ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่คิดว่าความเกรงใจจะทำให้กลายเป็นคนโง่ กระทู้ (สคซ) ส่งความซวยส่งท้ายปี  (อ่าน 5968 ครั้ง)

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
จากกระทู้นี้ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95958.0.html ผมได้ทำการติดต่อขอซื้อแอร์โฟลมิเตอร์จากผู้ขายชื่อ limk@korat  ซึ่งได้รับนัดของกันวันที่ 26 ตอนเย็น ก่อนที่จะมีการนัดรับของคนขาย limk@korat คุยดีเป็นกันเองมาก ผมรู้สึกเกรงใจที่ิเขาต้องเสียเวลาเอาของมาให้จึงรับของมา แต่ไม่คิดว่าพอขายของได้แล้วจะกลายเป็นอีกคนนึงเลย  พอกลับถึงบ้านผมได้เอาของให้พี่ชายดูเขาบอกว่านี่หรือคือของใหม่แกะกล่อง ผมจึงได้ติดต่อกลับไปยังผู้ขายเพื่อขอคืนของ เขาบอกว่าตอนนั้นเขากำลังขับรถกลับบ้านที่ต่างจังหวัดอยู่ ยังไงส่งทางพัสดุกลับไปให้เขาได้ ซึ่งวันนี้ผมได้ทำการส่ง sms ขอที่อยู่ทางผู้ขาย limk@korat ไปก็ไม่ได้รับการติดต่อกลับมา ผมพยายามโทรติดต่อไปตั้งแต่ตอนสายเพื่อส่งของคืนให้เขาโดยเร็วเพื่อที่เขาจะได้แน่ใจได้ว่าผมไม่ได้เอาของเขาไปลองใส่ในรถ  โทรศัพท์สามารถติดต่อได้ทั้งวันแต่ไม่มีผู้รับสาย ถ้ายังไงไม่ให้ผมคืนของก็ขอให้บอกมาเลยดีกว่า ผมจะได้ไม่ต้องโทรติดต่อไปอีก ผมเคยคิดว่าในกลุ่มผู้ใช้รถ ซูบารุ กลุ่มเล็กๆจะมีแต่คนที่สามารถคุยกันรู้เรื่อง เป็นคนที่สามารถรักษาคำพูดตัวเองได้ แต่ตอนนี้ผมเริ่มรู้แล้วว่าไม่ว่าจะเป็นคนกลุ่มเล็กหรือกลุ่มใหญ่ก็มีทั้งนั้นที่พูดแล้วไม่รักษาคำพูดตัวเองได้ไม่มีความเป็นลูกผู้ชายเลย ขอให้ความเกรงใจของผมครั้งนี้เป็นบทเรียนสำหรับตัวเอง และอาจจะมีประโยชน์กับคนอื่นๆว่าถ้าเราเกรงใจเขามากในที่สุดเราก็จะกลายเป็น คนโง่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2018, 11:46:23 AM โดย New Le gray »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: ไม่คิดว่าความเกรงใจจะทำให้กลายเป็นคนโง่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 03:37:38 PM »
ในกระทู้ที่ลง เขา copy ข้อความ และเบอร์โทรผมไปลงนะครับ เบอร์ 0867841555 น่ะครับ
ไม่รู้ว่าเจตนาคุณ limk คืออะไรครับ ผม capture รูปไว้แล้วนะครับ

ส่วนตัว air flow ผมไม่มีความเห็นครับ ผมเคยขายให้คุณ limk ไปจริงครับ แต่น่าจะตั้งแต่ปี 2015-2016 แล้วครับ

• *
Re: ไม่คิดว่าความเกรงใจจะทำให้กลายเป็นคนโง่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 03:45:42 PM »
ในกระทู้ที่ลง เขา copy ข้อความ และเบอร์โทรผมไปลงนะครับ เบอร์ 0867841555 น่ะครับ
ไม่รู้ว่าเจตนาคุณ limk คืออะไรครับ ผม capture รูปไว้แล้วนะครับ

ส่วนตัว air flow ผมไม่มีความเห็นครับ ผมเคยขายให้คุณ limk ไปจริงครับ แต่น่าจะตั้งแต่ปี 2015-2016 แล้วครับ
คุณ limk ครับ เอาของที่ผมเคยขายให้ มาลงขายต่อ ก็ไม่ใช่เรือวแปลกหรอกนะครับ แต่คุณ copy ข้อความ รูป และเบอร์โทรของผม มาลงแบบนี้ เจตนาคืออะไรครับ ถ้าการซื้อขายของคุณมีปัญหา แล้วคนโทรตาม ก็เข้าใจผิดว่าต้องตามที่เบอร์ผมน่ะสิครับ ผม capture รูปไว้ ตามที่แนบมานี้ ช่วยชี้แจงเจตนาด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 10:19:18 PM »
วันนี้โทรไปทั้งวันคนขาย limk@korat ก็ไม่ยอมรับสาย  :bbbear_29:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2017, 10:07:16 PM โดย New Le gray »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 08:23:57 AM »
นี่หรือคือสภาพของใหม่แกะกล่อง  :bbbear_18:

ตระแกรงโดนกระแทก ยางขอบฉีกขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2017, 09:14:51 AM โดย New Le gray »

• *
ตอนนี้คนขาย limk@korat ปิดเบอร์หนีความรับผิดชอบไปเเล้วครับติดต่อไม่ได้เลย ให้ฝากข้อความอย่างเดียวแต่ไม่เคยโทรกลับ  ขอให้เป็นความซวยส่งท้ายปีของผมแล้วกันนะครับ ที่ไปหลงเชื่อคำพูดของคนไม่มีสัจจะ ตอนนี้รอเพียงคนขายจะแสดงความเป็นลูกผู้ชายกล้ารับผิดชอบคำพูดของตัวเองแล้วกล้าติดต่อกลับมา แต่ดูจากการกระทำแล้วคนขาย limk@korat คงไม่ใช่ลูกผู้ชายแน่นอน
 :bbbear_13:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2017, 10:09:06 PM โดย New Le gray »

• *
ตอนนี้คนขายปิดเบอร์หนีความรับผิดชอบไปเเล้วครับติดต่อไม่ได้เลน ขอให้เป็นความซวยส่งท้ายปีของผมแล้วกันนะครับ ที่ไปหลงเชื่อคำพูดของคนไม่มีสัจจะ ตอนนี้รอเพียงคนขายจะแสดงความเป็นลูกผู้ชายกล้ารับผิดชอบคำพูดของตัวเองติดต่อกลับมา  :bbbear_13:
ผมไปลงในกลุ่ม facebook อีกทางแล้วนะครับ เพราะทางผมก็เสียหายเหมือนกันครับ ที่เขาลงว่าเบอร์ผมเป็นผู้ขาย อาจมีคนเข้าใจผิดได้
เอาใจช่วยให้ตกลงกันได้ละกันครับ

• *
ผมไปลงในกลุ่ม facebook อีกทางแล้วนะครับ เพราะทางผมก็เสียหายเหมือนกันครับ ที่เขาลงว่าเบอร์ผมเป็นผู้ขาย อาจมีคนเข้าใจผิดได้
เอาใจช่วยให้ตกลงกันได้ละกันครับ
ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยเอาไปลงให้ผม  เพราะเขาคงรู้มั้งครับว่าผมไม่ได้เล่นทั้งไลน์ ทั้งเฟซบุ๊ค เขาเลยไม่แคร์น่ะครับ ผมก็ทำใจแล้วล่ะครับ คงไม่รอเขาติดต่อมาแล้ว  ขอโทษคุณ saran_1st ด้วยนะครับที่ตอนแรกผมไม่ได้ดูว่าเป็นเบอร์ของคุณน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2018, 08:47:41 AM โดย New Le gray »

• *
ตอนที่ซื้อคนขาย limk@korat บอกว่ายังไม่เคยลองใส่ แต่รูน๊อตมีร่องรอยการใข้งาน  :bbbear_27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2017, 03:48:52 PM โดย New Le gray »

• *
สภาพแอร์โฟลของใหม่ คนขาย limk@korat บอกว่ายังไม่เคยใช้งาน แต่เหมือนถูกขัดทำความสะอาดมา

ตอนรับของตัวแอร์โฟลถูกเคลือบมาด้วยน้ำยาทำให้ดูเหมือนของใหม่ไม่เห็นรอยของการถูกขัด

พอเอาผ้าชุบน้ำเช็ดจึงเป็นอย่างที่เห็นในรูปครับ นี่หรือคือของใหม่ ย้อมแมวชัดๆเอาของเก่าใช้งานมาแล้วมาลงขายว่าเป็นของใหม่แกะกล่อง  :bbbear_14:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2017, 10:15:10 PM โดย New Le gray »

• *
กับอันนึ้ของที่ใช้งานอยู่ก่อนเปลี่ยน

• *
ภาพเปรียบเทียบของใหม่(ใส่ใช้งาน)กับของเก่า  :bbbear_41:

• *
กระทู้ส่งท้าย (สคซ) ส่งความซวยส่งท้ายปี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 01:55:38 PM »
จากประสบการณ์ครั้งนี้ของผมขอให้ความเกรงใจ ความเชื่อในคำพูดของคน(ไม่มีสัจจะ)ของผมกระทู้นี้ เป็นการ ส่งความซวย ส่งท้ายปีนี้  ต่อไปถ้าผมจะซื้ออะไรจากใครอัก คงต้องใช้เวลาตัดสินใจให้นานกว่านี้ เงินของเราดีๆใช้ชำระหนี้ได้ถูกต้องตามกฎหมาย น่าจะซื้อของที่มีสภาพดีตามที่คนขายโฆษณา ถ้าเราเห็นสภาพของไม่เป็นไปตามที่คิด ผมก็จะไม่เกรงใจอีก(ที่นัดให้เอาของมาดู) จะกล้า ปฏิเสธ โดยไม่ต้องรับของมาเพื่อความไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป ขอให้คนขายซึ่งมีลูกได้ปฎิบัติให้เด็กๆเห็นในสิ่งที่เขาทำ(พูดแล้วไม่รักษาคำพูด) เพราะเด็กๆคงต้องทำตามแบบที่ผู้ใหญ่ทำให้ดูและขอให้ลูกทำตามอย่างที่เขาทำต่อไปแล้วกัน หวังว่าประสบการณ์ของผมอาจเป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้างไม่มากก็น้อย หรืออาจจะไม่มีใครได้ประโยชน์อะไรก็ได้ เพราะคงไม่มีใครที่เป็น คนโง่ แบบผม
 :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2018, 03:32:52 PM โดย New Le gray »

• *

• *