ผู้เขียน หัวข้อ: หาวิธีใช้ c diff ครับ  (อ่าน 14234 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukanya

• *
  • Popular Vote : 0
หาวิธีใช้ c diff ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:27:37 AM »
ขอความกรุณาข้อมูลครับ เคยอ่านแล้วครั้งนึงครับ แต่พอมาหาอีกทีไม่รู้หายไปไหน  อยากรู้เกี่ยวกับวิธีใช้  และ ตำแหน่งในการปรับ และสถานการณ์ในการใช้  ขอบพระคุณครับ 

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
Re: หาวิธีใช้ c diff ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 02:45:55 PM »
ป๋มก็เคยสงสัยครับ ขนาดถามศูนย์ฯ หรือแม่แต่อู่ซิ่งก็ยังไม่รู้เลยครับ เขาบอกว่าเอาไว้ใช้ในการแข่งขัน ใช้ปรับให้เหมาะสมกับสภาพโค้ง(กระจายแรงขับล้อหน้า/หลัง) แล้วก็เตือนว่าอย่าไปยุ่งกะมันเลย มันเสียง่ายอ่ะครับ ก็เลยไม่เคยใช้เลย 555 ตอนซื้อก็อยากให้มี c-diff แต่ก็ไม่เคยใช้มัน  :a122:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ SUBARU BANGKOK

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 04:38:34 PM »
Driver Control Center Differencial (DCCD) เป็นระบบกระจายแรงบิดระหว่างล้อหน้า - หลังครับ

ซึ่งในระบบ manual จะปรับ 6 ระดับได้จาก ตั้งแต่ หน้า35%+หลัง65% จนถึง หน้า50%+หลัง50% (lock)

เพื่อให้เหมาะกับแต่ละสภาพการใช้งาน เช่น lock เหมาะสำหรับการออกตัวแรงๆ , 35/65 เหมาะกับการวิ่งความเร็วสูงเป็นต้น

ในระบบ auto ระบบจะปรับให้อัตโนมัติ ขึ้นกับ acceleration, deceleration, cornering force และ wheel slippage

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

http://www.driveperformance.subaru.com/version1_2/blueprint.asp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2009, 04:49:54 PM โดย SUBARU BANGKOK »

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:31:02 PM »
มันจะตามเปอร์เซ้นน่ะครับ ถ้าอธิบายอาจจะงงและยาวนิด ขอบอกแบบง่ายๆเลยละกันนะครับ

วิ่งปกติ ให้ปรับไว้ด่านล่างสุดครับ 35 65
ถ้าหากมีการเล่นโค้ง หรือว่าเข้าโค้งที่หนักขึ้น ให้เลื่อนมาข้างหน้าครับ แต่ไม่มีตายตัวนะครับว่าต้องเลื่อนมาเท่าไหร่ การเลื่อนมาด้านหน้าแต่ละสเต็ปก็ทำให้การเข้าโค้งแตกต่างกันแล้วครับ
อันนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ

ออกตัวแรงๆก็ใช้ lockน่ะครับ

จำเป็นเลยนะครับว่าการขับปกติ ต้องปรับc-diffไว้อันล่างสุดเท่านั้น  หากปรับไว้อันบนๆหรือแม้แต่ล่างสุดขึ้นมาสเต็ปเดียวก็ทำให้ออกตัวลำบากครับ และอีกอย่างจะมีปัญหาเวลาเลี้ยวครับ
หากปรับไว้ด้านบนๆมันจะเลี้ยวไม่ได้ครับ(เฉพาะออกตัว)    เวลาปรับc-diff ให้ปรับตอนที่กำลังขับอยู่ครับ(ทั้งตอนปรับขึ้นและลงสุด)

หากค้างc-diffไว้อันบนๆวิ่งมาจนจอดแล้วลืมปรับลงสุดก่อนจอดสนิท บางครั้งจะได้ยินเสียง ตึ้งงง ค่อนข้างดัง อันนี้ปกติครับ แต่ไม่ให้มีดีกว่า โดยการปรับให้ลงมาอยู่อันล่างสุดหลังจากพ้นโค้งมาแล้วครับ

หากผมอธิบายงงๆถามมาใหม่ได้นะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 09:45:56 PM »
หากผมอธิบายงงๆถามมาใหม่ได้นะครับ

แล้วมัยไม่อธิบายให้ไม่งง ตั้งแต่แรกอ่ะ :a9: :a113:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 09:59:56 PM »
แล้วมัยไม่อธิบายให้ไม่งง ตั้งแต่แรกอ่ะ :a9: :a113:
เอ่อ ยังแฮงค์ๆตั้งแต่เมื่อคืนอยู่เลยอ่ะ ว่าแต่อยากดักตีหัวตู๋จิงๆ :a114: :a114:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ hunter

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 03:00:22 PM »
ท่าจะลำบากแฮะ เข้าโค้ง เชนเกียร์ ดูเส้นทาง ระวังเรื่องการถ่ายน้ำหนัก แล้วยังต้องมานั่งหมุน C-Diff อีก ...... แฮะๆๆๆๆ ว่าแล้วขับ 4 แบบไม่มี C-Diff ท่าจะสบายกว่าแฮะ

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 10:02:43 PM »
รอฟังต่อครับ น่าสนใจมากครับ   :a27:
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:29:25 AM »
ท่าจะลำบากแฮะ เข้าโค้ง เชนเกียร์ ดูเส้นทาง ระวังเรื่องการถ่ายน้ำหนัก แล้วยังต้องมานั่งหมุน C-Diff อีก ...... แฮะๆๆๆๆ ว่าแล้วขับ 4 แบบไม่มี C-Diff ท่าจะสบายกว่าแฮะ
เอาจริงๆก็ไม่ได้ลำบากนะครับ ถ้าเอาแบบที่ผมทำเลยก็คือ  วิ่งมาตรงๆก่อนถึงโค้งก้อปรับ c-diff แล้วก้อเบรค เชนเกียร์ แล้วก้อเข้าโค้งปกติ พอออกโค้งก็สับเกียร์ขึ้นไปอีกหนึ่งเกียร์แล้วค่อยปรับc-diffลงก็ได้ครับ
แต่ถ้าวิ่งปกติไม่ได้สาดโค้งแรงๆ ไม่ต้องปรับก็วิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:29:03 AM »
เอ่อ ยังแฮงค์ๆตั้งแต่เมื่อคืนอยู่เลยอ่ะ ว่าแต่อยากดักตีหัวตู๋จิงๆ :a114: :a114:

แล้วจะมาอยากดักตีหัวผมทำมาย ผมไปทำอะไรให้ค้าบ  งงนะคับเนี่ย

:a121:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:12:21 AM »
แล้วจะมาอยากดักตีหัวผมทำมาย ผมไปทำอะไรให้ค้าบ  งงนะคับเนี่ย

:a121:
สงสัยพี่โบ๊ตแกจะหมายถึงหัวล่างน่ะตู๋ พี่โบ๊ตแกเป็นคนรักป่านินา  :a20:

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:54:58 PM »
เอาจริงๆก็ไม่ได้ลำบากนะครับ ถ้าเอาแบบที่ผมทำเลยก็คือ  วิ่งมาตรงๆก่อนถึงโค้งก้อปรับ c-diff แล้วก้อเบรค เชนเกียร์ แล้วก้อเข้าโค้งปกติ พอออกโค้งก็สับเกียร์ขึ้นไปอีกหนึ่งเกียร์แล้วค่อยปรับc-diffลงก็ได้ครับ
แต่ถ้าวิ่งปกติไม่ได้สาดโค้งแรงๆ ไม่ต้องปรับก็วิ่งได้ครับ

พี่โบ๊ตเก่งจังเลย ขับรถไปปรับ C-Diff ไปด้วยอ่ะ :a111: :a111:

ยางก็ลื่นแทนที่จะควบคุมรถให้ดี ยังจะซนไปปรับโน่นนี่อีกแฮะ :a121: :a121:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 12:12:58 AM »
พี่โบ๊ตเก่งจังเลย ขับรถไปปรับ C-Diff ไปด้วยอ่ะ :a111: :a111:

ยางก็ลื่นแทนที่จะควบคุมรถให้ดี ยังจะซนไปปรับโน่นนี่อีกแฮะ :a121: :a121:
ป๊าดดด อั้ยหอยจ๊อ มันก้อต้องปรับตอนขับดิ วิ่งตรงๆทำไมจะปรับไม่ได้ฟะ
ปรับตอนที่ไม่ได้วิ่งมันก็เหมือนตอนแกขับรถชั้นน่ะ มันก้อดังตึ้งงงงงงงงง อ่ะดิ
แถมหมุนอีกตะหาก :a106:

• Subaby!!!
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 07:42:28 AM »
ป๊าดดด อั้ยหอยจ๊อ มันก้อต้องปรับตอนขับดิ วิ่งตรงๆทำไมจะปรับไม่ได้ฟะ
ปรับตอนที่ไม่ได้วิ่งมันก็เหมือนตอนแกขับรถชั้นน่ะ มันก้อดังตึ้งงงงงงงงง อ่ะดิ
แถมหมุนอีกตะหาก :a106:

ก็ตอนนั้นขับอยู่ดีๆ คุณพี่ก็ปรับไปหลังสุดซะงั้นอ่ะ มันก็พับกลางโค้งที่นครชัยศรีจิ......คราวนี้ลองใหม่มะ จาดาริฟโตะ ให้ดูทั้งสนามเลย :a113: :a113:  :a4: :a4:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:25:17 PM »
ก็ตอนนั้นขับอยู่ดีๆ คุณพี่ก็ปรับไปหลังสุดซะงั้นอ่ะ มันก็พับกลางโค้งที่นครชัยศรีจิ......คราวนี้ลองใหม่มะ จาดาริฟโตะ ให้ดูทั้งสนามเลย :a113: :a113:  :a4: :a4:
ก็คุณพี่อยากให้คุณน้องรู้ว่าปรับc-diffบนกะล่างมันต่างกันยังไงน่ะสิ  :a109: :a109: เลยลองด้วยรถตูซะเลย :a113:

ส่วนจาดาริฟโตะก็ตามสบายเด๋วนั่งเป็นเพื่อน แต่รถแกนะ :a3: :a9: