ผู้เขียน หัวข้อ: เลกาซี BL 2.0GT turbo วาง LPG โดนัท วิ่งมา 14000 กม ผ่านอุ้งผางทีลอซูยังดีอยู่  (อ่าน 16099 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
ดูน่าสนใจดีนะครับพี่

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
.

36,500 บาท เนี่ย รวมค่าของและค่าแรงทั้งหมดแล้วหรือคร๊าบ
ราคาไม่แพงเลย สำหรับหัวฉีด  ยิ่งได้ถังโดนัท กับ ฝีมือเนียบๆ เนี่ย เยี่ยมเลยคร๊าบ
ขอชื่อร้านและเบอร์โทรหน่อยสิคร๊าบ

.

ชื่อร้านอยุธยา คาร์แก๊ส  อยู่ที่ตัวอยูธยาคับ  โทรศัพท์     0819470300    
สภาพร้านเล็กๆตามลิ้งค์นี้เลย      
http://www.dodee.in.th/view.php?No=48  
แต่ฝีมือหายห่วงแถมมีถนนให้วิ่งจูนไม่จำกัดด้วย
ราคารวมค่าแรงค่าของหมดแล้วคับ  แต่เค้าอาจลดให้ผมพิเศษด้วยสนิทกันมาก    แต่ว่าตัวถังโดนัทผมไปหามาเองตอนนั้นที่ติดตั้งถังหาไม่ได้
ผมใช้ของนอก ประเทศโปแลนด์วาวล์ก็วาวล์ต่างประเทศด้วย      แต่ตอนนี้ไม่ทราบถังโดนัทจะพอหาได้แค่ไหนต้องลองคุยกันดูคับ แต่ราคาของค่าของค่าแรงงานผมก็ว่าไว้ตอนต้นแล้วคับผมติดมาราคานี้แหละ   
ตอนนี้วิ่งมาหลังจากติดตั้ง  6000  กม.แล้วติดตั้ง 22 พย. 52    
สัปดาห์หน้าจะพาไปเที่ยวทีลอซู อ.อุ้มผาง จ.ตาก  จะไปมันด้วยแก๊สนี่แหละ  ขึ้นเขาสบายๆ
 ตอนนี้ติดออยคูลเลอรืเข้าไปน้ำมันเครื่องเย็นมากผิดปกติลดไปตอนอัดๆ 30 องศา  จากอุณหภูมิ 100 เหลือ 70 องศา เศษยิ่งอากาศเย็นๆยิ่งร่วงไปอีก   แต่แรงดันน้ำมันเครื่องกลับมากขึ้น   น่าจะช่วยยืดอายุวาวล์ได้เยอะขึ้น เพราะน้ำมันเครื่องน่าจะพาความร้อนในห้องเผาไหม้ไปทิ้งได้บ้างแหละ   รายละเอียดลิ้งค์นี้เลย  
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=60188.0        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2010, 10:01:12 PM โดย 066043415 »

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
น่าสนใจมากเลยครับ

• *
 สองวันที่ผ่านมา จันทร์ถึงพุธที่ 18 -20  มค. 53  เอาขึ้นไปบนยอดภูหินล่องกล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก แก๊สล้วนๆขึ้นลงอยู่ 2 เที่ยวเพราะมีธุระที่ตีนเขา     กำลังเครื่องที่วิ่งโดยแก๊สไม่มีตกไต่เขาสบายมาก   น้ำมันเครื่องก็ไม่ร้อนเพราะออยคูลเลอร์ช่วยไว้
แรงอัดมันเครื่องก็ไม่ตก     แล้ววิ่งกลับอุตรดิตถ์      เครื่องยังสดดีอยู่คับ ...........
พรุ่งนี้จะไปธุระทีอุ้มผาง  จ.ตาก  พักโรงแรมทีลอซูฯจะพาไปด้วย พิชิต พันกว่าโค้งโดยแก๊ส  อาจจะต้องสลับน้ำมันบ้างแล้วเพราะทางโหดเหลือหลาย   แล้วจะรายงานให้ทราบว่าเครื่องเทอร์โบวาวล์แปรผันทั้งไอดีไอเสียจะไปรอดไหมกับแก๊สแอลพีจี   ว่างจะถ่ายรูปมาให้ดูด้วยว่าไปจริง      มีรูปบนยอดภูหินล่องกล้าด้วยแต่ยังไม่ได้ลงคับ    ขอไปนอนเอาแรงก่อนแล้วพรุ่งนี้ขับรถไกลมาก  และทางโหดสุดๆ  

กลับมาจากอ.อุ้งผาง จ.ตาก   ทีลอซูแล้ว  แต่ไม่ได้เอาขึ้นไปบนน้ำตกต้องใช้ปิคอัพโดยเฉพาะเพราะทางโหดมาก   วิ่งไปจอดที่อ.อุ้มผาง 
รถยังเป็นปกติดีมากคับ  เสียงเครื่องยนต์  เสียงวาวล์เงียบสนิท  วิ่งแก๊สบ้างเวลาขึ้นทางโหดๆก็สลับน้ำมันบ้าง  รูปลิ้งค์นี้เลย
 http://www.dodee.in.th/view.php?No=48
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 04:37:19 PM โดย 066043415 »

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
ผ่านมาปีครึ่งแล้ว ราคาน้ำมันตอนนี้ก็ขึ้นเอาๆ รบกวนพี่กุ้ง update ผลการใช้งานด้วยครับ กำลังสนใจจะติดแก๊สบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
ตอนติดก็อ่านกระทู้นี้เสริมความมั่นใจเหมือนกันครับ
GC วางคอขาว ตากลม Triptronics ติดมา ตั้งแต่ก่อนสงกรานต์ ตอนนี้ทะลุ 6000 โลไปแล้ว ยังไม่มีอะไรครับ นอกจากประหยัดดี น่าจะคืนทุน ภายใน 2 เดือนครับ

รบกวนพี่เจ้าของกระทู้ด้วยครับ ว่า เป็นไงมั่ง

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
 emo72o ขอแชร์อีกเสียงครับ..รถผม GC คอยกลางติดแก็สเมื่อ มี.ค.53 จนถึงปัจจุบันอาการปกติครับ..ยี่ห้อ ag หัวฉีดหม้อต้มโทมาเซโต้ ถังแคปซูล 58 ลิตร อัตราการบริโภคพอรับได้ครับ..เมื่อเทียบกับน้ำมัน..น่าจะอยู่ที่ประมาณ 2 บาทกว่าต่อ กม.วิ่งใช้งานปกติ..กดบ้างเป็นครั้งคราว...ตอนเช้าวิ่งออกจากบ้าน..โดยน้ำมันจะตัดเป็นแก็สประมาณ 1 กม.กว่าๆ...เคยขับยาวๆขึ้นเขาบ้าง...อัตราเร่งลดไปบ้าง...แต่โดยรวมผมพอใจครับ..เมื่อวันก่อน..มีเพื่อนขับ gf ย้ายมาจาก กทม.มาอยู่เชียงใหม่โทรมาสอบถามเกี่ยวกับเรื่องจะติดตั้งแก็ส..เพราะใช้รถมากเหลือเกินหมดน้ำมันไปเป็นแสน..ผมให้คำแนะนำและได้คุยกันพอสมควร..สังคมชาวซูเราดีอย่างนี้แหละครับ..คงได้เจอกันแน่นอนครับ..ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
ผ่านมาปีครึ่งแล้ว ราคาน้ำมันตอนนี้ก็ขึ้นเอาๆ รบกวนพี่กุ้ง update ผลการใช้งานด้วยครับ กำลังสนใจจะติดแก๊สบ้างแล้ว

ถ้าสภาพเครื่องสมบูรณ์ดี  วิ่งในช่วง 120-140  คิดว่าไม่น่ามีปัญหาใดๆ   น่าจะใช้แก๊สได้เกินแสนกิโล 

(ประหยัดโดยเฉลี่ย กิโลเมตรละ 3 บาท   ลองคำนวณระยะเวลาคืนทุนดู)

แต่ส่วนตัวแนะนำว่า   ไม่ควรใช้แก๊สที่ความเร็วเกิน 160 km/hr  โดยเฉพาะวิ่งแช่ยาวๆ   

เพราะความร้อนสะสมในห้องเครื่องจะมาก   และวาล์วอาจจากไปก่อนเวลาอันควร 

ปล.  คันแรก     เครื่อง im ปี 99 เกียร์ manual  280 PS  วิ่งมา  50,000 km 

คันที่สอง   เครื่อง for ปี 04 เกียร์ auto   170 PS  วิ่งมา 26,000 km

ใช้วิ่งทางไกล ประมาณ  95 %  ทั้งสองคัน

:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
จากที่ดู oil Temp และ Water Temp ทำไมของผม ไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ Gassohal ความร้อนไม่หนีกันเลยครับ
Oil Temp ประมาณ 100 ถ้าอัดๆ ร้อยกว่าๆ เคยไล่กะ BM เแช่ 170-180 ความร้อนไปถึงเกือบ 120 อยู่ครั้งนึง เห็นใกล้แตะ เลยผ่อนครับ ก็ Down ลงมาปรกติ
Water Temp อยู่ระหว่าง 90-95 ครับ
ทั้ง 2 ค่า เท่ากัน ไม่ว่าจะเป้น LPG หรือ Gassohal
นี่กำลังว่าจะไปใส่ Oil Cooler ครับ จะได้อัดได้ยาวๆหน่อย

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
จากที่ดู oil Temp และ Water Temp ทำไมของผม ไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ Gassohal ความร้อนไม่หนีกันเลยครับ
Oil Temp ประมาณ 100 ถ้าอัดๆ ร้อยกว่าๆ เคยไล่กะ BM เแช่ 170-180 ความร้อนไปถึงเกือบ 120 อยู่ครั้งนึง เห็นใกล้แตะ เลยผ่อนครับ ก็ Down ลงมาปรกติ
Water Temp อยู่ระหว่าง 90-95 ครับ
ทั้ง 2 ค่า เท่ากัน ไม่ว่าจะเป้น LPG หรือ Gassohal
นี่กำลังว่าจะไปใส่ Oil Cooler ครับ จะได้อัดได้ยาวๆหน่อย

ของผมประมาณนี้ครับ พอๆกัน ซัดไปเรื่อย แต่จะเจอปัญหาหัวเทียน เน่าบ่อยมาก ลองแพลตินั่ม เบอร์6,7 แล้วได้ไม่นาน ไม่เกิน สองอาทิตย์เน่าหมดเลย

อิริเดียม เบอร์6,7 อยู่ได้ไม่เกิน สามหมื่นกิโล เน่าครับ พอดีผมใช้งานทุกวัน กะคร่าวๆเดือนนึงๆ ใช้ประมาณ 3000-5000 กิโล ครับ

ออฟไลน์ SK

• *
  • Popular Vote : 0
 ระบบ หัวฉีด ประเภท เกาะติด กล่อง ECU เดิม ยี้ห้อ autronic ก็ดีนะครับ เครื่อง แรงๆ ej20 เลือก หัวฉีด jet21 สามารถใช้ร่วมกับกล่องแต่งทุกประเภท ครับ ส่วนตัวผม ใช้งาน กับ CRV เครื่อง b20 ประกบฝา b16 ลากรอบ สูง 8-9 พันรอบบ่อยๆ มา4ปีแล้ว วิ่งแบบ openloop หรือ closeloop จูนอย่าให้ lean ติดแรกๆ เป็นห่วง ดู A/F มิเตอร์ ตลอด ใช้งานไปซัก 50000 โล ลองลากรอบ แบบ openloop ดู หาก A/F มันเริ่ม lean  แสดงว่าเริ่มจ่ายแก้สไม่ทันแล้ว ก็ถอด filter ในหม้อต้มออกมาล้างทำความสะอาด ใส่กับเข้าไป ก็ ok แล้วครับ ปัจจุบัน ใช้งานมากกว่า 250000 โล แล้ว ตั้งวาล์วไป 4 ครั้งแล้ว emo72o

• *
 emo52oแวะมาตอบ ใช้มา 70000 โล วิ่งความเร็วสุง 170กม./ชม.ตลอดวาวล็ไม่พังเครื่องยังไม่พัง ขณะเขียนเพิ่งไปแม่สะเรียงแล้วเข้ากทม.แล้ววีงกลับเชียงใหม่  วันนี้อยุ่ชียงรายพรุ่งนี้จะกลับเชียงใหมคับ  emo72o

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
emo52oแวะมาตอบ ใช้มา 70000 โล วิ่งความเร็วสุง 170กม./ชม.ตลอดวาวล็ไม่พังเครื่องยังไม่พัง ขณะเขียนเพิ่งไปแม่สะเรียงแล้วเข้ากทม.แล้ววีงกลับเชียงใหม่  วันนี้อยุ่ชียงรายพรุ่งนี้จะกลับเชียงใหมคับ  emo72o

อยากรบกวนถามว่าได้ทำการบ้านไว้ก่อนมั๊ยครับ หากว่าใช้แก๊สแล้วมีปัญหา จะมีส่วนไหนที่มีผลกระทบบ้าง แล้วค่าอะไหล่ประมาณเท่าไหร่

ใช้รุ่นเดียวกัน เครื่องเดียวกันอยู่ ถ้าจะติด จะได้คำนวณไว้ก่อนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ  emo65o

• *
พังยกออกวางใหม่คับ mush36

ออฟไลน์ Thont

• *
  • Popular Vote : 0
เห็นคุยกันเรื่องติดแก็ส แนะนำหน่อยครับ www.versusthailand.com พี่โจเจ้าของบริษัทเป็นลูกค้าที่ซื้อ Lamborghini กับบริษัท นิช คาร์ ไปครับ ติดดีมาก เป็นทั้งโรงงานผลิต ขายส่ง ติดตั้งแก็สทุกระบบ ครับ ทำดีมากๆๆ ยังไงถ้าจะติดลองดุที่นี่ได้ครับ หรือจะติดกันจริงๆลอง PM มาได้ครับเดี๋ยวผมแนะนำให้ น่าจะได้ราคาพิเศษนะ