ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ RX-8  (อ่าน 9834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ถามเกี่ยวกับ RX-8
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:34:41 AM »
 แนะนำเข้าไปหาความรู้ในเว็ปไหนดีครับ หรือใครมีข้อมูลจะแชร์ก็ได้นะครับ  เล็งๆมือสองราคาประมาณ ล้านกลางๆอยู่ครับไม่รู้จะได้รถปีไร  แล้วโรตารี่สมัยนี้ไม่มีโบมันทนไหมครับ กะจะขับแบบแตนๆครับ ไม่โมเลยคับ ขอบคุณครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Horizontal

• *
Re: ถามเกี่ยวกับ RX-8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:43:27 AM »
มีรุ่นพี่ผมเคยใช้ เกียร์ออโต้ โฉมแรก หนะครับ

เค้าบอกว่า รถอะไรฟร่ะ อืดก็อืด กินน้ำมันก็กิน
แถมเกียร์ออโต้ก็มีแค่ 4 เกียร์

สรุปก็ขายทิ้งไปแล้วอ่ะครับ เค้าบอกว่าทนขับไม่ไหว
ถ้าจะซื้อ ซื้อเกียร์ธรรมดาดีกว่า

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:53:10 AM »
 :smokin:

ก็อยู่ที่ว่าอยากจะได้อะไรในรถรุ่นนี้ละครับ ถ้าจะพูดเรื่องความแรง ก็ไปหาตัวเก่ามาขับน่าจะดีกว่า

ผมว่าจุดเด่นเค้าอยู่ที่รูปลักษณ์ และเรื่องการบาลานซ์รถที่ดี รวมไปถึงฟิลลิ่งการขับที่ไม่น้อยหน้าใคร
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:06:40 PM »
คันนี้กะไม่เน้นแรงครับผม อิๆ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Jae

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:20:05 PM »
Siam Speed เลยครับ Board RX Club ผมแอบเข้าไปหาข้อมูลอยู่หลายเดือน ผมก็เกือบโดนเหมือนกัน แต่มาออก เล ซะก่อน

ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่ หาตัว ปี 05 ปลายปีขึ้นไป จะเป็น Auto 6 Speed น่าจะขับดีกว่าตัว 4 AT

ลองดูครับ ยิ่งไม่เน้นแรง 6 AT มันก็น่าขับมากๆ หล่อโคตร
รถอะไรเอ่ย? มีเงินอย่างเดียวแต่ซื้อไม่ได้นะคร้าบ! ประโยคนี้มันมีที่มา

ออฟไลน์ GaPpi

• แ ก๊ ป
  • *
  • Popular Vote : 0
  • G u ' G a Pp i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:28:51 PM »
อืดมั่กๆคับ ขายทิ้งไปแล่ววววว  :dead: :dead:
Ur mama so Fat ! I ran around her twice and got lost =P

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:30:23 PM »
Siam Speed เลยครับ Board RX Club ผมแอบเข้าไปหาข้อมูลอยู่หลายเดือน ผมก็เกือบโดนเหมือนกัน แต่มาออก เล ซะก่อน

ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่ หาตัว ปี 05 ปลายปีขึ้นไป จะเป็น Auto 6 Speed น่าจะขับดีกว่าตัว 4 AT

ลองดูครับ ยิ่งไม่เน้นแรง 6 AT มันก็น่าขับมากๆ หล่อโคตร

คุณ Jae ขายรถ alfa รถสวยมากเลยครับ   :agree:
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Jae

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:51:39 PM »
คุณ Jae ขายรถ alfa รถสวยมากเลยครับ   :agree:

อาจจะ ไม่ได้ขายแล้วครับ ตอนนี้ 50:50 หลังจากอกหักจาก หน้าหมูมา :smash:
แต่ถ้าใครรัก Alfa จริงอาจจะปล่อย ผมเลือกคนซื้อพอสมควร ก็มีคนมาดูๆแต่ไม่รู้เรื่องรถเลย นี่ใช้ Alfa ลำบากแน่นอน
ครั้นจะเข้าเต้นท์เห็นราคาแล้ว เก็บไว้ปลูกผัก ดีกว่า เหอะๆ
รถอะไรเอ่ย? มีเงินอย่างเดียวแต่ซื้อไม่ได้นะคร้าบ! ประโยคนี้มันมีที่มา

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:55:26 PM »
น้องผมขับตัวก่อนโฉมปัจจุบันอยู่ครับ AT6speed ครับ เป็นรถที่รักปั้มน้ำมันครับถ้าจะจุนก็ต้องส่งกล่องไป ตปท คาจูนแพงครับ แต่ขับสนุกครับไมได้เร็วกระชากเหมือน SUBIE แต่ได้ Feel ของขับหลังและสนุกครับ
คันที่เคยเจอกับโบ๊ตนินา ว่าจะทักพอดีเลยว่าน้องชายริชชี่มีคันนึง
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ E-Boat

• *
  • ตูดดำๆ น้องใจเย็น
    • My Space ผมครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:22:57 PM »
ซื้อรถสปอร์ท ทั้งที่ยังไงก็ต้อง MT ครับ
หลังๆนี่ 6 AT ก็ทำมาดีพอควร
แต่ ถ้า 4 at นี้ไม่ไหวละครับ
เกียร์ห่างเหลื่อเกิน

ออฟไลน์ djfunku

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:25:37 PM »
มาแอบดูครับ เล็งๆอยู่เหมือนกัน แต่รอบๆตัว ยังไม่มีเสียงเชียร์เลย

ออฟไลน์ kee129

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:45:34 PM »
ถ้าจะซื้อต้องเป็นตัว 6speed เท่านั้นครับ แบบ 4speed ไม่ค่อยดีครับ มีปัญหาด้วยครับ แต่ตัว6speed แก้ไขแล้วครับ หรือไม่ก็ซื้อแบบ4speed มา แล้วเปลี่ยนเป็น6speedครับ :agree:

ออฟไลน์ E-Boat

• *
  • ตูดดำๆ น้องใจเย็น
    • My Space ผมครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:51:16 PM »
ถ้าจะซื้อต้องเป็นตัว 6speed เท่านั้นครับ แบบ 4speed ไม่ค่อยดีครับ มีปัญหาด้วยครับ แต่ตัว6speed แก้ไขแล้วครับ หรือไม่ก็ซื้อแบบ4speed มา แล้วเปลี่ยนเป็น6speedครับ :agree:

เกรงว่าจะแพงแล้วก็ไม่ได้ ดีขึ้นจนคุ้มค่านะครับ ใส่ 13b ไปเลยดีกว่า

ว่าไปแล้วรถมันก็ขับดีนะ ที่สำคัญสวย และมี 4 ที่นั่ง

ที่นั่งด้านหลังสบายด้วย

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 10:03:43 PM »
ใช้ 2005 อยู่ครับ เกียร์ธรรมดา ซื้อมือสอง มาจาก siamspeed เจ้าของเก่าเค้า ปลดล็อค 180 แล้วส่งไป Knightsports เปลี่ยนแร็กพวงมาลัยแล้ว เลยซื้อมาไม่ต้องจ่ายค่าซ่อมเยอะ

ความเห็นส่วนตัว  ถ้าจะซื้อไว้ขับหล่อๆ แนะนำ แต่อย่าไปหวังความรู้สึกสปอร์ต ( ระวังซีวิคแซงแล้วโบกมือบ๊ายบาย ตอนเราติด 180 )  ทันทีเมื่อกด teen ลงไป ลากกันมัน เพื่อนเคยนั่งตกใจลากไป 7000 รอบ ตอนขับในเมือง คอลโซลกลางความร้อนสูงมาก  ไม่รู้ตัวไมเนอร์เชนจ์ แก้ให้ยัง คันผมไฟหน้า น้ำเข้ามันมีรูไรไม่รู้ เป็นคราบน้ำเลย RX 8 ปัญหาเยอะนะครับ เตือนไว้ก่อน

เวลาซ่อมศูนย์เนี่ย ะ มีสองที่ตรงพระรามสาม ใกล้โรงเบียร์ กะสุขุมวิท 36 แต่เห็นเข้าบอกว่าถ้าอู่นอกเนี่ยต้อง P & C garage

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 10:48:55 PM »
ภายในนั่งสบายทั้ง4คนเลยครับ เบาะสวยมาก รูปลักษณ์ภายนอกสปอร์ต (ดูแรงโคตรๆด้วย :devil:)  มีลูกพี่ลูกน้องของผมใช้เจ้า8นี่อยู่  เค้าบอกเคยควอเตอร์ไมล์กับe46 323i มาทีนึง   โดนbmยาวๆเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2009, 10:49:23 PM โดย alpachino »
.