ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ วันแม่ ทำอะไรให้แม่บ้าง  (อ่าน 7847 ครั้ง)

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
วันนี้ วันแม่ ทำอะไรให้แม่บ้าง
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:51:03 AM »
วันนี้ วันแม่   ทำอะไรให้ แม่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 03:25:25 PM โดย spk »

ออฟไลน์ revup

• *
  • Popular Vote : 0
แม่ผมไม่เข้าเว็ปผมขอไปบอกท่านที่ข้างๆหูดีกว่า
ขอโทษที่พูดตรง

ออฟไลน์ revup

• *
Re: วันนี้ วันแม่ ทำอะไรให้แม่บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:55:26 PM »
เปลี่ยนหัวข้อดีแล้วเพราะถ้าอยากบอกรักแม่บอกท่านตรงๆดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 04:00:56 PM โดย revup »
ขอโทษที่พูดตรง

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
Re: วันนี้ วันแม่ ทำอะไรให้แม่บ้าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:04:44 PM »
ผมออกมาทำงานหาเงินเลี้ยงแม่เหมือนปกติครับ
เป็นข้อดีข้อเดียวของตัวผมเลยล่ะ คือ เลี้ยงแม่ครับ (เพราะมีกันสองแม่ลูก ส่วนคุณพ่อแกมีครอบครัวใหม่ไปนานแล้ว)
พูดแล้วก็ซึ้งครับ ท่านก็ลำบากเลี้ยงเราจนโตได้ขนาดนี้ พอเราโตและต้องทำงานเอง จึงรู้ซึ้งว่ามันลำบากมากขนาดไหน

ขอบอกในกระทู้นี้ว่า ขอบคุณครับคุณแม่ และผมรักแม่ครับ

:crying:

แต่วันนี้ผมเห็นคุณแม่หลายท่าน มาซื้อมือถือให้คุณลูกเนื่องจากวันนี้เป็นวันแม่ครับ 5555
ล่าสุดตะกี้เลยครับ ราวๆ ห้านาทีได้ คุณแม่ท่านหนึ่งมาถอย Curve 8900 ให้คุณลูก น่าจะอยู่ ม.ต้นได้ครับ อิจฉาจัง

ออฟไลน์ seri44

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:06:18 PM »
วันนี้ไปบอกแม่ว่า ขอให้แม่สุขภาพแข็งแรง และขอโทษกับสิ่งที่ทำไม่ดีที่ผ่านมา และพาแม่ไปกินข้าวและ...

สบายใจ
 :spiny: :spiny: :spiny: :spiny: :spiny:

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:11:40 PM »
ซื้อของขวัญที่ท่านอยากได้มานานแล้วหนึ่งชิ้น เข้าไปกอดท่านตอนเช้า และบอกว่า "รักแม่นะครับ ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ"

จากลูกชายจอมซน - รักแม่ทุกวันครับ

:embarass:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:16:02 PM »
ถ้าไม่ได้เจอแม่วันนี้ ก็จะตั้งจิตอธิษฐานขอส่งความสุขให้กับแม่ ขอให้แม่มีความสุขตลอดไป และให้สุขภาพแข็งแรง
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ ถึงจะเด็ก เเต่เรื่อง im ไว้ใจได้

• น้องปอ
  • *
  • Popular Vote : 1
  • แก้มขาว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:25:43 PM »
วันนี้   วันเเม่ ผมก็ขอให้เเม่ผมมีความสุขครับ    ถึงผมจะไม่ได้บอกเเม่ตรงๆว่ารักเเม่
เเต่ผมจะทำให้เเม่เห็นครับ ว่าผมรักเเม่
เเละจะสัญญากับเเม่ว่าจะทำตัวเป็นคนดี
"เป็นที่รักของสังคมครับ"^^

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับที่ให้ผมระบายความในใจครับ^^

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:44:57 PM »
พาแม่ไปทานข้าวครับ

มื้อเที่ยงทานกับแม่ยาย อาหาร 1 มื้อพร้อม Gift Voucher จากเซ็นทรัลให้ไปช็อปเองครับ  :supergrin:

มื้อเย็นทานกับพ่อแม่ตัวเองและยาย ลูกหลาน พร้อมของขวัญเป็นผ้าพันคองามๆ  เลือกโดยเมียผมเองครับ     :supergrin:

วันนี้อิ่มทั้งท้องและใจครับ   :dunce:
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:50:22 PM »
จริงๆแล้วก็ไม่อยากจะออกความเห็นอะไรซักเท่าไหร เพราะการตั้งกระทู้ ถือเป็นสิทธิส่วนบุคคลของสมาชิกแต่ละท่าน ที่จะมาแสดงความคิดเห็นเรื่องต่างๆนาๆ

แต่หลังๆ กระทู้ต่างๆ เริ่มมีความน่าสนใจน้อยลงกว่าเดิม หัวข้อกระทู้เริ่มเป็นข้อความเดิมๆบ้าง ไร้สาระบ้าง ขำๆ บ้าง ฮาๆบ้าง ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องธรรมดา  เพราะเรื่องมีสาระ บางทีมันก็ตอบไปจนกระทู้ในคลัง นี่มีคำตอบเดิมๆ จมอยู่ในนั้นเยอะมาก เช่น เครื่อง 210 กะ เครื่องคอแดงต่างกันยังไง Imp V1- V6 ต่างกันยังไง

ซึ่งนั้นก็เป็นเรื่องธรรมดา ที่คนตั้งกระทู้ จะตั้ง นั้นไม่ผิดครับ

แต่ในการตอบกระทู้นั้น อาจจะต้องให้เกียรติ เจ้าของกระทู้ด้วย แม้ว่าบางครั้ง เราจะเห็นว่าเรื่องราวที่เค้าถามเป้นเรื่องไร้สาระ (ในมุมมองของแต่ละคน)

ถ้าเราเห็นว่ามันไร้สาระ หรือไม่เห็นด้วย ท่านจะนิ่งเฉย ก็ไม่มีใครว่าอะไรนี่ครับ ไม่จำเป็นต้องตอบอะไรที่ผู้อ่าน อ่านแล้วรู้สึกแย่ ก็ได้ ...................งง หรือถ้าเจตนา จะแนะนำ ก็น่าจะแสดงออกอย่างชัดเจนว่าเป็นการแนะนำอย่างสุภาพครับ มีการให้เกียรติ ผู้ตั้งกระทู้ ขออนุญาติ และ นำเสนอ

แล้วยิ่งเรื่องราวแบบนี้ กระทู้ วันแม่ มันก็ไม่น่าแปลก ที่จะมีคนมาตั้งกระทู้แบบนี้ ใน  Board อื่นๆ ที่อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Website เฮียๆ ขนาดไหน วันนี้เค้าก็ตั้งกระทู้คล้ายๆกับที่คุณ SPK ตั้งนี่แหล่ะ ซึ่งผมก็ไม่เห็นว่าจะมีใครเค้าคิดว่า แม่เค้าจะมาอ่าน แต่มันเป็นการแสดงออกของสังคมไทย ที่เทิดทูน คำว่าแม่ ไม่ว่าคุณจะอยู่กลุ่มไหน เวลาไหน การที่จะบอกว่า ทำอะไรให้แม่ไป มันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายครับ

ผมเคยพูดกับ ทีมงานที่ดูแล website นี้ว่า การดูแล Board นั้นมันมีทั้ง กฎ กติกา มารยาท

กฎ................. ตั้งขึ้นมาแล้ว ก็ดูแลกันไปให้เป็นไปตามกฎ

กติกา.............. ถ้าทำได้ทำไม่ได้ ก็ให้ตกลงกันเป็นไปตามกติกา ว่า limit ของมันไปได้แค่ไหน

มารยาท............ข้อนี้ยากที่สุดครับ เพราะ 100 พ่อ 1000 แม่ เราไม่สามารถไปสอนมารยาท ให้คนทุกๆ คนมีเท่าๆกันได้ แถมการจะวิเคราะว่า ใครมี หรือ ไม่มีแค่ไหน วิจารณญาณ นั้นสำคัญครับ ไม่สามารถมากำหนดเป็น กฎ หรือ กติกาได้
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ CBS_111

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:55:36 PM »
วันนี้ผมก็เตรียมดอกมะลิให้แม่แล้วก็พาแม่ไปกินข้าวเที่ยง

ช่วงเย็นก็ทำกับข้าวกินกันกะครอบครัว.........อย่างมีความสุข

ปล.ขอบคุณspkด้วยคับที่ตั้งกระทู้

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:57:17 PM »
อ๋อ ข้อมีส่วนร่วมหน่อย

เมื่อวานตอนดึก ผมฝ่ารถติดเข้าไป ซื้อพวงมาลัยที่ปากคลองตลาด เชื่อว่าเดินอยู่นาน จนหาแบบที่สวยถูกใจที่สุด แล้วซื้อกลับมาไหว้แม่  และซื้อให้คุณพ่อไปไหว้ คุณย่า วันนี้ตอนเช้า (เพราะคุณยาย ไม่อยู่ละ ไม่งั้นคงได้ซื้ออีกชุด

ดึกคืนนั้น แวะซื้อเย็นตาโฟ ประตูผี เจ้าที่คุณแม่ชอบ กลับไปฝากท่าน พอกลับถึงบ้าน ก็เทียงคืน ก็ได้ไหว้พอดี เพราะว่าเช้า ต้องไปเรียนทำกับข้าวสูตร คุณย่า (พอดีแกมีสูตรลับ กลัวว่าถ้าท่านเสีย สูตรหายไป แล้วจะไม่ได้กินของอร่อย)

เช้า ก็ไปบ้าน คุณย่า เรียนทำกับข้าว แล้วพ่อผมก็ตามมาไหว้ ผมก็ได้ไหว้ แม่ของพ่อ อีกทีนึง ไหว้มัน 2 รุ่นเลย

แล้วก้ใช้เวลาอยู่กับ ทั้งแม่ และ แม่ของพ่อ ทั้งวัน

พอตกเย็น ก็ พาแม่คุณ ไปเดินเล่น เซนทรัล แจ้งวัฒนะ

อิ่มกันไปยาวเลย

Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:57:35 PM »
จริงๆแล้วก็ไม่อยากจะออกความเห็นอะไรซักเท่าไหร เพราะการตั้งกระทู้ ถือเป็นสิทธิส่วนบุคคลของสมาชิกแต่ละท่าน ที่จะมาแสดงความคิดเห็นเรื่องต่างๆนาๆ

แต่หลังๆ กระทู้ต่างๆ เริ่มมีความน่าสนใจน้อยลงกว่าเดิม หัวข้อกระทู้เริ่มเป็นข้อความเดิมๆบ้าง ไร้สาระบ้าง ขำๆ บ้าง ฮาๆบ้าง ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องธรรมดา  เพราะเรื่องมีสาระ บางทีมันก็ตอบไปจนกระทู้ในคลัง นี่มีคำตอบเดิมๆ จมอยู่ในนั้นเยอะมาก เช่น เครื่อง 210 กะ เครื่องคอแดงต่างกันยังไง Imp V1- V6 ต่างกันยังไง

ซึ่งนั้นก็เป็นเรื่องธรรมดา ที่คนตั้งกระทู้ จะตั้ง นั้นไม่ผิดครับ

แต่ในการตอบกระทู้นั้น อาจจะต้องให้เกียรติ เจ้าของกระทู้ด้วย แม้ว่าบางครั้ง เราจะเห็นว่าเรื่องราวที่เค้าถามเป้นเรื่องไร้สาระ (ในมุมมองของแต่ละคน)

ถ้าเราเห็นว่ามันไร้สาระ หรือไม่เห็นด้วย ท่านจะนิ่งเฉย ก็ไม่มีใครว่าอะไรนี่ครับ ไม่จำเป็นต้องตอบอะไรที่ผู้อ่าน อ่านแล้วรู้สึกแย่ ก็ได้ ...................งง หรือถ้าเจตนา จะแนะนำ ก็น่าจะแสดงออกอย่างชัดเจนว่าเป็นการแนะนำอย่างสุภาพครับ มีการให้เกียรติ ผู้ตั้งกระทู้ ขออนุญาติ และ นำเสนอ

แล้วยิ่งเรื่องราวแบบนี้ กระทู้ วันแม่ มันก็ไม่น่าแปลก ที่จะมีคนมาตั้งกระทู้แบบนี้ ใน  Board อื่นๆ ที่อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Website เฮียๆ ขนาดไหน วันนี้เค้าก็ตั้งกระทู้คล้ายๆกับที่คุณ SPK ตั้งนี่แหล่ะ ซึ่งผมก็ไม่เห็นว่าจะมีใครเค้าคิดว่า แม่เค้าจะมาอ่าน แต่มันเป็นการแสดงออกของสังคมไทย ที่เทิดทูน คำว่าแม่ ไม่ว่าคุณจะอยู่กลุ่มไหน เวลาไหน การที่จะบอกว่า ทำอะไรให้แม่ไป มันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายครับ

ผมเคยพูดกับ ทีมงานที่ดูแล website นี้ว่า การดูแล Board นั้นมันมีทั้ง กฎ กติกา มารยาท

กฎ................. ตั้งขึ้นมาแล้ว ก็ดูแลกันไปให้เป็นไปตามกฎ

กติกา.............. ถ้าทำได้ทำไม่ได้ ก็ให้ตกลงกันเป็นไปตามกติกา ว่า limit ของมันไปได้แค่ไหน

มารยาท............ข้อนี้ยากที่สุดครับ เพราะ 100 พ่อ 1000 แม่ เราไม่สามารถไปสอนมารยาท ให้คนทุกๆ คนมีเท่าๆกันได้ แถมการจะวิเคราะว่า ใครมี หรือ ไม่มีแค่ไหน วิจารณญาณ นั้นสำคัญครับ ไม่สามารถมากำหนดเป็น กฎ หรือ กติกาได้

:agree: :agree: :agree:

มะวานซื้อ ดอกมะลิ มา ไหว้คุนแม่

ส่วนวันนี้ อยุ่กับ แม่ ที่บ้านทั้งวัน (ปกติไม่ค่อยอยุ่บ้าน ร่อนทุกวัน)

แล้วตอนเยนก้ ช่วยแม่ทำกับข้าว ละก้กินข้าวกันที่บ้าน

:dunce: :dunce:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 10:00:50 PM โดย Sinz »

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:08:49 PM »
พาคุณแม่ และก็คุณพ่อ ไปทานอาหารทะเลแถวสมุทรสาคร ริมทะเล บรรยากาศดี คุณแม่แฮปปี้  :laugh: :lol: :laugh: :lol: :laugh: :lol:
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ neungxx

• *
  • Popular Vote : 2
  • เป็นไทย แว้วววว !!! 2th. pantip ngamwongwan
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:33:08 PM »
พาคุณแม่ และก็คุณพ่อ ไปทานอาหารทะเลแถวสมุทรสาคร ริมทะเล บรรยากาศดี คุณแม่แฮปปี้  :laugh: :lol: :laugh: :lol: :laugh: :lol:

ไปที่เดียวกานปะครับเนี้ย ผมก็พาแม่ไปกินตรงท่าเรืออะครับ :smash: