ภาพทั้งหมดถ่ายด้วยกล้อง Sony NEX-3 ครับ เป็นกล้องดิจิตอลตัวที่สองต่อจาก Canon Powershot A40 ซึ่งอยู่กับผมมานานมากๆ ผมไม่ได้บ้าการถ่ายรูปมาก ก็เลยไม่เคยคิดจะเปลี่ยนกล้องเลย แต่ทริปนี้คิดว่าเป็นทริปสำคัญของชีวิตเลยนะ และเริ่มคิดว่ากล้องเดิมก็โคตรเก่าแล้ว 2MP เอง เปลี่ยนกล้องดีกว่า ยังงงๆ ว่ามาจบที่ตัวนี้ได้ไงเหมือนกัน ชอบ Pana GF1 สีแดงมาก แต่เครื่องศูนย์เกินงบไปเยอะ โจทย์คืออยากได้กล้องสีแดง ในงบประมาณ 20,000 บาท ดูกล้องอยู่หลายตัวเหมือนกัน ทั้ง hi-end compact คือ pana tz10, canon powershot 210is กับพวก dslr like อย่าง fz35 หรือ fuji hs10 ไม่ค่อยสน dslr เพราะขี้เกียจแบก แล้วก็ไม่ใช่มือโปรขนาดนั้น  พอดี Sony เปิดตัว NEX พอดี รู้สึกดีไซน์มันโดนเลย เหมือนกล้อง compact ตัวใหญ่ๆ สีแดงสวย (อันนี้เป็นรสนิยมส่วนตัวล้วนๆนะครับ) ยิ่งอ่านรีวิว แล้วก็ดูภาพตัวอย่างตามเว็บ และไปลองเล่นของจริงก็ชอบครับ ภาพสีค่อนข้างจัดกว่า pana พอควร ดูคมชัดดี พอตัดสินใจจะซื้อชุดที่มาพร้อมเลนส์ 18 – 55 แต่ไม่มีของ หากันทั่วกรุงเทพฯ จะเดินทางอยู่แล้วสุดท้ายต้องกัดฟันซื้อชุดสองเลนส์ มีเลนส์แพนเค้ก 16mm f2.8 มาด้วย

เท่าที่ลองเลนส์ทั้งสองตัว เลนส์แพนเค้กจะคมชัดกว่า แต่สีจะ soft กว่านิดนึง และมุมกว้างมากพอสมควรครับ distortion เยอะ ถ่ายคนระยะใกล้ๆไม่ได้ ตามขอบรูปมันจะเบี้ยวๆ เลนส์ 18-55 ก็จะยังรู้สึกป่องๆ นิดหน่อยถ้าถ่ายที่ 18mm เลย

ส่วนอื่นๆ ขอรีวิวตามความรู้อันเล็กน้อยที่มีอยู่นะครับ

ข้อดี
-   ขนาดเล็ก น้ำหนักเบา แขวนคอได้ตลอดครับ
-   ดีไซน์แปลกแหวกแนวดี
-   เซนเซอร์ขนาดใหญ่เท่ากล้อง dslr ภาพคมชัดมาก
-   โหมด iA จะสามารถปรับ defocus คือการทำหน้าชัดหลังเบลอ หรือ ชัดทั้งภาพได้ โดยไม่ต้องใช้ฝีมือคนถ่าย
-   มีโหมด sweep panorama ถ่ายพาโนรามาได้สะดวกมาก แต่คุณภาพของรูปจะดรอปไปกว่าภาพปกติพอสมควรครับ
-   ถ่ายในที่แสงน้อยได้ดีมากๆ
-   จอปรับมุมได้ พร้อมปรับแสงอัตโนมัติ ชัดมาก ไม่มีปัญหาแม้อยู่กลางแดด
-   ถ่ายวีดีโอได้ดี

ข้อเสีย
-   Interface ของกล้องค่อนข้างใช้ยาก ต้องปรับตัวเยอะเพราะหลังกล้องมีปุ่มอยู่ 3 ปุ่มเอง ถ้าใช้โหมด Manual เซ็ตแต่ละค่าต้องกดปุ่มอย่างน้อยหลายครั้ง คือต้องเข้าเมนูใหม่ตลอด ถ้าจะเซ็ตทุกค่าต้องกดปุ่มเกือบ 30 ครั้งแน่ (แต่ผมยอมเพราะดีไซน์มาก่อน)
-   แบตเตอรีหมดเร็วมาก เพราะจอความละเอียดสูงมากและไม่มี view finder ถ้าเปิดดูรูปบ่อยๆ ถ่ายได้แค่ประมาณ 200 รูป
-   แฟลช ไม่ built-in บนตัวกล้อง แต่เป็น bolt-on แถมมาในแพ็คเกจ แต่ตัวแฟลชก็ยิงได้ไม่ค่อยไกลและก็เตี้ย (ไม่พ้น Hood ถ้าใช้เลนส์ 18-55)
-   วัสดุดูไม่ค่อยแน่นหนาเหมือน NEX-5
-   เลนส์ทั้งสองตัวไม่ใช่ macro ระยะ macro อยู่ที่ประมาณเกือบ 1 ฟุต ถึงโฟกัสได้
ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ ถ้านึกอะไรออกจะมารีวิวเพิ่มละกัน

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ติดตามอ่านกันนะครับ  emo57o
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:11:22 PM »
ภาพสวยมากครับ  น่าไปบ้างจังไปทัวร์ของอะไรครับ emo57o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ ITT

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:41:23 PM »
นาฬิกาเรือนที่ 2 น่าโดนมากๆ ครับ emo26o

ชอบเหมือนผมเลย แล้วพี่จขกท.ได้โดนมามั้ยครับนาฬิกาเนี่ย ส่วนถุงGUCCI LONGCHAMP LVนี่โดนไปไม่น้อยเลยนะครับ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 01:29:37 AM »

ไม่เคยชอบมาก่อนและไม่เคยเห็นของจริงเลยครับ แต่ตอนเห็นตัวจริงนี่ ใจละลายเลยครับ  emo47o

ภาพสวยมากครับ  น่าไปบ้างจังไปทัวร์ของอะไรครับ emo57o

เดี๋ยวตอบให้ทาง pm นะครับ  emo57o

ชอบเหมือนผมเลย แล้วพี่จขกท.ได้โดนมามั้ยครับนาฬิกาเนี่ย ส่วนถุงGUCCI LONGCHAMP LVนี่โดนไปไม่น้อยเลยนะครับ อิอิ

นาฬิกายังไม่โดนครับ มีเป้าแล้วแต่งบยังไม่ถึง เลยโดนกระเป๋ามาใบนึง

ภาพถุงที่เห็นนั่น สามครอบครัวรวมกันครับ  emo64o
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:40:16 PM »
มี AP ขายบนยอดเขา Titlis  ด้วยเหรอครับ เยี่ยมเลย
Breitling นี่สวยแฮะ
รูปสวย
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:16:00 PM »
ภาพสวยมาก ไว้จะเก็บเงินไปเที่ยวบ้างครับ

emo59o emo59o emo59o emo59o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 07:21:25 PM »
 emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ TommyWalker

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:05:52 AM »
อาหารทางนู้นเค้าไม่ค่อยมีผักเลยหรอครับ
ผมไปคงลำบากแน่เลยชอบทานผักด้วย 555

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 04:37:18 PM »
นาฬิกา สวยๆทั้งนั้นเลยเฮีย  emo64o emo64o
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:51:13 PM »
อาหารทางนู้นเค้าไม่ค่อยมีผักเลยหรอครับ
ผมไปคงลำบากแน่เลยชอบทานผักด้วย 555

ทอมแน่ใจเหรอว่าชอบทานผัก emo11o emo11o emo54o emo54o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!