ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Forester ครับ มีคำถามเกี่ยวกับเครื่อง Boxer  (อ่าน 3156 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsi11

• *
  • Popular Vote : 0
สนใจ Forester ครับ มีคำถามเกี่ยวกับเครื่อง Boxer
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 09:31:52 AM »
ตอนแรก ว่าจะเอา New CX-5 ที่กำลังจะออก แต่พอได้ไปลองนั่ง Forester นี่ สุดยอดเลย นั่งสบายมาก แถมดูรีวิว ต่างๆ ช่วงล่าง น่าจะดีที่สุดในกลุ่มเลย ปกติ ชอบความเงียบ วิทยุบางทีก็ไม่ได้เปิดเลย มีพ่อแม่มานั่งด้วย บ่อยเหมือนกัน เลยคำนึงถึงความโปร่งโล่งสบาย ขับสบายๆ ใช้รถค่อนข้างเยอะ ประมาณปีละ 45000-50000 km แต่ติดอยู่ตรง

1. ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ Boxer เลย ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ อู่นอกซ่อมได้ มั้ยครับ
2. ค่าบำรุงรักษา พวกอะไหล่ ของศูนย์ราคาเป็นยังไง
3. ปัญหาส่วนตัวของ Forester ถ้าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ก็รับได้ครับ ถ้าไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง

ส่วนตัว ไม่ค่อยประทับใจกับรถประกอบมาเลย์เลย แฟนใช้ CX-5 ตัวปัจจุบันอยู่ ประกอบห่วย และ สีบางมาก คุณภาพการประกอบต่ำกว่าเมืองไทย

ออฟไลน์ sv14

• *
Re: สนใจ Forester ครับ มีคำถามเกี่ยวกับเครื่อง Boxer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 05:30:12 AM »
ขอตอบที่ละข้อนะครับ
1.อู่นอก แนะนำอู่ที่ซ่อมSubaru ครับมีหลายอู่ที่เก่งมากจะชำนาญในเครื่องBoxerมากกว่า แต่ถ้าอู่ที่ไม่ใช้อู่ที่ซ่อมมา ผมเห็นหลายอู่ก็วิเคราะห์ปัญหาและซ่อมได้นะ

2.ราคาพอๆกะเจ้าตลาดครับ ถ้าเข้า0 เคลมอะไหล่เครื่องยนต์ และ ช่วงล่าง อาจรอนานนิดนึง แต่ถ้าซื้ออะไหล่เองบ้างทีอาจมีเลย
อยู่ที่ระบบขั้นตอนการอนุมัติของ0 ครับ อะไหล่Body รอนานหน่อย

3.ไม่ค่อยมีนะครับ เห็นจะมีก็สวิทย์ไฟเบรค จะเสียง่าย ที่มันจะพ่วงกะระบบสตาร์ท ซื้อเก็บเป็น spareไว้ ตัวหนึ่งไม่กี่ร้อยครับ

ออฟไลน์ suwitcha

• *
Re: สนใจ Forester ครับ มีคำถามเกี่ยวกับเครื่อง Boxer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 07:23:57 AM »
สำหรับตัวรถ เรื่องเก็บเสียงนี่คงไม่ใช่จุดเด่นครับ ขับๆ อยู่ รถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆ วิ่งมาข้างๆ มีตกใจครับ

ออฟไลน์ wsi11

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:55:19 AM »
ขอตอบที่ละข้อนะครับ
1.อู่นอก แนะนำอู่ที่ซ่อมSubaru ครับมีหลายอู่ที่เก่งมากจะชำนาญในเครื่องBoxerมากกว่า แต่ถ้าอู่ที่ไม่ใช้อู่ที่ซ่อมมา ผมเห็นหลายอู่ก็วิเคราะห์ปัญหาและซ่อมได้นะ

2.ราคาพอๆกะเจ้าตลาดครับ ถ้าเข้า0 เคลมอะไหล่เครื่องยนต์ และ ช่วงล่าง อาจรอนานนิดนึง แต่ถ้าซื้ออะไหล่เองบ้างทีอาจมีเลย
อยู่ที่ระบบขั้นตอนการอนุมัติของ0 ครับ อะไหล่Body รอนานหน่อย

3.ไม่ค่อยมีนะครับ เห็นจะมีก็สวิทย์ไฟเบรค จะเสียง่าย ที่มันจะพ่วงกะระบบสตาร์ท ซื้อเก็บเป็น spareไว้ ตัวหนึ่งไม่กี่ร้อยครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ 338lapua

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:47:28 AM »
ที่สำคัญ,มันขับสี่,นะครับ มั่นใจในความปลอดภัยได้เลยครับ หมาวิ่งตัดหน้านี่โยนหลบไม่ต้องกลัวเสียอาการเหมือนรถขับสองครับ