ผู้เขียน หัวข้อ: ซูบารุ XV ปี 2013 วิ่งทางตรงมีเสียงดังกรุบๆๆๆๆ  (อ่าน 2977 ครั้ง)

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
ซูบารุ XVของผม  ปี 2013 วิ่ง 120,000โล เข้าเช้คที่ศูนย์มาโดยตลอด (ไม่เคยเข้าอู่นอก)

วิ่งทางตรงๆ ความเร็วถึงประมาณ 50 km/hr เมื่อเหยียบคันเร่งจะมีเสียงดังกุบๆๆๆๆ ที่บริเวณล้อหน้า
เมื่อผ่อนคันเร่งเสียงจะเบาลงหรือหายไป
จากการตรวจสอบอย่างรอบคอบในหลายๆส่วน ได้ความว่า เพลาขับชำรุดครับ
จึงนำรถมาปรึกษาโรงงานแถวเทพารักษ์ ถอดออกมาดูพบว่า ‘สายรัดยางครอบหัวเพลาขับด้านขวา ถูกใส่ไว้เฉยๆแต่ไม่ได้รัดไว้”
ทำให้จารบีข้างในหลุดออกมาหมดและเพลาเจ๊งในที่สุด ซึ่งสาเหตุนั้น เจ้าของโรงงานให้ความเห็นว่าน่าจะมาจาก

1.เข็มขัดรัดยางหุ้ม ดีดตัวคลายออกมาเอง
2.ช่างที่ศูนย์เปิดยางหัวเพลาขับเพื่อตรวจสอบ แล้วลืมรัดเข็มขัดเข้าไปเหมือนเดิม
3.ช่างวางยา คลายเข็มขัดรัดยางหัวเพลาขับไว้ เพื่อให้จารบีออกมาหมดแล้วเพลาขับก็จะพังในที่สุด

เป็นไปได้อย่างใดอย่างหนึ่ง สุดแล้วแต่ว่าอย่างใดจะบังเกิดกับผม

และก็ได้ความรู้เพิ่มเติมว่า เพลาขับยี่ห้อ NTN นี้ ผลิตในประเทศและมีคุณภาพไม่ทนทาน เสียง่าย ซึ่งนอกจาก XV แล้ว จะใช้ใน Mazda2 และ Toyota Erika ด้วย ทำให้ต้องเปลี่ยนทิ้งในเวลาอันรวดเร็ว ซึ่งหากใช้ยี่ห้ออื่นๆ จะมีอายุการใช้งานยาวนานกว่านี้มาก

#เพื่อเป็นข้อมูลกับพี่น้องสมาชิกครับ 😊😊😊😊😊😊😊

ออฟไลน์ Ta

• *
  • Popular Vote : 7
Re: ซูบารุ XV ปี 2013 วิ่งทางตรงมีเสียงดังกรุบๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 02:07:49 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ subaru fan edition

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ซูบารุ XV ปี 2013 วิ่งทางตรงมีเสียงดังกรุบๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 11:12:47 AM »
ใช้ซูมานาน เคยเปลี่ยนเพลาเซียงกงมาเยอะ ใหม่ก็เคย ขอให้ความเห็นครับ
สายรัดหลุด เป็นอันนี้แหละครับ
ถอดสายมาเช็ค ไม่น่าใช่ ยกเว้นตอนซื้อเซียงกง ต้องลูบดูสภาพ
วางยา ไม่เคยคิดเลยครับ
NTN เป็นผู้ผลิตเพลาขับรายใหญ่ของโลก ไม่ว่าจะผลิตที่ไหนไม่มีต่ำกว่ามาตรฐานหรอกครับ เหมือนไอโฟนน่ะแหละ
ถ้าฝุ่นเข้า เพลาไหนๆก็เจ๊งหมดแหละครับ