ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ Impreza กับ Honda มาปะทะกัน.. อะไรจะเกิดขึ้น  (อ่าน 165065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
Re: เมื่อ Impreza กับ Honda มาปะทะกัน.. อะไรจะเกิดขึ้น
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 02:01:05 PM »
วันนี้ก็คุยกะพี่ทวีแกอีก เพราะผมเองก็เกรงใจแกมากๆ step นี้รถคนอื่นๆทำมันใช้งบสูงมากๆ

แต่โจทย์ของผมก็ยากจริงๆ ด้วยงบที่จำกัดและขับใช้งานทุกวัน ขับเดินทางด้วย Torque เป็นสิ่งที่ตอบโจทย์นี้

และพี่ทวีแกก็บอกว่าทำได้จริงๆ อยู่บนพื้นฐานการใช้งานจริงไม่เน้นแรงมาก ขับง่ายresponse ดี

เน้นอะไหล่ใหม่เป็นหลัก เหมือนoverhaul เครื่องใหม่หมด

Stepคร่าวๆ
short block = เปลี่ยนข้อเหวี่ยง , คว้านเสื้อขยายความจุเป็น2300cc และใส่linerเพื่อความแข็งแรง , ลูกforge, ชาร์ปซิ่ง, ก้านเหยี่ยวSTI

และวันนี้ก็ให้พี่ทวีแนะนำว่ามีอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ย ไหนก็เปิดเครื่องมาแล้ว แกก็เลยจัดให้ครับ

Head = ทำฝาสูบ และเปลี่ยนcam shaft

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2011, 05:15:16 PM โดย Maew-Rx »
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ modrxteam

• *
  • Popular Vote : 4
Re: เมื่อ Impreza กับ Honda มาปะทะกัน.. อะไรจะเกิดขึ้น
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 02:36:44 PM »
ป่าว ยังมีน้องแป้งอีกคัน อิ อิ mush21
อย่าลืมนับผมรวมเข้าไปอีกคันด้วยครับ ร้านบ้านๆ mush26

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 02:39:51 PM »
วันนี้ก็คุยกะพี่ทวีแกอีก เพราะผมเองก็เกรงใจแกมากๆ step นี้รถคนอื่นๆทำมันใช้งบสูงมากๆ

แต่โจทย์ของผมก็ยากจริงๆ ด้วยงบที่จำกัดและขับใช้งานทุกวัน ขับเดินทางด้วย Torque เป็นสิ่งที่ตอบโจทย์นี้

และพี่ทวีแกก็บอกว่าทำได้จริงๆ อยู่บนพื้นฐานการใช้งานจริงไม่เน้นแรงมาก ขับง่ายresponse ดี

เน้นอะไหล่ใหม่เป็นหลัก เหมือนoverhaul เครื่องใหม่หมดเขต

Stepคร่าวๆ
short block = เปลี่ยนข้อเหวี่ยง , คว้านเสื้อขยายความจุเป็น2300cc และใส่linerเพื่อความแข็งแรง , ลูกforge, ชาร์ปซิ่ง, ก้านเหยี่ยวsit

และวันนี้ก็ให้พี่ทวีแนะนำว่ามีอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ย ไหนก็เปิดเครื่องมาแล้ว แกก็เลยจัดให้ครับ

Head = ทำฝาสูบ และเปลี่ยนcam shaft

สรุปจัดเต็ม อิ อิ emo76o

อย่าลืมนับผมรวมเข้าไปอีกคันด้วยครับ ร้านบ้านๆ mush26

ดูทรงแล้ว ไม่รอดหรอกมด แค่เมื่อไหร่เท่านั้นเอง  mush21

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 12:04:50 AM »
อยากทำเหมือนกันครับ
ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่รบกวนพอจะบอกได้ไหมครับ
ทำพี่ทวีเหมือนกัน
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ soundpak

• *
  • Popular Vote : 2
  • ความฝันคือ 300 ม้าก็พอใจแล้ว ^^
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 08:56:40 AM »
มาเก็บข้อมูลเหมือนกันคับ   ผมมือใหม่มากๆขอถามนิดนึงคำว่า response นี้คือการตอบสนองที่ดีใช่หรือเปล่าคับ T_T
เจอกันทักทายได้นะคับผม ^^ ผมแมน คับ

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:10:15 AM »
อยากทำเหมือนกันครับ
ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่รบกวนพอจะบอกได้ไหมครับ
ทำพี่ทวีเหมือนกัน

หลังไมดีมั้ยครับรายละเอียดมันเยอะ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:23:52 AM »
มาเก็บข้อมูลเหมือนกันคับ   ผมมือใหม่มากๆขอถามนิดนึงคำว่า response นี้คือการตอบสนองที่ดีใช่หรือเปล่าคับ T_T

ใช่ครับ การใช้งานจริงเราต้องการ torque ในรอบต่ำเพื่อให้รถกระฉับกระเฉง ขับง่าย

ไม่รอรอบ ส่วนใหญ่ ก็มักจะเลือกใช้ turbo ที่มาเร็วเช่น vf34

แต่ช่วง mid -high rev ก็จะเริ่มไม่มีกำลังละ

ตอนที่ก่อนทำผมใช้ vf22 ชอบมากครับ mid-high rev ดึงสะใจจริง แต่low rev ต่ำกว่า3000
ออกตัวยังแพ้civic เลย

ดังนั้นคำตอบของโจทย์นี้ พี่ทวีบอกว่า ต้องขยายความจุเป็น2300cc เท่านั้น.
อาการรถจะเหมือนรถccสูงนะครับ กดไม่อึดแต่ไม่ดึง แต่นอนมาเรื่อยๆ พอถึงmid-high rev ก็ให้turbo ทำงานต่อ

• *
  • ความฝันคือ 300 ม้าก็พอใจแล้ว ^^
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 08:52:01 PM »
เข้าใจแล้วคับ   เห็นแล้วก็อยากทำบ้างเพราะผมก็ซื้อต่อเค้ามาเจ้าของเก่า เห็นเค้าบอกว่าเค้าลงเครื่องตากลมคอขาวมาคับคือรถผม GC3คับ แล้วก็มาใช้ชีวิตประวันจนถึงทุกวันนี้เริ่มรู้สึกการตอบสนอง ยังไม่ดีเท่าไหร่ก็เลยยังคิดว่าผมจะลงคอแดงดีมั้ยหรือเอาเครื่องเดิมทำดี แล้วความแตกต่างกับการที่เอา คอแดงทำ กับคอขาวทำ เพราะถ้าลงคอแดงก็คงทำเพิ่มไปเลยเสียเงินรอบเดียว แล้วมันจะเหมือนกันมั้ยกับเอาเครื่อง คอขาว กับ คอแดงมาทำอะคับ เพราะในใจอยากได้รถที่ตอบสนองดีๆหน่อยแต่ไม่ต้องแรงมากแอบกลัวตอนดึง  mush18
เจอกันทักทายได้นะคับผม ^^ ผมแมน คับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:12:55 PM »
สู้ๆครับพี่แมว เป้าหมายมีไว้พุ่งชน

เข้าใจแล้วคับ   เห็นแล้วก็อยากทำบ้างเพราะผมก็ซื้อต่อเค้ามาเจ้าของเก่า เห็นเค้าบอกว่าเค้าลงเครื่องตากลมคอขาวมาคับคือรถผม GC3คับ แล้วก็มาใช้ชีวิตประวันจนถึงทุกวันนี้เริ่มรู้สึกการตอบสนอง ยังไม่ดีเท่าไหร่ก็เลยยังคิดว่าผมจะลงคอแดงดีมั้ยหรือเอาเครื่องเดิมทำดี แล้วความแตกต่างกับการที่เอา คอแดงทำ กับคอขาวทำ เพราะถ้าลงคอแดงก็คงทำเพิ่มไปเลยเสียเงินรอบเดียว แล้วมันจะเหมือนกันมั้ยกับเอาเครื่อง คอขาว กับ คอแดงมาทำอะคับ เพราะในใจอยากได้รถที่ตอบสนองดีๆหน่อยแต่ไม่ต้องแรงมากแอบกลัวตอนดึง  mush18
ไม่ต้องกลัวดึงครับ ความแรงไม่เข้าใครออกใคร ขับไปสามวันเดี๋ยวก็ชินก็ครับ  mush32

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:15:10 PM »

ทำ คอขาว VS คอแดง   ผมว่านี่อาจจะเป็น topic ที่คุยกันยาวกี่วัน กี่วันก็ไม่จบหรอกครับ

ผมว่าต้องมานั่งไตร่ตรองมองดูตัวเองว่า เราต้องการอะไรกันแน่ แล้ว มีงบที่จะทำเท่าไหร่

ผมเชื่ออยู่อย่างนึง ว่าคนเราเกิดมาก็ไม่เท่ากัน  คนที่สูงยาวกว่า ยังไงซะถ้าวิ่งแข่งกับคนขาสั้นกว่า ยังไงก็ได้เปรียบ

เหมือนคอขาว กะคอแดง  ผมว่ายังไงแล้ว เครื่องคอแดง ยังไงก็เป็นต่อเพราะ คอแดงมันเกิดมาเพื่อแรงโดยตรงมากกว่า

เอาง่ายๆนะครับ คอแดง วัสดุทนกว่า ระบบ intake cam ประจุไอดีได้มากกว่า แค่นี้ก็ทำให้รถมันวิ่งต่างกันละครับ

สำหรับผมเอง  ผมใช้รถทุกวันจริงๆครับ และไปต่างจังหวัดด้วย  ต้องการความมั่นใจเวลาขับขี่ และความสะดวกสบาย

ในเมื่อเครื่องรถผมเองวิ่งมาแค่ 50,000 km. เอง  และไม่ได้ต้องการแรงม้าอะไรมากมาย ที่มีอยู่ก็แรงกว่ารถบนถนนอื่นๆ

ดังนั้น ประโยชน์อันใดที่ผมจะหาเครื่องคอแดง ที่ไม่รู้ว่า ผ่านการใช้งานยังมาแล้วบ้าง  และด้วยงบที่มีก็ไม่สามารถซื้อเครื่องคอแดงได้ด้วย

เมื่อ แนวทางผม มาพบกับพี่ทวี  ก็นำไปสู่คำตอบ  ของการทำ step นี้

โดยการผสมผสาน อะไหล่ใหม่เป็นหลัก + มือสองดีๆ ทำให้สามารถ คุมงบและตอบโจทย์ที่ต้องการ

ผมก็ต้องขอขอบคุณพี่ทวีจริงครับ ที่สามารถจัดให้ได้ แบบว่าแรงและเหนี่ยวแบบพอเพียง  mush23

ออฟไลน์ wutz

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:35:14 AM »
รบกวนถามน่อยคับ  พอดีผมสงใสว่า  เหยี่ยวคันนี้คอแดงอยู่แล้วไม่ช่ายหรอคับ    แล้ว ทำไมเครื่องเหยี่ยว ถึง โบ  vf 22 หรอคับ  ไม่ชาย vf  34  ช่ายไหมคับ  ถ้าผิดพาดประการใด้ขออถัยนะคับ   ติดตามชมอยู้ emo64o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:46:08 AM »
รบกวนถามน่อยคับ  พอดีผมสงใสว่า  เหยี่ยวคันนี้คอแดงอยู่แล้วไม่ช่ายหรอคับ    แล้ว ทำไมเครื่องเหยี่ยว ถึง โบ  vf 22 หรอคับ  ไม่ชาย vf  34  ช่ายไหมคับ  ถ้าผิดพาดประการใด้ขออถัยนะคับ   ติดตามชมอยู้ emo64o

เจ้าของเดิมเปลี่ยนคอไอดีแดง และ ก็ใช้ vf22 แล้ว reflash มาครับ

ตอนนี้รอ turbo ใหม่ครับ  สามารถทำลมได้เท่า TD05-18G และ boost มาเร็วพอๆกับ VF34 แต่ boost มาทนมายาวจนสุด redline ไม่เหี่ยวเหมือนตระกูล VF ครับ

• *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:45:55 AM »
อ่าวรถของพี่แมว เป็นคอขาวหรอคับนึกว่าคอแดง แล้วถ้าผมจะเอาของพี่เป็นแนวทางก็น่าจะพอได้ใช่มั้ยคับ  emo76o

ออฟไลน์ numtong

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 08:43:50 PM »
ไม่ทราบใช้ข้อเหวี่ยง ขนาด 75 หรือ 79mm คับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:38:57 PM »

มาอ่านดูเลยอยากจะแก้ให้นิดนึงนะครับ จริงๆรถคอขาวนี่ตอบสนองดีกว่าคอแดงนะครับ เพราะบูสจะติดและมาไวกว่า แต่มันดึงไม่หนักเหมือนพวกคอแดง บางคนขับคอขาวมาพอเปลี่ยนมาขับคอแดงนี่มีบ่นว่าแอบอืดเพราะบูสมาไม่ทันใจเหมือนตอนขับคอขาวนะครับ สาเหตุที่เป็นแบบนั้นเพราะขนาดของเทอร์โบคอขาวมีขนาดเล็กกว่าเพราะเน้นการตอบสนองครับ