ผู้เขียน หัวข้อ: หนูอาศัยในห้องเครื่อง!!!!  (อ่าน 13358 ครั้ง)

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
หนูอาศัยในห้องเครื่อง!!!!
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 07:36:55 PM »
เรื่องของเรื่องคือ รถผมจอดไว้นาน จะเอาออกมาวิ่งเฉพาะเสาร์ อาทิตย์เท่านั้น

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาก่อนขึ้นรถ เดินผ่านกระโปรงรถ มองผ่านเข้าไปในจมูกรับลม สังเกตเห็นอะไรบางอย่าง

อยู่บนอินเตอร์ พอเปิดฝากระโปงขึ้นมาก็พบลูกมะม่วงเล็กๆและขี้หนูจำนวนมาก อบู่บนอินเตอร์ จึงจัดการทำความสะอาด

อินเตอร์ให้เรียบร้อยเอาลมเป่าไล่ขี้หนูออก   

แต่อยากทราบวิธีป้องกัน ไม่ให้มันมาขึ้นห้องเครื่องอีกได้

ใครพอจะมีวิธีมาบอกเล่าให้ฟังกันหน่อย

ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
Re: หนูอาศัยในห้องเครื่อง!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 07:58:26 PM »
ของผมใช้ยาหม่องครับ  ปีนึงบางทีขับแค่3หน ยาหม่องวางไว้หลายๆจุด ไม่เคยเจอว่ามีหนู มาเรยครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ มีกระทู้เก่าๆอยู่ครับ

ป.ล. ขี้หนูที่เจอ  ไม่ใช่ขนม  นะครับ

ไม่น่าใช่ครับ

ออฟไลน์ pohng13

• *
  • Popular Vote : 2
  • พักรบ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:22:14 PM »
ของผมใช้วิธีเปิดฝากระโปรงทุกคืนครับ... :supergrin:

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:26:05 PM »
เปลี่ยนมาใช้เครื่องทวินเทอร์โบครับ ...........รับรองหนูไม่ขึ้น เพราะมันแน่นมากกกก.............เมื่อก่อนขับอิมก็เจอปัญหาโลกแตกแบบนี้ ทำทุกวิธีแล้วก็กำจัดมันไม่ได้.............แต่พอเปลี่ยนมาใช้เลกาซี........ปัญหานั้นจะหมดไปคร้าบบบ...............(ล้อเล่นน๊า)  :supergrin: :supergrin:

.

ออฟไลน์ make17

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 0
  • " รัก ซู ยิ่งชีพ "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:44:57 PM »
ผมใช้วีธีเปิดไฟโรงรถ+เปิดฝากระโปรงงะคับ  :sunglasses:
"เรา Supply Army "

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:46:00 PM »
ผมใช้วีธีเปิดไฟโรงรถ+เปิดฝากระโปรงงะคับ  :sunglasses:

น้องเมฆเอาลูกอารายใส่ไปด้วยม่ายช่ายเหรอ.....ลูกรายนะ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:49:14 PM »
ของผมใช้ยาหม่องครับ  ปีนึงบางทีขับแค่3หน ยาหม่องวางไว้หลายๆจุด ไม่เคยเจอว่ามีหนู มาเรยครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ มีกระทู้เก่าๆอยู่ครับ

ป.ล. ขี้หนูที่เจอ  ไม่ใช่ขนมขี้หนู  นะครับ

เข้าท่า ยาหมองตาถ้วยทองกระปุกเล็กเปิดฝาไว้อย่างนั้นเหรอ??
รถที่บ้านหนูชอบขึ้นตลอดเลย ยิ่งช่วงไหนฝนตกยิ่งเยอะ

ออฟไลน์ make17

• *
  • Popular Vote : 0
  • " รัก ซู ยิ่งชีพ "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:52:01 PM »
น้องเมฆเอาลูกอารายใส่ไปด้วยม่ายช่ายเหรอ.....ลูกรายนะ
ไม่แน่ใจนะพี่ แต่รู้สึกจะเรียก ลูกปากเป็ด งะคับ สีเขียวๆ แต่พอแห้งจะเป็นสีน้ำตาล ลูกคล้ายๆกะ ส้มโอใบกลางๆเล็กๆ แต่เปลือกเขียว เรียบเนียน
ได้ลูกนี้วางไป รับรอง หนูไม่มารบกวนคับ...... เพราะเห็นว่า พวกยาฆ่าแมลงเค้าจะใช้ส่วนผสมของยางมันงะคับ
ปล. ลูกนี้ เก็บได้ตามสนาม golf นะคับ (เพราะเก็บประจำ) แต่ตอนนี้สามารถปลูกได้ที่บ้านแล้วคับ แต่ลูกยังไม่ออก  :shy: :shy: :sarcblink:

ปล.2 ลูกนี้สามารถนำไปวางไว้บริเวณที่หนูชอบผ่าน อย่างเช่น หน้าต่างห้องครัว หรือใกล้ถังขยะ วางปุ๊ปหนูหายทันทีคับ
        ตอนนี้ใช้วิธีนี้มาเกือบ2ปีแล้ว ก็ยังได้ผลแม้เจ้าลูกนี้แห้งแล้วก็ตาม (แต่ก็ควรเปลี่ยนเพื่อความสดใหม่คับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 08:58:39 PM โดย make17 »
"เรา Supply Army "

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:14:15 PM »
ไม่แน่ใจนะพี่ แต่รู้สึกจะเรียก ลูกปากเป็ด งะคับ สีเขียวๆ แต่พอแห้งจะเป็นสีน้ำตาล ลูกคล้ายๆกะ ส้มโอใบกลางๆเล็กๆ แต่เปลือกเขียว เรียบเนียน
ได้ลูกนี้วางไป รับรอง หนูไม่มารบกวนคับ...... เพราะเห็นว่า พวกยาฆ่าแมลงเค้าจะใช้ส่วนผสมของยางมันงะคับ
ปล. ลูกนี้ เก็บได้ตามสนาม golf นะคับ (เพราะเก็บประจำ) แต่ตอนนี้สามารถปลูกได้ที่บ้านแล้วคับ แต่ลูกยังไม่ออก  :shy: :shy: :sarcblink:

ปล.2 ลูกนี้สามารถนำไปวางไว้บริเวณที่หนูชอบผ่าน อย่างเช่น หน้าต่างห้องครัว หรือใกล้ถังขยะ วางปุ๊ปหนูหายทันทีคับ
        ตอนนี้ใช้วิธีนี้มาเกือบ2ปีแล้ว ก็ยังได้ผลแม้เจ้าลูกนี้แห้งแล้วก็ตาม (แต่ก็ควรเปลี่ยนเพื่อความสดใหม่คับ)

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองใช้ดู

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:18:38 PM »
ผมวิจัยมาหลากหลายครับ มาดูกันว่าผมทำอะไรไปบ้าง...
1. เริ่มแรกผมใช้ไม้ไล่หนู ไม่ได้ผลครับ ย้ายที่ทุกวันเพราะมันนำไปรับประทาน ให้0%
2. ต่อมาก็ลูกเหม็น แรกๆก็ไล่ได้ครับ หายไปเป็นสัปดาห์ ชะล่าใจอยู่สักพักไม่นานก็พบว่าลูกเหม็นเป็นของเล่นแก้เครียดให้กับหนูๆได้ครับ ให้20%
3. สเปรย์ไล่หนู หาซื้อได้ตามโครงการหลวงและอื่นๆในเครือ ใช้ดีครับ กลิ่นคล้ายการบูร แต่ถ้าไม่ฉีดมันก็มาเป็นปกติ ให้40%
4. จากผลสำรวจพบว่าหนูมักจะกลับมาที่เดิมๆเสมอๆ จึงทำการย้ายที่จอดไปจอดให้ห่างจากจุดที่หนูเคยเข้า ดีครับ หายเลย ให้70% - 90%
5. เข้าใจว่าน้องหนูชอบเข้ามาอาศัยในห้องเครื่องเพราะมันรู้สึกปลอดภัย ให้ความอบอุ่นได้ดี ดังนั้นผมจึงทำให้ห้องเครื่องดูไม่ปลอดภัยและไม่ให้ความอบอุ่นได้ดี ด้วยการ เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลยครับ
(ข้อเสียของข้อนี้ ฝากระโปรงจะเผยอในไม่นาน) ให้100%ครับ

และ ข้อสุดท้าย ...
6. เมื่อพ้นภัยจากหนู ก็เจอภัยจากแมวขึ้นรถแทน  :crap:  ทุกวันนี้ยังทำการวิจัยอย่างต่อเนื่องครับ  :lol:

ออฟไลน์ boatstd

• *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:25:05 PM »
แล้วถ้าอีหนูขึ้นรถล่ะแง่บบบบ :supergrin: :supergrin: จะไล่ลงหรอครับ?

ของผมจอดไว้หนูมันก็ไม่เข้าน่ะครับ เพราะหมาบ้านผมนอนอยู่รอบๆรถ แล้วมันชอบไล่จับหนู
แต่เคยมีว่าตอนหมายังไม่โตมาก เจอหนู พวกเล่นฟัดซะรถรอยเพียบเลย
ตอนนี้โตแล้ว เก่งขึ้นรถไม่เป็นรอย :devil:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:27:56 PM »

อื้มมม ดีครับเมฆ เดี๋ยวลองดูบ้าง ที่บ้านมีต้นตีนเป็ดอยู่พอดี จะได้เอาไปลองกะอีกคันดู

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:41:04 AM »

ใช่กัปตันเพื่อนโจป่าว นี่พี่ปอมเอง อิมสีเทา   :spiny:

ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษทีนะครับ :dead: :supergrin:  วิธีแก้ก็แบบที่พี่ๆเค้าบอกมาแล้วนั่นแหละ

ที่ห้องเครื่องคงมีกลิ่นมันแล้วแหละมันเลยมาประจำ ลองหาอะไรมาดับกลิ่นดูน่าจะพอช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ ลูกเสธ.

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:08:57 AM »
เปิดฝากระโปรงไว้ครับไม่มีแน่ครับ

เห็นเค้าว่าห้องเครื่องมันอุ่นน่ะครับ หนูมันเลยชอบเข้าไปอยู่

ออฟไลน์ PoM@Musachi

• *
  • น้องม้าแคระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 09:30:43 AM »
ผมเอาลูกเหม็นครับ
วางไว้ในห้องเครื่อง อย่างเหม็น เวียนหัวมาก
แนะนำว่าอย่าทำครับ
 :bawling: