ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงรายไปครั้งดียว....เที่ยวไม่หมด  (อ่าน 53902 ครั้ง)

ออฟไลน์ OPELU

• *
  • Popular Vote : 1
เชียงรายไปครั้งดียว....เที่ยวไม่หมด
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:22:58 AM »
เมื่อช่วงเหตุการณ์ไม่ปกติสุขในกรุงเทพที่ผ่านมา
เนื่องจากที่ทำงานมีเจ้าหน้าที่หลายคนที่ต้องขึ้นกับคำแนะนำของสถานทูต จึงให้ปิดที่ทำงานและแนะนำให้ทุกคนอพยพออกจากกรุงเทพ
โอเปิ้ลเลยเลือกไปเชียงรายค่ะ    emo30o

ไปครั้งก่อน ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว ไปอยู่อาทิตย์นึงก็ยังเที่ยวไม่หมดค่ะ
เชียงรายเป็นเมืองที่มีพื้นที่กว้างใหญ่จริงๆ สำหรับโอเปิ้ล และมีที่ที่น่าสนใจอยู่มาก จึงคิดว่าอยากมาเล่าให้กันฟังค่ะ เผื่อเป็นไอเดียสำหรับคนที่ไม่เคยไป
กลับมาครั้งที่แล้วยุ่งมากๆ พอหายยุ่ง ก็ยุ่งอีก (มีปัญหาชีวิต....ยังเซ้งอยู่)  ก็เลยไม่ได้โพสเรื่องเชียงรายสักที ไปครั้งที่ 2 กลับมา ต้งอโพสค่ะ ไม่งั้นไม่ได้โพสอีก เพราะเดี๋ยวจะไม่อยู่อีกแล้ว

อารัมพบทมาเยอะ...ขอเริ่มเล่าเลยละกันค่ะ

ก็เดินทางโดยรถยนต์ตามเคยค่ะ ก็ไปเรื่อยๆ ไปแวะกินอาหารมื้อบ่ายที่ตาก ร้านนี้คนท้องที่แนะนะค่ะ
ร้านอยู่ติดแม่น้ำ นั่งกินไป ชมวิวไปได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 01:23:36 AM โดย OPELU »
LIQUI MOLY by Opel Trading Co., Ltd.

• *
Re: เชียงรายไปครั้งดียว....เที่ยวไม่หมด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:30:44 AM »
ร้านนี้เป็นร้านอาหารไทย รสชาดค่อนข้างจัด อร่อยดีค่ะ
LIQUI MOLY by Opel Trading Co., Ltd.

• *
Re: เชียงรายไปครั้งดียว....เที่ยวไม่หมด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:41:28 AM »
ไปถึงเชียงรายเย็นเลยค่ะ คืนแรกพักที่ในเมือง
โรงแรมนี้เป็นแนวแบบชาวบ้านแบบธรรมชาติจริงๆ เขาบอกว่าทำเลียนแบบชาวเขาเผ่านึงค่ะ แต่อาจไม่ดิบเท่าเขา
พวกศิลปินทั้งหลาย และชาวต่างชาติชอบกันมาก (โดยส่วนตัว..โอเปิ้ลไม่ค่อยชอบแนวนี้เท่าไหรค่ะ)

NAGA HILL

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:45:49 AM »
ที่พักเป็นอย่างนี้ค่ะ เห็นแล้วกลัวยุงกัด   emo41o

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:51:33 AM »
บรรยากาศในห้อง และห้องน้ำค่ะ

ลืมบอกค่ะว่าไม่มีแอร์ แต่ไปตอนปลายหนาว....ก็เลยยังหนาวมากในตอนกลางคืนค่ะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:56:54 AM »
คืนนี้กินมื้อค่ำที่นี่เลยค่ะ ลองดู แล้วก็เหนื่อยง่วงแล้วด้วย    emo51o

ส่วนนี้เป็นทั้งร้านอาหาร ต้อนรับและแคชเชียร์ด้วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:58:25 AM »
สั่งเครื่องดื่มก่อนเลย

เขามี MOJITO ด้วย ต้องลองค่ะ

รสชาดใช้ได้เลยทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:10:18 AM »
อาหารก็สั่งแบบพื้นๆ แบบไม่เสี่ยงค่ะ  emo20o

ปลาฉู่ฉี่ (เขาแนะนำ) 
แกงจืด
ยำแหนม
แต่ที่นี่ดีมีข้าวกล้องเสิร์ฟด้วย   emo2o

รสชาดอาหารไทยแบบฝรั่งค่ะ พอกินได้ แต่ก็ไม่ได้แย่นะค๊ะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:15:13 AM »
มีอาหารคาว แล้วก็ต้องมีของหวานค่ะ เดี๋ยวไม่ครบคอร์ส

ถามพนักงาน เขาแนะนำ New York Cheese Cake
ฟังแล้วอลังการจริง อยู่ไกลอย่างนี้ยังมี Cheese Cake กิน ก็ไม่กินไม่ได้แล้ว ก็ยังจะไปถามเขาว่า "Highly Recommended" รึเปล่า
แต่เขาตอบว่า "Recommended" เฉยๆ ครับ   
สรุปก็โอเคค่ะ ไม่ถึงกับอร่อยสุดยอด แต่ก็โอเคนะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:20:13 AM »
กลางคืนอากาศเย็นเลยทีเดียว

ตอนสายๆ ก็ยัง 19-20 องศา

ชานบ้านน่ารักดี มีเปลให้นั่งเล่น นั่งชิลได้

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:21:26 AM »
เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเล่าต่อค่ะ      emo56o

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:28:49 AM »
เห็นแล้วหิวเลยยยย
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:32:48 AM »
บรรยากาศ ที่พักน่าไปม๊กมากๆๆๆ emo77o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:43:32 PM »
เชียงรายเป็นเมืองแห่งศิลปะ เมืองของศิลปินมีชื่อเสียงหลายท่าน

มาถึงนี้แล้วต้องแวะไปหาเพื่อนซะหน่อย
ต้องขอบคุณเพื่อนศิลปินชื่อ "อังกฤษ" คนนี้ที่ช่วยแนะนำที่เที่ยวที่ชมศิลปะในเมือง

เขาเปิดร้านเล็กๆ น่ารักๆ มีบริการเครื่องดื่ม ส่วนชั้นบนเป็นแกลเลอรี่ และที่ทำงานศิลปะของเขาค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 10:46:35 PM โดย OPELU »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:48:09 PM »
งานปั้นที่ดูแปลกตาที่เขาปั้นนี้ เขาใช้หน้าเขาเป็นแบบพิมพ์ เก๋ดี