ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน เซียนๆ ช่วยดูคลิปหน่อยว่า เป็นซูจริงป่าว ทำไม คว่ำง่ายจัง(ลิ้งค์มาแล้ว)  (อ่าน 10010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Art_Red_Integra@Korat

• ถ้าหยุดที่คำว่า "ดี" ก็จะไม่รู้จักกับคำว่า "ดีที่สุด"
  • *
  • Popular Vote : 8
  • โตขึ้นหนูจะเป็น Type R จ้า
คำสุดท้ายของคนขับ ชัด มาก ๆ ครับ แหะ ๆ

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ pap

• *
  • Popular Vote : 0
เห็นมาหลายรายเลยที่ขวางลงข้าง track ที่เป็นดินหรือทรายแล้วคว่ำ :crying1: :crying1: :crying1:
อันนี้ก็น่ากลัว
http://www.youtube.com/watch?v=v3NlG7rTUBE
 :dead: :dead: :dead:

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 :smokin:

ทั่นประธานเคนกับรองก้องอธิบายไปหมดทุกอย่างแล้วมั้งเนี่ย  :sarcblink:

สรุปให้ง่ายๆนะครับว่า "คนขับแก้อาการไม่เป็น" เสร็จแล้วก็สไลด์ไปกระแทกขอบแบงค์หรือหลุม หรือเนินอะไรก็ตามแต่ตรงขอบทาง ก็เลยพลิก

แค่นั้นละครับ อย่าไปคิดมาก  :supergrin:
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ N@n

• *
อันนี้โคตรน่ากลัวเลย ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น ไกลไปนิด http://www.youtube.com/watch?v=phf_sLQ000I&feature=fvw

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
evo นั้น เดาว่า ยางหลุดขอบ หรือไม่ก็ แตก ครับ รถเลย เอียงแล้ว เลี้ยวไม่เข้าเลย

ออฟไลน์ N@n

• *
คลิปแรก ถ้าแก้ทันแต่แรงไป ก็อาจเป็นแบบนี้ http://www.youtube.com/watch?v=20X7PNml_-Q&feature=related

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
ผมคิดว่าไม่ใช่มือลื่นครับ ผมว่าเค้าน่าจะแก้พวงมาลัยไปแล้วรอบกว่าๆด้วยซ้ำนะครับ รถเลยท้ายกวาดออกนานกว่าจะคว่ำ ความเร็วก็เลยเหลือน้อย ผมว่านี่เป็นสาเหตุให้คว่ำแค่รอบเดียวครับ เพราะว่าผมว่าหลุดโค้งเกีย3เกีย4แบบนี้ ไม่น่าจะกลิ้งแค่รอบเดียวครับ  :supergrin:  

อยากให้ออกความเห็นแบบมีทฤษฎีที่อ้างอิงได้นะครับ  ไม่งั้นคนที่ไม่รู้มาอ่านก็จะรู้ไปแบบผิดๆ

ถ้าหมุนพวงมาลัยรอบกว่าๆแสดงว่าหมุนจนล็อคสุดแล้ว แต่ในวีดีโอดูยังไงก็ไม่ใช่หรอกครับ

ท้ายรถจะกวาดนานแค่ไหนกว่าจะคว่ำ ไม่ได้บอกอะไรเลยครับ  จะกวาดอยู่ห้าหกรอบแล้วไม่คว่ำก็ได้ (อยากดูเดี๋ยวผมให้จารย์อั๋นทำให้ดู)

ท้ายกวาดแค่นั้น ไม่ได้ทำให้ความเร็วลดลงไปเกิน 10 km/hour หรอกครับ

จะคว่ำกี่รอบไม่ได้เกี่ยวกับแค่ความเร็วครับ เกี๋ยวกับปัจจัยอื่นๆอีกเยอะ ชนที่ 200 km/h อาจไม่คว่ำก็ได้ 

ต้องขอออกตัวว่า

ผมไม่ได้เก่งกาจมาจากไหนเลยครับ  ก็แค่คนชอบขับคนนึง  สองปีที่แล้วก็ยังขับไม่เป็นเลยด้วยซ้ำ (ขอบคุณจารย์อั๋นอีกครั้งที่ช่วยสั่งสอนมาตลอดครับ)

แต่ที่ต้องขอแก้คุณ norm ก็เพราะคิดว่าการเข้าใจผิด อาจจะส่งผลเสียหากสมาชิกท่านอื่นๆจำและเข้าใจไปแบบนั้น  เพราะพวกเราเป็นพวกบ้าขับและชอบเอารถไปขับในสนามโดยเฉพาะงาน track day ของพวกเรา

ความเข้าใจที่ถูกต้องถือเป็นความรับผิดชอบของพวกเราทุกคนที่จะพอแนะนำและแบ่งปันกันได้เพื่อความปลอดภัยของทุกคนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 10:16:56 PM โดย Ken »

ออฟไลน์ E-Boat

• *
  • ตูดดำๆ น้องใจเย็น
    • My Space ผมครับ
เป็นผมก็คว่ำครับ :laugh:

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
ต้องขอออกตัวก่อนเหมือนกันว่าผมก็ไม่ได้เก่งกาจมาจากไหน ก็เป็นคนชอบขับเหมือนกันครับ

ผมมองในคลิปนั้นมันเหมือนอารมณ์เดียวกับที่ผมเคยลอยเข้าไป100Rน่ะครับ คือเบรคเบา แล้วหักหัวเลี้ยวเข้าไปแบบไม่มีคันเร่งเลย แบบหวิวๆเข้าไปอะครับ (ซึ่งไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องครับ) อารมณ์แบบว่าจะต้องผ่านโค้งให้เร็วที่สุด จะต้องจี้คันหน้าให้ได้ แต่ผมว่าต้องมีคนเคยทำแบบผมแน่นอนครับ  และจากที่ผมได้ทำลองทำแบบนั้นมาหลายหน ผลก็ออกมาก็มีหลายอย่างครับทั้งผ่านได้ หมุน แก้ได้บ้างไม่ได้บ้าง ซึ่งผมสังเกตว่าถ้าท้ายมันออกแล้วเราเดินคันเร่งแก้พวงมาลัยน้อยไป ท้ายรถมันจะกวาดเร็วมาก รถมันจะหมุนควับไปเลย แล้วมันยังจะพุ่งไปหากำแพงอีกครับ แต่ถ้าเราแก้เยอะ ท้ายมันจะค่อยๆกวาดไปลงหญ้าทางด้านซ้ายอย่างช้าๆ แล้วก็ไปค่อยไปหากำแพงครับ นี่คือที่ผมเคยลองมาครับ  :supergrin:

ที่พี่ประธานเคนบอกว่า "ท้ายรถจะกวาดนานแค่ไหนกว่าจะคว่ำ ไม่ได้บอกอะไรเลยครับ  จะกวาดอยู่ห้าหกรอบแล้วไม่คว่ำก็ได้" ถูกต้องแล้วครับ จะหมุนโดนัทสิบรอบจนลงจากรถมาอ้วกเลยก็ยังไม่น่าจะคว่ำ แต่ที่ผมหมายความถึงคือในคลิปครับ คือท้ายมันค่อยๆกวาดช้าๆแล้วค่อยคว่ำ ไม่ได้หมุนควับแล้วหงายท้องไปเลยครับ ซึ่งที่รถในคลิบมันคว่ำผมไม่คิดว่าจะเป็นแบงค์ในโค้ง เพราะตอนที่รถมันหลุดมันเกือบจะกลางโค้งแล้ว ผมคิดว่าล้อหน้ามันไม่น่าจะไปโดนแบงค์ในโค้งได้ครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นอะไรสักอย่างที่อยู่นอกโค้ง คือล้อหลังมันกวาดไปโดนแล้วก็หงายครับ

ที่พี่ประธานเคนบอกว่า "ถ้าหมุนพวงมาลัยรอบกว่าๆแสดงว่าหมุนจนล็อคสุดแล้ว แต่ในวีดีโอดูยังไงก็ไม่ใช่หรอกครับ" ในความคิดผมว่าก็เป็นไปได้ครับที่เค้าแก้พวงมาลัยจนสุด เพราะคุณS-GT Loverบอกว่า คนขับเค้าเปลี่ยนตำแหน่งจับพวงมาลัย ตอนที่กล้องมันหยุดทำงานไปแว่บนึง ผมคิดว่าเค้าน่าจะแก้พวงมาลัยไปเป็นรอบเลยครับ เพราะท้ายรถมันออกช้าๆ ตามแบบเหตุผลข้างบนครับ

ที่พี่ประธานเคนบอกว่า"ท้ายกวาดแค่นั้น ไม่ได้ทำให้ความเร็วลดลงไปเกิน 10 km/hour หรอกครับ" อันนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ส่วนตัวผมคิดตามเหตุผลข้างบนครับ

ที่พี่ประธานเคนบอกว่า"จะคว่ำกี่รอบไม่ได้เกี่ยวกับแค่ความเร็วครับ เกี๋ยวกับปัจจัยอื่นๆอีกเยอะ ชนที่ 200 km/h อาจไม่คว่ำก็ได้" ถูกต้องที่สุดครับ ขับ300พุ่งใส่ตึกเข้าไปตรงๆก็ไม่น่าจะคว่ำครับ แต่น่าจะทะลุ  :supergrin: อันนี้ผมก็หมายถึงในคลิบครับ รถมันคว่ำแบบไม่อยากจะคว่ำ คือแค่หงายท้องแล้วก็หยุด ผมคิดว่าเหลี่ยมนั้นในโค้งเกีย3เกีย4 ถ้าท้ายรถมันไปสะดุดกับอะไรสักอย่างแบบฟาดไปเลย มันน่าจะกลิ้งได้เลยครับ :supergrin:

ท้ายสุดครับ ต้องขออภัยเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกคนด้วยครับ ถ้าความเข้าใจของผมมันผิดไปแล้วอาจจะทำให้ใครเข้าใจผิดตามไปได้ครับ  ที่พิมพ์ไปก็มาจากความคิดบวกกับประสบการณ์ที่เคยเจอมาครับ เพราะผมก็ไม่เคยมีคุณครูหรือได้เข้าเรียนขับรถแข่งอะไรกับเค้าเลย ผมแค่อยากจะมาแชร์ในส่วนความคิดของผมให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกได้ฟังกันครับ  อาจจะพิมพ์อ่านไม่รู้เรื่อง กวนตีน หรือมั่ว ก็ขอโทษไว้ที่นี้ด้วยครับ

ขับรถปลอดภัยครับ  :supergrin:

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
จริงๆแล้วผมชอบการโพสต์ตอบกันแบบที่ พี่Ken กับคุณ Normตอบกันนะครับ
ส่วนนึงเพราะผมเคยเป็นแบบนี้มาก่อน  คือตอนเริ่มเข้ามาเล่นในเว็บผมก็มีความรู้ที่ผิดๆมาแบบนึงในเรื่องการขับ และเครื่องยนต์
พอมีโอกาสผมคิดว่าสิ่งที่ผมรู้มาน่าจะมีประโยชน์ ก็เลยตอบไป แล้วก็มีท่านอื่นมาแย้งว่ามันผิด แบบนี้ผมชอบมากๆเลยครับ
ทำให้ผมได้รู้ว่าจริงๆแล้วมันควรจะเป็นแบบไหนกันแน่ เพียงแต่เราต้องเรียนรู้ที่จะรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นเท่านั้นเองครับ

สิ่งที่ผมประทับใจมากๆคือ การที่มาแย้งกันด้วยความคิด และอ้างอิงได้แบบที่เป็นอยู่นี่แหละครับ  :agree: :agree:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
เข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมจากพวกเซียนๆ
การแก้อาการรถ ให้พูดกันจริงๆสงสัยจะยาว...
เสาร์นี้น่าจะได้ความรู้กันเพิ่มเติมแน่นอน อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 02:07:08 AM โดย Hiter »

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
เยี่ยมทุกคนเลยครับ :agree: :agree: :agree:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~

เมื่อลดความเร็วเพื่อเข้าโค้งไม่ว่าจากการเบรคหรือยกคันเร่ง น้ำหนักของรถจะถูกถ่ายไปด้านหน้ามากขึ้น ทำให้ล้อหน้ามี traction เพิ่มขึ้น หรือเกาะขึ้นนั่นเอง ล้อหลังก็ตรงกันข้าม

เมื่อหน้าเกาะมากขึ้น หลังเกาะน้อยลง  บวกกับแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ของน้ำหนักรถด้านท้าย รถก็มีอาการท้ายออก

ในกรณีนี้คิดว่าคนขับอาจเบรคลึกทำให้น้ำหนักยังคาอยู่ด้านหน้าเยอะ(ยังต้องกดเบรคเพื่อไม่ให้รถแหกหรือยังมีความเร็วเร็วเกินกว่าที่จะกดคันเร่ง ในความรู้สึกของคนขับ)  หรือโช้คแข็งไป ทำให้น้ำหนักไม่กลับมา neutral เร็วพอ(แต่คิดว่าไม่ใช่เพราะโค้งนี้ไม่ได้ใช้เบรคหนักจนหน้ายุบเยอะ)

แล้วพอท้ายออกก็ทำให้อาการรถกลับสู่สมดุลย์ไม่ได้  ก็เป็นอย่างที่เห็น

ถ้ากดคันเร่งได้ น้ำหนักที่ถูกถ่ายไปข้างหน้าก็จะถูกถ่ายกลับไปด้านหลัง traction ล้อหลังก็จะเพิ่มขึ้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแก้อาการรถต้องเป็น perfect combination ของ องศาพวงมาลัย และคันเร่ง ซึ่งแม้แต่นักแข่งระดับโลกก็ไม่สามารถทำได้ทุกครั้ง  ถ้าจะรอให้เกิดอาการแล้วค่อยคิดว่าจะทำยังไงคงไม่มีทางทัน

อยู่ที่การฝึกฝนจนคาดเดาได้ว่า เมื่อร่างกายเรารับรู้ถึงแรง G แบบนี้ สายตาได้รับข้อมูลเป็นภาพแบบนี้  จิตใต้สำนึกของเราจะสั่งให้ร่างกายตอบสนองออกไปอย่างไรแบบไม่ต้องคิด (subconcious)

ในกรณีนี้เราควรจะเข้าโค้งในลักษณะแบบไหนดีอ่ะครับท่านประธาน
ตัวผมนึกว่ารถขับ4 มันจะไม่ค่อยมีอาการท้ายปัดซะอีกครับ
รบกวนชี้แนะที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 05:05:08 PM โดย Ken »