ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีการปรับไฟหน้าหน่อยครับ  (อ่าน 3436 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINE99

• *
  • Popular Vote : 0
ช่วยแนะนำวิธีการปรับไฟหน้าให้หน่อยครับ ตอนนี้มันสูง เกรงว่าจะไปส่องผู้ร่วมให้ถนน ทำให้รำคาญ
ตอนนี้เห็นแต่ตัวปรับไฟสูง แต่หาตัวปรับไฟต่ำไม่เจอ ช่วยแนะนำว่าสามารถปรับได้หรือเปล่า และต้องปรับตรงไหน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ลืมบอก เป็นรุ่นตาเหยี่ยวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 09:26:12 PM โดย NINE99 »

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
Re: ขอคำแนะนำวิธีการปรับไฟหน้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:41:44 AM »
วิธีปรับไฟของเหยี่ยวไม่ทราบนะครับ โดยปกติไฟใหญ่ควรปรับให้ขอบบนของแสงที่ส่องไปข้างหน้าของไฟหน้าด้านขวา ให้ฉายต่ำกว่าไฟหน้าด้านซ้ายนิดหน่อยครับ เพื่อจะได้ไม่ส่องเข้าตาคนที่ขับรถเลนที่วิ่งสวนกับเราครับ ส่วนข้างซ้ายถ้าปรับให้ขอบบนสูงกว่าปกตินิดหน่อยก็พอไหวครับ เวลาเลี้ยวโค้งซ้ายในที่มืดๆมองเห็นขอบฟุตบาท/เสาไฟ/สิ่งกีดขวางได้ถนัดตาดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 03:42:34 AM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ Aliso

• *
Re: ขอคำแนะนำวิธีการปรับไฟหน้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:02:15 AM »
รถผมไปทำ ซีนอนมา เวลาเปิดแล้วไฟสูงมากต้องปลับไห้ลงมาหน่อย แต่ก๊รู้สึกว่ามันสว่างเกินไปอยู่ดีอะครับ จะลดความสว่างทำได้ไหมอะ  :yawn:

ออฟไลน์ Jae

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:36:23 AM »
ถ้าโคมไม่ใช่แบบ Projector แล้วไปติด Xenon(HID) ทำยังไงมันก็จ้า ครับ แล้วแสงก็ฟุ้งๆด้วย

เต็มที่คือปรับให้ต่ำๆ แต่ตัวเราอาจจะมองไม่เห็นเลย
รถอะไรเอ่ย? มีเงินอย่างเดียวแต่ซื้อไม่ได้นะคร้าบ! ประโยคนี้มันมีที่มา

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 02:39:03 PM »
ถ้าโคมไม่ใช่แบบ Projector แล้วไปติด Xenon(HID) ทำยังไงมันก็จ้า ครับ แล้วแสงก็ฟุ้งๆด้วย

เต็มที่คือปรับให้ต่ำๆ แต่ตัวเราอาจจะมองไม่เห็นเลย
ตามที่พี่เค้ว่าเลยอะครับ ของผมก็เป็น ปรับลงมาต่ำแล้วก็ยังโดนชาวบ้านำฟสูงใส่อยู่เลยงับ   ว่าจะเอาไปติดฟิล์มตรงเลนส์สักกะหน่อย อิๆๆ ล้อเล่นนะครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Aliso

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 05:02:40 PM »
แบบนี้ก็แย่เลย เกลงใจคนอืนอะครับแค่อยากแท่ ><