ผู้เขียน หัวข้อ: siam subaru พาทัวร์ยุโรป ภาค 1  (อ่าน 13721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
siam subaru พาทัวร์ยุโรป ภาค 1
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:23:45 AM »
เพิ่งมีโอกาสพาภรรยาไปฮันนีมูนต่างประเทศ (หลังจากแต่งมาพักใหญ่ๆแล้ว) ครับ

เนื่องจากลางานยากทั้งคู่ ไม่ค่อยมีเวลา เลยต้องใช้บริการบริษัททัวร์ครับ

เป็นโปรแกรมชื่อ ยุโรปแกรนด์(ชะโงก)ทัวร์ อิตาลี – สวิส – ฝรั่งเศส 8 วัน 5 คืน (วันแรกกับวันกลับ นอนบนเครื่องบินครับ) ราคาสมเหตุสมผลครับ เนื่องจากว่าบิน Qatar Airways แทน Thai Airways แล้วก็ไม่มีนั่งรถไฟครับ รถบัสล้วนๆ อาหารก็ กลางวันอาหารจีน กลางคืนอาหารฝรั่งในโรงแรมที่พักครับ

ถือโอกาสได้ไปเที่ยวฮันนีมูน เลยถอยกล้องใหม่เป็น SONY NEX-3 ถ่ายรูปเยอะเหมือนกันเลยเอารูปมาฝากกันครับ มีแต่รูปวิวนะครับ   เดี๋ยวตอนท้ายค่อยมารีวิวกล้องกัน

วันแรก
เครื่องออกจากสุวรรณภูมิ 20.30 น. แต่ที่ทรมานสุดๆคือต้องไป transfer ที่ Doha ตอน 03.30 น. เวลาประเทศไทย รอเปลี่ยนเครื่องอีก 2 ชั่วโมง 

วันที่สอง
เครื่องลงที่ Rome ตอน 7.00 น. เวลาท้องถิ่นครับ (ฤดูร้อนเวลาช้ากว่าไทย 5 ชั่วโมง)

ผ่านพิธีการเข้าเมือง (เปิดช่องตรวจให้คนต่างชาติแค่ 2 ช่อง แต่เครื่องลงพร้อมกัน 2 ไฟลท์ใหญ่ๆ) รับกระเป๋าเสร็จ ผ่านพิธีการศุลกากร (แต่ไม่มีเจ้าหน้าที่อยู่เลย สงสัยยังเช้าอยู่) ขึ้นรถก็ไปเที่ยวเลยครับ สภาพลูกทัวร์แต่ละคนดูไม่ได้เลยเพราะเหนื่อยกับการเดินทาง แต่ก็ต้องอดทน จ่ายตังค์มาแล้ว

โปรแกรมแรกคือ ไปถ่ายรูปคู่กับโคลอสเซียม

ระหว่างทางก็นั่งรถชมเมืองก่อนครับ รูปนี้คือ อนุสาวรีย์ของ Victor Emmanuelle ll กษัตริย์ผู้รวมชาติอิตาลี

มาถึงโคลอสเซียม

W - icked
R - adical
X - treme

• *
Re: siam subaru พาทัวร์ยุโรป ภาค 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:26:59 AM »
เสร็จแล้วก็ไปน้ำพุเทรวี่

เสร็จแล้วก็เดินเท้าต่อไปยัง จัตุรัสและบันไดสเปน เป็นที่ตั้งของสถานทูตสเปน และร้านค้าแบรนด์เนมต่างๆ

ไปถึงตอนสายๆ ร้านยังไม่เปิดกันเลย เห็นคนต่อแถวหน้าร้าน Louis Vuitton เยอะมาก ร้านเปิด 11 โมง ผมกับภรรยาก็เข้าไปดู แต่หมดแรงช๊อปแล้ว

W - icked
R - adical
X - treme

• *
Re: siam subaru พาทัวร์ยุโรป ภาค 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:29:15 AM »
ตอนบ่ายไปเที่ยวต่อที่ นครรัฐวาติกันครับ

Panorama ซักรูป

เสร็จแล้วก็ตีรถยาวไปเมือง Pisa ครับ ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมงครึ่ง เข้าโรงแรม พักที่ My One Hotel ทานอาหารเย็น จบวันที่สอง
W - icked
R - adical
X - treme

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:32:33 AM »
วันที่สาม
ตื่นนอนตามรหัส 6 – 7 – 8 ใครเคยไปทัวร์คงทราบดีครับ แต่นอนแล้วก็ตื่นกลางดึกครับ jet lag เล่นงาน

7 โมงเช้า เติมพลังที่ห้องอาหารโรงแรม

มุ่งหน้าไปถ่ายรูปกับหอเอน

ถ่ายรูปกับหอเอนสนุกดี แต่ทัวร์ให้เวลาแค่ 40 นาทีเองครับ เซ็งมาก ฟ้าที่ Pisa วันนี้ไม่ก็ค่อยสวยครับสู้ที่ Rome ไม่ได้ มีพยากรณ์อากาศว่าฝนจะตก จาก Pisa ตีรถยาวฝ่าสายฝนปรอยๆไปยังเมือง    Venice ฝนไม่ตกแล้ว ฟ้าใสครับ

รูปแรกถ่ายจากบนเรือครับ ถ่ายผ่านกระจกออกไป เห็นปริมาณนักท่องเที่ยวแล้วตกใจมากครับ เหมือนมีงานเทศกาลอะไรซักอย่าง คนเยอะมากๆ

Piazza San Marco หรือ จัตุรัสเซนต์มาร์ค คนเยอะจนจะเหยียบกันตาย ไม่โรแมนติคเหมือนที่เคยจินตนาการไว้เลยครับ

ถ่ายตอนนั่งเรือกอนโดล่า

สถานที่เสียตังค์ครับ

แถมข้อมูลอีกนิดนึงครับ เวลาช๊อปปิงที่ Venice นี่จะมีร้าน Money Exchange ตั้งอยู่ตรงข้ามกับร้าน LV ซึ่งคุณสามารถรับ vat refund คืนเป็นเงินสดได้เลยครับ แล้วค่อยไปให้ศุลกากรแสตมป์ และส่งแบบฟอร์มที่สนามบินสุดท้ายก่อนออกจากประเทศกลุ่ม EU แต่ต้องให้ข้อมูลบัตรเครดิตกับเค้าไว้ กรณีที่คุณไม่ส่งฟอร์มคืน เค้าจะชาร์ต vat คืนจากบัตรเครดิตครับ

เสร็จแล้วก็นั่งเรือกลับจากฝั่งเกาะมาพักโรงแรม B4 ที่ฝั่งแผ่นดินใหญ่ครับ จบรายการทัวร์วันที่สาม

ดึกมากแล้ว ไว้จะมาพาทัวร์ต่อนะครับ

W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:27:33 PM »
อิตาลีนี่สถาปัตย์งามจริง ๆ รูปสวยครับ   emo65o
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:13:01 PM »
น่าไปจังเลยครับ emo65o emo64o

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 09:09:57 PM »
เขารักษา สภาพ ความสวยงาม ของอาคาร สถานที่  ดีจริงๆ

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 07:37:54 AM »
ไปเที่ยวยุโรปหน้าร้อนนี่ความสนุกหายไปกว่าครึ่งเลยนะครับ   emo51o

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:58:47 PM »
สถาปัตยกรรมสวยงามจังครับ..

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:18:22 PM »
ไปเที่ยวยุโรปหน้าร้อนนี่ความสนุกหายไปกว่าครึ่งเลยนะครับ   emo51o

ผมกับภรรยาค่อนข้างขี้หนาวครับ เลยเลือกไปช่วงหน้าร้อน

อากาศสบายๆ ถ่ายรูปสวย ชอบที่รู้สึกว่าแต่ละวันมันยาวดีด้วยครับ พระอาทิตย์ตกสามทุ่มครึ่ง  emo57o
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:10:19 AM »
 emo65o ขอบคุณที่เอารูปสวยๆ มาแบ่งปันกันชมครับ

ปล. นอกจาก subaru on tour แล้ว ยังมี siam subaru พาทัวร์ยุโรปด้วย อิอิ 

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:08:54 AM »
คิดถึง Venice และอิตาลีจัง....ยิ่งถ้าไปช่วงต้นปีนะ อากาศดี ของถูก ต่อมแต๋วแตกกันเลยทีเดียว emo49o

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆ ครับ emo47o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ imcomeback

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:19:14 AM »
อิจฉาจังเลยครับบ

ออฟไลน์ 338lapua

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 08:04:40 PM »
อิจฉาครับ ได้ถ่ายรูปท้องฟ้าที่เคลียร์ใสแบบนี้ ไทยแลนด์มีแต่เมฆฝนน่ะครับ

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 03:37:38 PM »
รูปสวยมากครับ สักวันผมกับแฟนคงจะมีโอกาสไปบ้าง (เขาชอบตึกโบราณ) :bbbear_34: