ผู้เขียน หัวข้อ: ความรัอนเครื่องยนต์  (อ่าน 4550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Roys Bingo

• *
  • Popular Vote : 0
ความรัอนเครื่องยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 02:15:37 AM »
ผมใช้หน้าหมูวางคอแดง อยากถามเรื่องความร้อนเครื่องยนต์สมควรอยู่เท่าไรเวลาเร่งความเร็วต่อเนื่อง ถ้าเกิน100องศา จะมีปัญหาไหมครับ ถ้ามีปัญหาสมควรไปตรวจสอบจุดไหนครับ ความร้อนจะขึ้นช่วงขึ้นเขาครับ ตรวจสอบน้ำหม้อน้ำแล้วก็ไม่ขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 02:24:48 AM โดย Roys Bingo »

ออฟไลน์ somsrina9

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ความรัอนเครื่องยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 09:15:06 AM »
ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันว่ามันต้องอยู่ที่กี่องศา ผมอยากจะรู้มากจริงๆ

ออฟไลน์ Artlive_gda

• *
  • Popular Vote : 7
Re: ความรัอนเครื่องยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 11:05:40 AM »
สวัสดีครับ ปกติเครื่องยนต์อุณภูมิน้ำหล่อเย็น อยู่ราวๆ 80-85 ครับ อันนี้ของเครื่องยนต์ไม่มีโบนะ แต่ซูบารุ  นี่ทั่วไปอยู่ที่ 90 ถือว่าปกติ แต่ที่อุณภูมิสูงถึง 90 น่าจะมาจากพัดลมระบายความร้อน ทำงานไม่เต็มที่ เพราะก่อนนี้ตอนนี้พัดลมหม้อน้ำผมปกติ  อณห๓ูมิไม่เคยถึง 90 เลย วิ้งอัดได้ตลอด  แต่พอ พัดลมทำงานไม่เต็มที เวลาอัดนาน ขึ้นเขาต้องใช้เกียต่ำนานๆ ความร้อนขึ้นเลย ..ขึนจน 110 ก้อัดจนกว่าวิ้งได้เร็วขึ้น  อุณภูมิก็ค่อยๆลดลง  มาพบว่าเป็นที่พัดลมอีกข้างหมุนได้ช้าไม่แรงเหมื่อนเดิม  ระบบน้ำหล่อเย็น ตรวจเช็คไม่ให้มีจุดรั่ว ไม่มีอารอุดตันภายใน และ ตัวพัดลมทำงานหมุนได้ดี ทั้งสองตัว ผมว่าความร้อนเครื่องจะไม่เกิดเลย