ผู้เขียน หัวข้อ: จะวางเทอร์โบในนิวเลกาซีปี94-98 อ่านซักหน่อย  (อ่าน 9691 ครั้ง)

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
นิวเลกาซีปี 94-98 หากวางตรงรุ่นจะเป็นทวินเทอร์โบ   หลายเวอร์ชั่นของ JDM   ทั้ง
วาวล์หลายๆแบบ   ล่าสุดเป็นวาวล์ชิมไม่ใช่ไฮโดรลิกด์แบบรุ่นเดิม
คื่อว่าผมวางทวินเทอร์โบมาหลายคันปํญหามากมายในการใช้และการบำรุงรักษา
พังไปก็มาก      ใครคิดจะวางทวินเทอร์โบอ่านซักนิดแล้วไปตัดสินใจเองน๊ะคับ
ทวินเทอร์โบวิ่งไม่ดีแน่นอนหลังจากบดสรุปจากบทเรียนที่วางมา  3  คัน     
คันล่าสุดไปวางเครื่องเทอร์โบเดี่ยวปี 98  ของอิม    เกียรออโต้   วิ่งกว่า  ออกตัวดีกว่า  ปลายดีกว่า  ทุกอย่างดีกว่าน้ำมันบริโภคน้อยกว่าคับ ...........................
ในรอบสูงๆวิ่งทางไกลาตออดดีกว่าแน่นอน..........จบๆๆๆๆ   ไม่เชื่อก็ตามใจคับ   ไปทดลองกันเอาเอง
ผมพังเครื่องยนต์ซูบารุมาเยอะแล้วจากการอัดหนักๆบทสรุปเป็นอย่างที่เขียนข้างบนคับ       พอดีกว่าเดี๋ยวคนมีทวินโบตำหนิเอา

มาทดสอบเข้าห้องเวปนี้ดูไม่เคยเข้ามาก่อนคับ 

ขอออภัยหากไม่ถูกใจใครคับเขียนจากประสพการณ์    เทอร์โบเดี่ยวไม่รอรอบอย่างที่คิดหากเป็นเกียรออโต้  วิ่งต้นปลายดีกว่าทวินหมดเชื้อเพลิงก็บริโภคน้อยกว่า  บำรุงรักษาก็ง่ายคับ
คุณอยากวางทวินเทอร์โบในนิวเลกาซีปีที่ว่าก็ตามใจตัวใครตัวกเผือก................

จาก.......คนบ้านนอกอิๆๆๆ     

ออฟไลน์ ลางสาดหวาน

• *
  • Popular Vote : 1
Re: จะวางเทอร์โบในนิวเลกาซีปี94-98 อ่านซักหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:24:54 PM »
ครับพี่สุดยอดเลย emo65o ลองกันมาหมดจบจริงๆฮิๆๆๆๆ ของผมก็จบเหมือนกันครับพี่ตามสไตล์เด็กบ้านนอกคอกนา  แบบนี้เขาเรียก (เทพ ) ครับ

ออฟไลน์ GC201

• *
  • Popular Vote : 4
Re: จะวางเทอร์โบในนิวเลกาซีปี94-98 อ่านซักหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:48:30 PM »
เพิ่งทำรถเสร็จ วางเครื่องเทอร์โบเดี่ยว ฟอร์เรสเตอร์    เกียร์ธรรมดา   วิ่งดี  ออกตัวดี  ปลายดี  บริโภคน้ำมันน้อย คุ้มค่ามากมากเหมือนกัน   emo73o
✿.。.:* *.:。✿I LOVE SUBARU✿.。.:* *.:。✿

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:21:55 AM »
มาฟังด้วยครับ เหลือนิวเลแวนทะวินทวินอยู่ 1 คัน  นอกนั้นเป็นโบเดี่ยวหมดแล้วครับ คันนี้กำลังเอาเครื่องฟอเรสเตอร์ ออโตปี 2005 ลงครับ ให้แบ็งค์รีแฟลชแล้ว น่าจะพอขับสนุกขึ้น

เพราะตอนอยู่ในรถแบ็งค็ ก็วิ่งดีมากเลยครับ

emo60o emo60o emo60o emo60o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:48:12 PM »
ขอบคุณครับที่แบ่งปัน และต้องขอชมในความกล้าที่ออกมาสวนกระแสโดยการแบ่งปันในสิ่งที่ตนเองประสบมาครับ
แปลกใหม่สำหรับผมที่ไม่เคยใช้เลกาซี่ และเคยคิดว่า twin turbo ถ้าทำครบๆน่าจะใช้ดีเนื่องจากจะไม่รอรอบในช่วงต้น
ผมอยากรบกวนให้ท่าน จขกท. และ หลายๆท่านที่เปลี่ยนเป็นโบเดี่ยวออกมาแบ่งปันกันถึงข้อดี-ข้อเสียที่พบเจอใน twin turbo เพิ่มเติมครับ
จะได้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมในการตัดสินใจสำหรับชาวเลฯที่ต้องการเปลี่ยนเครื่องครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 emo65o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:58:48 PM »
twin turbo ถ้าได้มาครบ ทั้งหัว และ ไม่คิดจะ โมต่อ ผมว่าดีครับ นุ่มเรียบ เป็นรถครอบครัว เหมาะกับ เกียร์ AUTO

นอกจากนี่ ผมมองไม่เห็น จุดที่ได้ เปรียบกว่า single turbo ครับ

แต่ไม่ใช้ว่า twin จะไม่แรงนะ แต่เสียเปรียบกว่าครับ maintenance ก็ยากกว่า แต่ก็อย่างที่บอก ถ้าใช้เป็นระบ้านมันก็จบครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 07:23:49 PM »
 emo72o

จริงๆเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ  ผมเชื่อว่าถ้าซัดหนักๆ น่าจะไม่เหมาะกับการเอาเครื่องทวินมาใช้

ส่วนตัว ผมใช้มาเกือบสามปีเต็ม(เครื่องtwin)  ไม่มีพังแบบ major ครับ เต็มที่ก็แค่ปัญหาเล็กน้อย เซนเซอร์หรือท่อยาง อะไรแบบนั้นมากกว่า

คงอย่างที่ปาล์มว่าครับ  อยู่ที่การใช้งาน และลักษณะการขับของเจ้าของเป็นหลัก   รวมไปถึงผมอาจจะไม่ได้ต้องการความแรงจากเลกาซี่

เพราะพูดกันตรงๆ บอดี้มันไม่ให้(มั้งครับ)

จริงๆผมไม่เคยขับซูบารุจนเครื่องพัง   เว้นตอนใช้ฮอนด้า สมัยก่อน อันนั้นก็คาทรีนมาแล้วหลายเครื่อง  emo76o

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ  emo65o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Poj

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:31:25 AM »
ขอบคุณที่มาบอกเล่าประสบการณ์ครับ

จะว่าไปเรื่องเครื่องจะโบเดี่ยวหรือโบคู่มันก็มีข้อดี-ข้อเสียต่างกันไป ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งาน ลักษณะนิสัยของผู้ขับว่าชอบแบบไหน
นอกจากนี้ก็ต้องดูถึงผู้ที่วางเครื่องและดูแลด้วยครับว่ามีความชำนาญหรือเปล่า อย่างเครื่องทวินเนี่ยมันมีจุดที่จะต้องดูแลและเข้าใจมันมากกว่า
เมื่อมีปัญหาก็ต้องค่อยๆ ไล่ดูไปที่ละจุด ถ้าเจอผู้ที่ไม่ค่อยชำนาญก็อาจจะถอดใจกันไปหลายราย
เคยขับทั้ง GC GD SF SG BG ทั้งโมฯและไม่โมฯผมเองก็ชอบทุกคัน แต่ก็ชอบกันคนละแบบครับ
ปัจจุบันคันที่ใช้อยู่เป็นประจำก็เป็นเครื่องทวิน ไม่ได้โมกับเครื่องยนต์มากมายอะไร อายุมันก็ไม่ใช้น้อย อันไหนมันเสื่อมมันถึงอายุก็ดูแลรักษากันไป

สำหรับผมแล้วมีความสุขมากที่ได้ขับ BG ทวินเทอร์โบคันนี้ครับ  emo65o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 10:56:06 AM โดย Poj »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:47:10 AM »
ขอแจมบ้าง ผมเพิ่งเคยได้ใช้เครื่องทวินโบ เป็นครั้งแรก บอกตรงๆความรู้สึกแรก คือไม่ได้แรงปรู๊ดปร๊าดเหมือนพวกโบเดี่ยว แถมเวลาจะเร่งก็ต้องคิ๊กดาวน์ให้ได้จังหวะของมัน อาจจะเป็นเพราะมันป็นเกียร์ออโต้ก็ได้ ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาอาจจะขับได้มันส์กว่านี้อีกเยอะ (มีคนกำลังจะทำแล้วนะ ทวินโบชนกับเกียร์ธรรมดา) แต่ก็ต้องดูว่าเราเลือกอะไรอย่างผมซื้อคันนี้มาเพราะต้องการขับสบายๆ ชิวๆ ไม่ได้เน้นความแรงมากมายและที่สำคัญต้องเป็นเกียร์ออโต้ แต่ถ้าจะไปเล่นโบเดี่ยวก็ต้องเป็นพวกเครื่องคอขาวออโต้ หรือไม่ก็พวกฟอเรสเตอร์ออโต้ เพราะถ้าจะไปวางคอแดงชนกะเกียร์ออโต้ เกียร์ก็คงจะอยู่ได้ไม่นาน แถมอีกอย่างผมรู้สึกว่ามันไม่ใช่โอริจินัล เพราะเลกาซี่มันคู่กับเครื่องทวินเทอร์โบ ถ้าไปใส่เครื่องตัวอื่นมันดูไม่ค่อยเดิมๆเท่าไหร่ อันนี้เป็นเรื่องของความรู้สึกล้วนๆ

ออฟไลน์ tems

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:20:39 AM »
ขอถามนอกเรื่อง อิม 1.8 เดิม เอาไปใส่เทอร์โบด้วยได้ไหม,,,, ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้างครับ งบซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 05:39:05 PM »
 ผมเคยมีนิวเลวากอน2คัน ทั้งBG5แท้ อีกคันวางเครื่องอิมออโต้ โบเดี่ยว ผลก็ออกมาตามที่เจ้าของกระทู้ว่าละครับ
ปัจจุบันยังแอบไปซื้อตัวซีดานมาแต่งเป็น RS ส่วนเครื่องที่ใช้ แน่นอนครับ อิมปี97ออโตโบเดี่ยว แรง ประหยัด ขับมันส์ครับ

ออฟไลน์ fasai.water

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:26:31 PM »
ผมกำลังจะเปลี่ยนเครื่องเป็นโบเดี่ยวหล่ะ....ตามๆกันไปเจอปัญหาจุกจิกมากตั้งแต่โดยลื้อเครื่องยนต์

ออฟไลน์ Cockroach

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:57:22 PM »
เคยขับ โอเล ทวินโบ ขับสบายไหลลื่น ไม่ขาดตอนไม่เสียอารมณ์
ตอนนี้ขับ นิวเลโบเดี่ยว รู้สึกได้อารมณ์ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มีข้อดีข้อเสียคนละอย่างนะครับ อยู่ที่สไตล์ของคนขับ