ผู้เขียน หัวข้อ: เลกาซี BL 2.0GT turbo วาง LPG โดนัท วิ่งมา 14000 กม ผ่านอุ้งผางทีลอซูยังดีอยู่  (อ่าน 16098 ครั้ง)

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
ด้วยความคันหลังจากควักเครื่อง 2.0 R ออกใส่ 2.0 GT เทอร์โบไม่นาน  รถก็ไม่ได้กินน้ำมันมากมายอะไรแต่อยากทดลองดูคับ   ไปวาง LPG ถังโดนัท 62 ลิตรปรับแต่งถังให้เติมได้ 100 %  ให้วิศวกรเครื่องกลพระจอมเกล้าฯ  ลงมือเองเลย   ด้วยหัวฉีด AC  วิ่งจากกทม.ไปเหนือตลอด  ล่าสุดพาไปขึ้นเขาค้อด้วยพลังก๊าซ  ติดกลางเดือนพฤศจิกายน.52   มาวันนี้ปาเข้าไป 5000 กม.แล้ว วิ่งไม่แพ้น้ำมันคับ  จูนด้วยเครื่อง AF มิเตอร์ยี่ห้ออินโนเวท    ดูรูปรายละเอียดลิ้งค์นี้เลยคับ หากสนใจ

http://www.dodee.in.th/view.php?No=47

:a115: :a115: :a129: :a129:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 12:58:15 AM โดย 066043415 »

ออฟไลน์ tsunami

• *
  • Popular Vote : 0
ด้วยความคันหลังจากควักเครื่อง 2.0 R ออกใส่ 2.0 GT เทอร์โบไม่นาน  รถก็ไม่ได้กินน้ำมันมากมายอะไรแต่อยากทดลองดูคับ   ไปวาง LPG ถังโดนัท 62 ลิตรปรับแต่งถังให้เติมได้ 100 %  ให้วิศวกรเครื่องกลพระจอมเกล้าฯ  ลงมือเองเลย   ด้วยหัวฉีด AC  วิ่งจากกทม.ไปเหนือตลอด  ล่าสุดพาไปขึ้นเขาค้อด้วยพลังก๊าซ  ติดกลางเดือนพฤศจิกายน.52   มาวันนี้ปาเข้าไป 5000 กม.แล้ว วิ่งไม่แพ้น้ำมันคับ  จูนด้วยเครื่อง AF มิเตอร์ยี่ห้ออินโนเวท    ดูรูปรายละเอียดลิ้งค์นี้เลยคับ หากสนใจ

http://www.dodee.in.th/view.php?No=47

:a115: :a115: :a129: :a129:

ขอสอบถามเรืองช่วงล่างด้านหลังไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้างเพราะต้องรับน้ำหนักถังเพิ่มขึ้นอีกต้องเปลี่ยนสปริงหรือโช๊คใหม่หรือป่าว
ผมใช่นิวเลกาซี่เพิ่งจะติดตั้งแก๊สมาเหมือนกันตอนนี้ด้านหลังห้อยลง หน้าเชิ่ดขึ้นอยากจะหาวิธีแก้ไขอยู่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Gc-Bugeye

• *
  • Face-off
ผมใช้มาเกือบห้าหมื่นโลแล้ว กับเครื่องคอแดงตากลม บู๊ต 1.2 บาร์ ถ้าใช้แบบวิ่งทางไกลผมวิ่งแก๊ส100 กิโล จะสับมาเป็นน้ำมัน 20 โล แล้วก็กลับไปใช้ แก๊สอีกสลับไปอย่างนี้เรื่อยๆ และจะวิ่งด้วยน้ำมันในการติดเครื่องเริ่มออกเดินทางและก่อนจะจอดดับเครื่องทุกครั้ง ทุกวันนี้เครื่องยังสมบูรณ์ดีอยู่ และรู้สึกว่ามีเงินเหลือเวลาจ่ายค่าเชื้อเพลิง ประหยัดไปจากการคำนวนคราวๆโลล่ะสองบาท ถ้าครบห้าหมื่นโล ผมก็ได้เครื่องอีกตัว....แต่จะเอามาทำไมเล่าเครื่องเก่าในรถมันยังสดดีอยู่เลย...งั้นเอาเงินที่เหลือไป........ ปล.พอแระพูดมากเดี๋ยวโดนเหน็บเรื่องการใช้แก๊สอีก.....

• *
ขอสอบถามเรืองช่วงล่างด้านหลังไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้างเพราะต้องรับน้ำหนักถังเพิ่มขึ้นอีกต้องเปลี่ยนสปริงหรือโช๊คใหม่หรือป่าว
ผมใช่นิวเลกาซี่เพิ่งจะติดตั้งแก๊สมาเหมือนกันตอนนี้ด้านหลังห้อยลง หน้าเชิ่ดขึ้นอยากจะหาวิธีแก้ไขอยู่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ท้ายยุบไปนิดหน่อยไม่ห้อยจนน่าเกลียด วิ่งก็ปกติดีหน้าไม่เชิดก็เลยไม่ได้แก้คับ  ใส่ถัง 62 ลิตรด้วยแถมบางทีบรรทุกของเต็มท้ายก็ยังวิ่งดีอยู่คับ  สงสัยโช๊คอัพจะใหม่หน่อยเป็นบิลสไตล์คับค่อนข้างแข็งมากเลยไม่มีปัญหานี้  แต่ก็คิดๆจะเสริมสเปเซอร์รองหัวโช๊คทั้ง 4 เหมือนกันจะเอาโช๊คสตัทของทานาเบ่ใส่  เพราะมันโหลดไม่เหมาะวิ่งทางไกล
หากจะแก้ท้ายย้วยน่าจะเสริมสเปเซอร์รองที่หัวโช๊คหลังหนาสัก 1 นิ้ว น่าจะยกขึ้นมาได้บ้างคับ  
ผมใช้มาเกือบห้าหมื่นโลแล้ว กับเครื่องคอแดงตากลม บู๊ต 1.2 บาร์ ถ้าใช้แบบวิ่งทางไกลผมวิ่งแก๊ส100 กิโล จะสับมาเป็นน้ำมัน 20 โล แล้วก็กลับไปใช้ แก๊สอีกสลับไปอย่างนี้เรื่อยๆ และจะวิ่งด้วยน้ำมันในการติดเครื่องเริ่มออกเดินทางและก่อนจะจอดดับเครื่องทุกครั้ง ทุกวันนี้เครื่องยังสมบูรณ์ดีอยู่ และรู้สึกว่ามีเงินเหลือเวลาจ่ายค่าเชื้อเพลิง ประหยัดไปจากการคำนวนคราวๆโลล่ะสองบาท ถ้าครบห้าหมื่นโล ผมก็ได้เครื่องอีกตัว....แต่จะเอามาทำไมเล่าเครื่องเก่าในรถมันยังสดดีอยู่เลย...งั้นเอาเงินที่เหลือไป........ ปล.พอแระพูดมากเดี๋ยวโดนเหน็บเรื่องการใช้แก๊สอีก.....
    ทำมัยต้องสลับน้ำมันวิ่งให้เหนื่อยด้วยคับ  ผมว่าการจูนแก๊สหนามากๆที่ความเร็วสูงๆมันก็ช่วยวาวล์ได้มากอยู่พอดูแล้ว  ยังสงสัยแบบไม่ค่อยรู้ พอดีตอนจูนจับ AF มิเตอร์ช่วยให้ส่วนผสมแก๊สหนามากยอมสิ้นเปลื่องแก๊สเพื่อช่วยอายุวาวล์ไว้  มันยังไมเพียงพอเหรอคับ............เพราะในนิวแคมรีผมซัดยาวหนักๆราว 160-170 กมต่อชม. มา 2 ปีไม่เคยเปลียนน้ำมันเลยก็ยังสดมากอยู่แต่มันเป็นเครื่อง NA  ไม่ใช่เทอร์โบ  หากไม่อยากวิจารณ์ช่วยคุยหลังไมล์ทาง PM ก็ดีน๊ะคับ....จะขอบคุณอย่างสูงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 10:56:01 PM โดย 066043415 »

• *
  • Face-off
สถานะของแก๊สไม่เหมือนน้ำมัน ไม่ว่าจะจ่ายแก๊สหนาอย่างไรไม่สามารถชดเชยการหล่อเลี้ยงบ่าวาว์ลเหมือนน้ำมันได้และการที่เราสลับมาใช้น้ำมันบ้างเพื่อให้หัวฉีดน้ำมันได้มีการยกเปิดทำงานบ้าง ลองคิดดูน่ะครับถ้าตัวหัวฉีดน้ำมันมันอยู่ในห้องเผาไหม้ โดยมีการเผาไหม้ครั้งแล้วครั้งเล่าโดยใช้พลังงานจากแก๊ส โดยไม่ให้มันได้ฉีดน้ำมันผ่านบ้างหัวฉีดจะมีอายุการใช้งานที่สั้นลงและอีกอย่างเวลาใช้แก๊สในรถของผมและอีกหลายๆท่านจะเป็นแบบไม่มีการตัดปั้มน้ำมันเชื่อเพลิงน้ำมันก็จะอัดให้มีแรงดันในระบบตลอดเวลาแต่หัวฉีดน้ำมันจะไม่มีการยกเปิด น้ำมันก็จะไหลกลับสุ่ถังอีกครั้ง ดังนั้นการสลับมาใช่น้ำมันเวลาเดินทางไกลเป็นระยะจึงเป็นการให้ระบบน้ำมันได้ทำงานบ้าง ผมว่าบ่าวาวล์เครื่องยนต์โตโยต้านั้นแข็งพอสมควรผมใช้แก๊สกับกระบะวางเจมาสามปีกว่าแล้วผมลองใช้แบบไม่เคยใช้น้ำมันเลยจนระบบน้ำมันลาโลกไปสองปีแล้วมันก็ยังใช้งานได้ปกติ ที่กล้าลองเพราะเครื่องเจนั้นราคาถูกหาง่าย

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
สถานะของแก๊สไม่เหมือนน้ำมัน ไม่ว่าจะจ่ายแก๊สหนาอย่างไรไม่สามารถชดเชยการหล่อเลี้ยงบ่าวาว์ลเหมือนน้ำมันได้และการที่เราสลับมาใช้น้ำมันบ้างเพื่อให้หัวฉีดน้ำมันได้มีการยกเปิดทำงานบ้าง ลองคิดดูน่ะครับถ้าตัวหัวฉีดน้ำมันมันอยู่ในห้องเผาไหม้ โดยมีการเผาไหม้ครั้งแล้วครั้งเล่าโดยใช้พลังงานจากแก๊ส โดยไม่ให้มันได้ฉีดน้ำมันผ่านบ้างหัวฉีดจะมีอายุการใช้งานที่สั้นลงและอีกอย่างเวลาใช้แก๊สในรถของผมและอีกหลายๆท่านจะเป็นแบบไม่มีการตัดปั้มน้ำมันเชื่อเพลิงน้ำมันก็จะอัดให้มีแรงดันในระบบตลอดเวลาแต่หัวฉีดน้ำมันจะไม่มีการยกเปิด น้ำมันก็จะไหลกลับสุ่ถังอีกครั้ง ดังนั้นการสลับมาใช่น้ำมันเวลาเดินทางไกลเป็นระยะจึงเป็นการให้ระบบน้ำมันได้ทำงานบ้าง ผมว่าบ่าวาวล์เครื่องยนต์โตโยต้านั้นแข็งพอสมควรผมใช้แก๊สกับกระบะวางเจมาสามปีกว่าแล้วผมลองใช้แบบไม่เคยใช้น้ำมันเลยจนระบบน้ำมันลาโลกไปสองปีแล้วมันก็ยังใช้งานได้ปกติ ที่กล้าลองเพราะเครื่องเจนั้นราคาถูกหาง่าย

หัวฉีดเบนซินที่เราใช้กันส่วนใหญ่ มันฉีดเข้าท่อไอดีไม่ใช่เหรอครับ มันไม่ได้เป็น Direct Injection เหมือนเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆบางรุ่น ที่หัวฉีด ฉีดน้ำมันตรงเข้าห้องเผาไหม้  หัวฉีดไม่น่าจะร้อนนะ sick

• *
เอาเป็นวิ่งน้ำมันมั่งก็ดีไม่มีเสียหาย  เสียแต่ตังค์นิดหน่อย      แล้วคราวนี้ใช้น้ำมันอะไรดี  ผมว่าน่าจะ 95   หรือ 95 แก๊สโซฮอล์   แต่ตามต่างจังหวัดไม่มี 95  มีแต่ 91  กับแก๊สโซฮอล์ไปเลย      แต่โดยความรู้ส่วนตัวผมว่าหากติดแก๊สแล้วไม่ควรเติมแก๊สโซฮอล์เพราะทำใ้ห้อุปกรณ์เสียหายเพราะน้ำมันค้างระบบนานเกินมัวแต่ไปวิ่งแก๊ส

................แล้วตกลงหัวฉีดน้ำมันที่ไม่ได้ใช้จะร้อนรึเปล่า ............
 :a13: :a13:

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
.

ติดตั้งไปทั้งหมดกี่อัฐ อ่ะคร๊าบ

.

• *
ค่าติดตั้งระบบหัวฉีด ยี่ห้อ AC  เหตุที่เลื่อกใช้เพราะผู้ติดตั้งแจ้งว่า ออโทนิคชอบไปก่อนเวลาอันสมควรต้องเลิกติดไปเอง  ส่วน BRC แพงเกินดูเหมือนจะไม่ค่อยมีใครติดแล้ว  ยี่ห้อนี้มีลูกเล่นในการจูนได้ดีกว่าเลยเลือกติดให้และติดมาเยอะคันมากเห็นเค้าบอกไม่มีปัญหาเลยเชื่อคนติด ( วิศวเครื่องกล  พระจอมเกล้าลาดกระบัง)   

ค่าเสียหายคือ.........  ค่าติดตั้งระบบรวมหม้อต้มรุ่นใหญ่  เค้าเรียกโทมัสหลังทอง  (ตัวผลิตกำลังได้มากสุดของยี่ห้อโทมาเซทโต)   27000 บาท  ถังโดนัท 62 ลิตรอีก 9500.-บาท  รวมแล้ว 36500 บาท  ติดเมื่อ 22 พฤศจิกายน 52  มาถึงวันนี้ซัดไป 5xxx กม.แล้ว  น่าจะคุ้มทุนไม่นานนี้เพราะวิ่งเยอะเหลือเกินหากเครื่องยนต์ไม่ไปเกิดซะก่อน  แต่ผู้ติดตั้งแจ้งว่าจูนหนาซะขนาดนี้  วิ่งที่ความเร็ว 170-180 กม/ชม.  แบบความเร็วปกติที่ผมใช้เค้าว่า   ไม่พังแน่ๆ  ...........หากไม่ใช้ AF มิเตอร์ช่วยโน๊ตบุค เค้าว่าที่ความเร็วสูงบริษัทแก๊สมักตั้งโปรแกรมจูนมาให้แก๊สบางมากกว่าน้ำมัน  วิ่งไปสักพักวาวล์ก็กลับบ้านเก่า  เพราะรถท้องตลาดทั่วๆไปความเร็วไม่เท่าซูบารุ
..........แต่ใครจะกล้าเชื่อสนิทใจต้องลองดู...........

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
ขอปรบมือให้ผู้บุกเบิกครับ

ใช้งานดีไม่ดีอย่างไร ก็มาอัพเดตกันนะครับ  good

• *
  • Face-off
หัวฉีดเบนซินที่เราใช้กันส่วนใหญ่ มันฉีดเข้าท่อไอดีไม่ใช่เหรอครับ มันไม่ได้เป็น Direct Injection เหมือนเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆบางรุ่น ที่หัวฉีด ฉีดน้ำมันตรงเข้าห้องเผาไหม้  หัวฉีดไม่น่าจะร้อนนะ sick

ผมสื่อความผิดไปนิดครับคือจริงๆแล้วมันคือความร้อนสะสมจากการเผาไหม้

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
แล้วถังโดนัทที่ติดไปนี่สามารถจดทะเบียนได้ไหมครับ

ออฟไลน์ artunee

• *
แล้วถังโดนัทที่ติดไปนี่สามารถจดทะเบียนได้ไหมครับ
ได้ข่าวว่าตรวจสภาพผ่านแล้วนิ ไม่รู้จริงเปล่า ถ้าจริงเปลี่ยนโลดพี่  :a115:

• *
ได้ข่าวว่าตรวจสภาพผ่านแล้วนิ ไม่รู้จริงเปล่า ถ้าจริงเปลี่ยนโลดพี่  :a115:

รถผมยังไม่ได้จดทะเบียนเลยคับ  ป้ายยังแดงอยู่เลย
เครื่องก็เปลี่ยน  แก๊สก็ติด.................... :a10: :a10: :a10:
แต่เท่าที่ทราบการจดทะเบียนถังโดนัทเดี๋ยวนี้ทำได้แล้ว  ขอให้ติดตั้งห่างจากท้ายรถวัดจากกันชนหลังนอกสุด 20 ซม.วัดมาถึงขอบนอกสุดของถังแก๊สถ้าได้จดทะเบียนได้คับ  เค้าจดกันมาเยอะแล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2010, 09:57:31 PM โดย 066043415 »

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
.

36,500 บาท เนี่ย รวมค่าของและค่าแรงทั้งหมดแล้วหรือคร๊าบ
ราคาไม่แพงเลย สำหรับหัวฉีด  ยิ่งได้ถังโดนัท กับ ฝีมือเนียบๆ เนี่ย เยี่ยมเลยคร๊าบ
ขอชื่อร้านและเบอร์โทรหน่อยสิคร๊าบ

.