ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน เซียนๆ ช่วยดูคลิปหน่อยว่า เป็นซูจริงป่าว ทำไม คว่ำง่ายจัง(ลิ้งค์มาแล้ว)  (อ่าน 10008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
จริงๆเรื่องเทคนิคการคว่ำ พี่ปู น่าจะเซียนสุดน๊ะครับ น่าจะเชิญมาตอบปัญหานี้ อิอิ
พวกเราอย่างมากก็ฝึกหัดแต่การแก้อาการ
แต่เซียนระดับพี่ปู แกขั้นแอดว้านซ์ไปถึงฝึกฝนการคว่ำมา 1 ปีเต็ม!!! :eek: :eek: :eek:

ปล.จะโดนเตะมั๊ยเนี่ยฉาน...

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
จริงๆเรื่องเทคนิคการคว่ำ พี่ปู น่าจะเซียนสุดน๊ะครับ น่าจะเชิญมาตอบปัญหานี้ อิอิ
พวกเราอย่างมากก็ฝึกหัดแต่การแก้อาการ
แต่เซียนระดับพี่ปู แกขั้นแอดว้านซ์ไปถึงฝึกฝนการคว่ำมา 1 ปีเต็ม!!! :eek: :eek: :eek:

ไม่น่ารอดนะพี่เต้อ :laugh: :lol:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
ในกรณีนี้เราควรจะเข้าโค้งในลักษณะแบบไหนดีอ่ะครับท่านประธาน
ตัวผมนึกว่ารถขับ4 มันจะไม่ค่อยมีอาการท้ายปัดซะอีกครับ
รบกวนชี้แนะที

แล้วแต่ระดับทักษะของผู้ขับขี่ครับ

ที่จริงจะเข้าแบบในคลิปก็ไม่ผิด แต่ผิดที่แก้ไม่ทัน  ไม่รู้ตัวว่าท้ายออกแล้ว  ต้องสวนพวงมาลัยแล้ว

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า  อาการ oversteer และ understeer นั้น ไม่ใช่สิ่งต้องห้ามในการขับรถแข่ง(ขับแบบต้องการไปให้เร็วที่สุด) เพราะในบางครั้งคนขับตั้งใจให้เกิดอาการเหล่านี้ด้วยซ้ำ เพื่อให้สามารถออกจากโค้งได้ไวกว่าอาการ neutral      ถ้าดูแข่งรถระดับโลกแบบ F1 คุณจะเห็นคนขับแก้อาการรถแทบทุกโค้ง  เพราะอะไร  ก็เพราะการที่คุณต้องการไปให้เร็วที่สุดคุณต้องขับแบบ on the edge ตลอดเวลา คือต้องอยู่บนขีดจำกัดของรถและยางตลอดทุกวินาทีที่ขับ  แต่คนเราไม่สามารถรับรู้ได้ละเอียดแบบสุดขีดถึงขั้นที่ขับอยู่บนขอบลิมิตเป๊ะได้ทุก nano second โดยไม่ขาดหรือเกินเลย

ประเด็นจึงอยู่ที่ว่า เกิดอาการแล้วจะแก้ยังไง แก้ได้มั้ย แต่ที่สำคัญที่สุดคือ ณ เสี้ยววินาทีนั้นคนขับรู้หรือไม่ว่าอีก 0.1 วินาทีถัดไปรถจะท้ายกวาดหรือหน้าแหก  ถ้าไม่มีทักษะในการรับรู้อาการนั้นๆ ก็ยากที่จะรอด

ไม่มีนักแข่งคนไหนในโลกนี้ที่ไม่เคยชนหรือพลาดครับ  เพราะเราคือมนุษย์  ไม่ใช่พระเจ้าหรือคอมพิวเตอร์ที่มีเปอร์เซนต์ผิดพลาดน้อยมากๆๆๆๆ

ถ้ายังไม่มั่นใจว่าหากรถเกิดอาการแล้วจะแก้ได้ ก็อย่าเสี่ยงหรือดันเกินไป เบรคให้เสร็จแล้วค่อยเลี้ยว แล้วค่อยเดินคันเร่ง อย่าแตะเบรคกระทันหันกลางโค้ง จะปลอดภัยที่สุดสำหรับมือใหม่ในสนาม

เมื่อไหร่ที่ขับแล้วรู้สึกกลัว หรือไม่มั่นใจนั่นแปลว่าคุณไปเร็วเกินกว่าทักษะของคุณแล้ว  และคุณกำลังเสี่ยงอยู่

เรื่องการขับนี่คุยกันเป็นปีก็ไม่จบครับ  ตอบสั้นๆคงไม่ได้
อยากเรียนรู้เรื่องการขับแบบจริงจังเพิ่มเติมก็คุยกับพี่อั๋นดีกว่าครับ  ถ้าตั้งใจจริงไม่นานก็เข้าใจและทำได้  ผมเชื่อแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 05:34:11 PM โดย Ken »

ออฟไลน์ iMPrugeZa

• <Custom Title>
  • *
  • Popular Vote : 0
  • <Personal Text>
เพิ่มเติมช่วยท่านประทานเคนนะครับ สำหรับเพื่อนๆที่พึ่งเข้ามาใหม่และสนใจเนื้อหาประเภทนี้ยังไงลอง ค้นหา จากกระทู้เก่าดูก่อนนะครับ แล้วค่อยสร้างกระทู้ถามเพิ่ม เพราะเนี้อหาหรือหัวข้อเรื่องการขับนี้คุยกันมาหลายปีหละครับยังไม่จบเลย  :laugh: :lol: :laugh: :supergrin:
<Signature>

ออฟไลน์ POO_K45

• *
  • Popular Vote : 18

[/quote

ไม่โดนเตะ แต่อาจโดนยิง :reallymad:

เอาเลยครับพี่ปู อย่างนี้ต้องโดน :wavey: :wavey: :wavey:
จริงๆแล้วเคยได้ยินมาว่า มีการฝึกออกตัวแบบ  เพลาขาด เกียร์แตก จาก Grid Start แล้วด้วยนะ :sunglasses: :supergrin:

อย่างนี้ต้องโดนทั้งคู่  :reallymad: :reallymad: :reallymad: