ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงใหม่......ประสบการณ์ใหม่  (อ่าน 17040 ครั้ง)

ออฟไลน์ OPELU

• *
  • Popular Vote : 1
เชียงใหม่......ประสบการณ์ใหม่
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:45:46 PM »
หลังจากทำงาน....ใช้แรงงานและสมองมาเยอะในช่วงหลังๆ นี้
คิดว่า...ไปพักผ่อน...หาอารายแปลกใหม่บ้าง น่าจะดี

เอารูปมาฝาก ให้ดูกันค่ะ เผื่อใครยังไม่เคยไปที่เราเพิ่งได้ไปมา....ลองดูนะค๊ะ

ไปเชียงใหม่คราวนี้ไปพักที่ MoRooms เป็นแนว Art Hotel ค่ะ มีทั้งหมด 12 ห้องที่แตกต่างกันตามปีค่ะ
หนู วัว เสือ กระต่าย มังกร งู ม้า แพะ ลิง ไก่ตัวผู้ สุนัข หมู
ออกแบบโดยศิลปิน 12 ท่าน (พนักงานแอบบอกว่าราคาค่าห้องพักยังตั้งโดยศิลปินที่ออกแบบห้องนั้นๆ ด้วย)
LIQUI MOLY by Opel Trading Co., Ltd.

• *
Re: เชียงใหม่......ประสบการณ์ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:48:23 PM »
แวะกินอาหารมื้อแรก....ร้านเดิมค่ะ.."ยิ้ม ยิ้ม" (อยากลองร้านใหม่ๆ บ้างเหมือนกัน แต่คิดไม่ออก)
ยังงัยร้านนี้ก็อาหร่อย....เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 02:49:36 PM โดย OPELU »
LIQUI MOLY by Opel Trading Co., Ltd.

• *
Re: เชียงใหม่......ประสบการณ์ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 02:53:59 PM »
ออกจากกรุงเทพประมาณ 11 โมงกว่าๆ แวะกินอาหาร 1 มื้อ ถึงเชียงใหม่ 5 โมงเย็น

ถึงแล้ว... คืนแรกขอนอนห้องลิงค่ะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:02:07 PM »
หิวแล้ว....คืนนี้ลองอาหารที่โรงแรมดู
6โมงเย็นถึงสามทุ่ม เป็น Happy Hour ด้วย เครื่องดิ่ม 1 แถม 1 ต้องสั่งซะหน่อย

อาหารมีให้เลือกไม่มากค่ะ สั่งมา 3 อย่าง เหมือนเมี่ยงสมุนไพรจานนึง   Angel Hairใส่เห็ด แล้วก็ Penneใส้อั่ว
ถ่ายมาแค่ 2 จานค่ะ คือมันหิวจัด เลยไม่ทันได้ภาพค่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:12:25 PM »
บรรยากาศในโรงแรมค่ะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:19:04 PM »
ออกเดินทางไป...ถ้ำเชียงดาวค่ะ ไปดูหน่อยเผื่อจะย้ายไปอยู่บนเขา
จากตัวเมืองเชียงใหม่ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1 ชั่วโมงค่ะ

ที่นั่นมีวัดชื่อ "วัดถ้ำเชียงดาว"  วัดนี้มีเกจิอาจารย์หลายองค์มานั่งสมาธิด้วย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:23:37 PM »
ระหว่างทางกลับไปตัวเมืองเชียงใหม่ แวะที่แม่ริมค่ะ เป็นร้านกาแฟวาวี+ แกลเลอรี่ชื่อ TITA GALLERY
ร้านนี้ชอบจัง

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:30:38 PM »
พอ 6โมง เจ้าของร้านก็เดินมาบอกว่า "เออ....ร้านเราปิด 6 โมงเย็นครับ"

ได้เวลากลับโรงแรมค่ะ......คืนนี้นอนห้องหมูค่ะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 03:45:10 PM »
ออกไปกินมื้อค่ำที่ร้าน จิออจิโอ (ไม่ใช่อามานี่นะค๊ะ)  เป็นร้านอาหารอิตาเลี่ยนที่ใครๆ ก็บอกว่าอาหร่อยเป็น TOP 5 ของเชียงใหม่
เออ....แต่เราก็ไม่เคยมาลองสักทีนะ

สั่ง Parma Hamกับเมลอน (จานนี้เป็นจานโปรดอยู่แล้ว)
หอยแมลงภู่อบซอสมะเขือเทศ
Linguini (ลิงควินี่)ผัดปูและเห็ดครีมซอส จานนี้ก็อร่อยมาก ปูก็เนื้อแน่นดีมาก  ไม่รู้ว่าไปเอาปูมาจากที่ไหนถึงได้สด
Ngochi เป็นการนำเอามันฝรั่งมาผสมกับแป้งและไข่ ปั้นเป็นก้อน ๆ เป็นพาสต้าชนิดนึงค่ะ เสร็จแล้วก็นำไปผัดกับซอสที่มีชีสกับครีมอีกที อาหารจานนี้ กินเข้าไปแล้ว รับรองได้เลยว่า คลอเลสเตอรอลพุ่ง
ปลา  Flouder (sole) ปิ้ง ก็คือปลาตาเดียวนั่นเอง
Ossobucco ก็คือเนื้อตรงส่วนน่องของลูกวัวค่ะ นำมาผ่าทางขวาง แล้วก็เอาไปทำเป็นคล้าย ๆ กับสตูว์ มีซอสราดมาเยอะ ๆ (จานนี้ ป๊อปกินคนเดียวเพราะเราไม่กินเนื้อ)
แล้วก็ผักโขมผัดเนยค่ะ

กินเสร็จเกือบแย่.....คือมันอาหร่อยมากๆ นะค๊ะ แต่สั่งตอนหิว  ท้องแทบแตก

รูปมันไม่สวย.....แต่ยังยืนยันค่ะว่า อาหร่อยมากนะค๊ะ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 09:51:46 PM »
เพิ่งจะกินข้าวมาตอนหัวค่ำ มาดูรูปอาหารของเจ๊โอเปิ้ล ผมหิวอีกรอบเลย ถ้าผมอ้วน เจ๊ต้องรับผิดชอบ  :bawling: :bawling:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:04:05 PM »
ที่พักสวยมากคับ ของกินก้น่ากินมากคับ

ขอบคุนสำหรับรูปสวยๆคับ ดูแล้วหิวขึ้นมาทันทีเลยคับ

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:08:53 PM »
ถามหน่อยครับ ไอ่โรงแรม moroom นี่มันอยุ่ตรงไหนอ่ะครับ
ขนาดผมเปนคนเชียงใหม่ยังไม่รุ้เลยเนี่ย  :confused:

ไว้จาได้แอบไปพัก   :lol:

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:12:43 PM »
รร. นี้อาร์ตจริง ๆ ยมอรับเลย   :eek:
เชียงใหม่ก็ยังมีเสน่ห์น่าเที่ยวเหมือนเดิม
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ tayniti

• ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ๊ค,
  • *
  • Popular Vote : 49
  • http://tayniti.multiply.com/photos
    • รูปทั้งหมดอยู่ที่  http://tayniti.multiply.com/photos
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:34:59 AM »
อยากไปเที่ยวเชียงใหม่จัง  อาหารหน้ากินมากครับ  ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับ
ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ้ค

http://tayniti.multiply.com/photos

ออฟไลน์ ToTo

• *
  • Popular Vote : 0
  • Born To Drive Subaru
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 02:48:26 PM »
ขอรายละเอียดที่พักได้ไหมครับอยากไปห้องสวยครับ :agree: