ผู้เขียน หัวข้อ: ครัชยัน - ครัชลื่น มันเกี่ยวกันมั๊ยครับ  (อ่าน 17179 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hem

• *
  • Popular Vote : 3
ครัชยัน ครัชลื่น มันเกี่ยวกันมั๊ยครับ

อาการตอนนี้คือ 1. ครัชยันครับ กดลงไม่มีระยะฟรีเลย

2.ออกตัวแรงๆ แล้วมันมีอาการสะดุดครับ เช่น ขับๆอยู่เลียคันเร่ง แล้วกดจมเลยเนี่ย มันจะสะดุดทีนึงก่อนค่อยดึง
 และตอนเปลี่ยนเกียร์ ลาก - สับ - สะดุด - ดึง 

อาการเป็นมาสักระยะนึงละครับ เพียงแต่รถไม่ค่อยได้วิ่ง วันนี้ลองเอาไปให้ช่างแถวบ้านดู เค้าบอกว่าครัชยันและครัชลื่น ครัชไม่หมดแต่จับม้าไม่อยู่
งงคับ เพราะครัชนี้ผมพึ่งเปลี่ยนมาได้ไม่นาน ที่ทำคือ เปลี่ยนผ้าครัช + ลูกปืนครัช + เจียร์ฟลายวิล,หวีครัช ทำไปเมื่อ 2 เดือนที่แล้วนี้เอง
ผมขับไม่ได้ขับเร็ว หรือกดโหดอะไรมากมาย นานๆกดที ขับปกติไม่เกิน100อยู่แล้ว

ที่พล่ามมานี่คือผมสงสัยครับ ว่าอาการที่ผมเจอข้อ 2 เนี่ย มันใช่ครัชลื่นรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมต้องเปลี่ยนครัชอีกแล้วหรอเนี่ย
อ่อ ผมไปทำที่อู่ช่างทวีนะครับ ผ้าครัชผมเข้าใจว่าเป็นสแตนดาดตรงรุ่นนะ(5,670บาท)

แล้วอาการที่ 2 มันเกี่ยวกับ อาการแรกมั๊ยครับ  หรือ เพราะมันยันรึเปล่าเลยทำให้ครัชลื่น

อ่านกระทู้นึงผมก็คิดว่ามันเป็นที่ปั้มติ๊กรึเปล่าที่ทำให้น้ำมันบางตอนกด อันนี้ยังไม่ได้ถอดออกมาดู แต่มันสะดุดก็ตอนเปลี่ยนเกียร์นะครับ จากนั้นกดยาวยัน180 ไม่สะดุดเลยนะ
รถผม คอขาว ปี95 เดิมๆครับ ท่อ apexi n1 <--ท่อมันโล่งคงไม่เกี่ยวมั๊ง

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
Re: ครัชยัน - ครัชลื่น มันเกี่ยวกันมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 09:52:32 PM »
อาการครัทลื่นๆ นี่รอบจะไปเวลากดคันเร่งนี่ จะไปเหมือนเข็มวัดบูสเลยครับ  ไปแต่รอบ  รถไม่ไปไปก็น้อยมาก
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ครัชยัน - ครัชลื่น มันเกี่ยวกันมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 07:38:23 PM »
ถ้าถามว่าครัชยันหรือครัชลื่นมันเกี่ยวกันแน่นอนครับ ครัชยันมันก็เหมือนเราเหยียบครัชตลอดเวลาหละครับ เหมือนเราเอาขาไปกดแป้นครัช ตัวผ้าครัชก้จะไหม้ครัชก็จะลื่นแน่นอนครับ
อาการที่เล่ามาเนี่ยเหมือนอาการหวีพังนะครับ คือเวลาเรายกเท้าจากแป้นครัชเนี่ยเหมือนครัชไม่จับตามที่เท้าเรายกแต่พอยกเท้าหมดสักแปปถึงจะจับมันเลยดัง ตึงๆ และสะท้านถ้าเป็นเช่นนี้ก็ใช่เลยครับ :supergrin: