ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน เซียนๆ ช่วยดูคลิปหน่อยว่า เป็นซูจริงป่าว ทำไม คว่ำง่ายจัง(ลิ้งค์มาแล้ว)  (อ่าน 10011 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
http://www.youtube.com/watch?v=6Eut5CFQFSU

ผมดูๆแล้ว จำไม่ได้ว่า เป็น ซูรุ่นไหน

แต่ พอดูหลายๆครั้งเหมือนกับว่า มีอะไรมากระแทกอย่างแรง

เพราะ มีช่วงนึงที่ มือจับพวงมาลัยเปลี่ยนตำแแห่ง และ ภาพกระตุกข้ามไปแว๊ปนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 01:21:10 PM โดย S-GT lover »

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
ผมดูๆแล้ว จำไม่ได้ว่า เป็น ซูรุ่นไหน

แต่ พอดูหลายๆครั้งเหมือนกับว่า มีอะไรมากระแทกอย่างแรง

เพราะ มีช่วงนึงที่ มือจับพวงมาลัยเปลี่ยนตำแแห่ง และ ภาพกระตุกข้ามไปแว๊ปนึง
พี่ป๊อกค้าบบ มันไม่มีลิ้งอ่ะ :bawling:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
รอลิ้งค์ ดูด้วยคนครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ไม่มีลิงค์เลยครับ  อยากดู

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Big Boy's Toy
Legacy BG ครับ

คนขับ react ช้ามาก

ท้ายรถเริ่มสไลด์ไปนานแล้วแต่ก็ยังไม่สวนพวงมาลัย มาเพิ่มองศาพวงมาลัยทีหลังก็สายเกินไปแล้ว และสวนน้อยเกินไปมากๆ ถึงสวนมากกว่านี้แต่เริ่มสวนที่เดิมก็อาจจะไม่รอดอยู่ดี

พอขวางแล้วล้อหน้าขวาด้านในอาจจะไปสะดุดกับขอบ bank ที่เป็นสันบวกกับความเร็วทำให้เกิดแรงส่งให้ด้านขวาเด้งขึ้น

ให้ความสำคัญกับพื้นฐานการขับขี่มากๆนะครับ  ก่อนที่คิดจะซิ่ง

ออฟไลน์ kong

• *
  • Popular Vote : 0
Legacy BG ครับ

คนขับ react ช้ามาก

ท้ายรถเริ่มสไลด์ไปนานแล้วแต่ก็ยังไม่สวนพวงมาลัย มาเพิ่มองศาพวงมาลัยทีหลังก็สายเกินไปแล้ว และสวนน้อยเกินไปมากๆ ถึงสวนมากกว่านี้แต่เริ่มสวนที่เดิมก็อาจจะไม่รอดอยู่ดี

พอขวางแล้วล้อหน้าขวาด้านในอาจจะไปสะดุดกับขอบ bank ที่เป็นสันบวกกับความเร็วทำให้เกิดแรงส่งให้ด้านขวาเด้งขึ้น

ให้ความสำคัญกับพื้นฐานการขับขี่มากๆนะครับ  ก่อนที่คิดจะซิ่ง

ตามที่ประธานเคนว่าเลยครับ :agree:

เป็น classic case คือ จะเห็นว่า คนขับ จริงๆแล้วคือขับดีนะครับ พวงมาลัย smooth เบรค คันเร่ง ก็โอเค แต่อย่างที่ผมเคยพูด คนขับซูบารุ ไม่ค่อยได้มีโอกาสฝึกแก้อาการ พอเพลินๆ แก้ไม่ทันครับ ยังไม่ได้ปรับ mode ตอนแก้ยังเนียนๆอยู่เลย รถขวางขนาดนั้นแล้ว

• *

เหมือนกับว่า พอล้อขวาสะดุดแบงค์แล้วเด้ง พอกระแทกกับพื้น แล้วก็คว่ำเลย

แต่ว่า ผมก็เห็นมาหลายๆแบบนะ เหมือนกับว่า บทจะคว่ำ ก็คว่ำเอาง่ายๆ บางทีนึกว่าจะคว่ำ แต่ก็ไม่คว่ำ ส่วนใหญ่คันที่คว่ำ จะขวางก่อน อาจจะเพราะว่าพอเอาข้างเข้าแล้วคว่ำง่ายมั้งครับ สะดุดอะไรนิดหน่อยก็ไปเลย ซูบารุ จริงๆแล้วน่าจะคว่ำยากกว่ารถทั่วๆไปนะ เพราะ CG ต่ำกว่า  แต่ดูแล้วก็คงไม่ได้คว่ำยากกว่ามากนะ :grazy:

ถ้าเป็นในสนาม ก็อย่างที่เห็น ไม่มีอะไรมาก คนขับยังด่าได้อยู่ แต่ถ้าบนถนนนี่คงไม่จบง่ายๆ รถพวกตัวเก่าๆ ผมว่าอาจจะหมุนง่ายอยู่แล้วด้วย ที่เคยลองๆมา (ในสนาม) GC หลายๆคัน ท้ายไหลง่าย ขับถนนต้องระวังกันหน่อยนะครับ :wavey:

• *
โอ้ ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

• *
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ
จากในคลิป  ท้ายมันปัดได้ไงอ่ะครับ  เกิดจากอาการอะไร

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Big Boy's Toy
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ
จากในคลิป  ท้ายมันปัดได้ไงอ่ะครับ  เกิดจากอาการอะไร

เมื่อลดความเร็วเพื่อเข้าโค้งไม่ว่าจากการเบรคหรือยกคันเร่ง น้ำหนักของรถจะถูกถ่ายไปด้านหน้ามากขึ้น ทำให้ล้อหน้ามี traction เพิ่มขึ้น หรือเกาะขึ้นนั่นเอง ล้อหลังก็ตรงกันข้าม

เมื่อหน้าเกาะมากขึ้น หลังเกาะน้อยลง  บวกกับแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ของน้ำหนักรถด้านท้าย รถก็มีอาการท้ายออก

ในกรณีนี้คิดว่าคนขับอาจเบรคลึกทำให้น้ำหนักยังคาอยู่ด้านหน้าเยอะ(ยังต้องกดเบรคเพื่อไม่ให้รถแหกหรือยังมีความเร็วเร็วเกินกว่าที่จะกดคันเร่ง ในความรู้สึกของคนขับ)  หรือโช้คแข็งไป ทำให้น้ำหนักไม่กลับมา neutral เร็วพอ(แต่คิดว่าไม่ใช่เพราะโค้งนี้ไม่ได้ใช้เบรคหนักจนหน้ายุบเยอะ)

แล้วพอท้ายออกก็ทำให้อาการรถกลับสู่สมดุลย์ไม่ได้  ก็เป็นอย่างที่เห็น

ถ้ากดคันเร่งได้ น้ำหนักที่ถูกถ่ายไปข้างหน้าก็จะถูกถ่ายกลับไปด้านหลัง traction ล้อหลังก็จะเพิ่มขึ้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแก้อาการรถต้องเป็น perfect combination ของ องศาพวงมาลัย และคันเร่ง ซึ่งแม้แต่นักแข่งระดับโลกก็ไม่สามารถทำได้ทุกครั้ง  ถ้าจะรอให้เกิดอาการแล้วค่อยคิดว่าจะทำยังไงคงไม่มีทางทัน

อยู่ที่การฝึกฝนจนคาดเดาได้ว่า เมื่อร่างกายเรารับรู้ถึงแรง G แบบนี้ สายตาได้รับข้อมูลเป็นภาพแบบนี้  จิตใต้สำนึกของเราจะสั่งให้ร่างกายตอบสนองออกไปอย่างไรแบบไม่ต้องคิด (subconcious)

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
ผมคิดว่าเค้าน่าจะลอยเข้าโค้งครับ แบบยกหมดทุกอย่าง ปล่อยรถไหลใส่โค้งไปเลย ผมคิดว่าคนขับเค้ากะว่าคงเอาอยู่แน่ คงจะให้รถไหลไปเต็มโค้งแล้วก็กดออกไปเลย แต่ก็ไม่รอด เลี้ยงพวงมาลัยไม่ไหว  :wavey:  ผมว่าปล่อยให้มันหมุนๆไป ก็คงไม่ต้องซ่อมหลังคา  :grazy:

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ท่าจะเป็นล้อหน้าขวาไปเกี่ยวกับ ตัวขอบถนนในช่วงที่กำลังขวางอยู่ทำให้ ล้อหน้าด้านซ้าย ตกลงไปแล้ว พลิก

ในช่วงวินาทีที่ 33 จะเห็นว่า มีการเปลี่ยนจุดจับพวงมาลัย จากที่ 3 นาฬิกาด้วย
คาดว่า ล้อกระแทกแรง จะมือลื่น แถม แรงกระแทกทำให้กล้องหยุดทำงาน ไปแป๊บนึง
ภาพเลยหายไปช่วงหนึ่งครับ

แต่ หากไม่มีขอบก็ รอดใช่ไหมครับ เพราะ ว่า ขับสี่เห็นเวลา ช่วงลื่น จับล้อตรงๆแล้ว
เดินคันเร่งเอาก็กลับมาได้

• *
ท่าจะเป็นล้อหน้าขวาไปเกี่ยวกับ ตัวขอบถนนในช่วงที่กำลังขวางอยู่ทำให้ ล้อหน้าด้านซ้าย ตกลงไปแล้ว พลิก

ในช่วงวินาทีที่ 33 จะเห็นว่า มีการเปลี่ยนจุดจับพวงมาลัย จากที่ 3 นาฬิกาด้วย
คาดว่า ล้อกระแทกแรง จะมือลื่น แถม แรงกระแทกทำให้กล้องหยุดทำงาน ไปแป๊บนึง
ภาพเลยหายไปช่วงหนึ่งครับ

แต่ หากไม่มีขอบก็ รอดใช่ไหมครับ เพราะ ว่า ขับสี่เห็นเวลา ช่วงลื่น จับล้อตรงๆแล้ว
เดินคันเร่งเอาก็กลับมาได้

ผมว่า ถ้ารอดหมายถึงไม่คว่ำ ก็อาจจะ แต่คงเข้ากำแพงแทน แต่ไงก็หมุนแน่ๆครับ ถึงแก้ครั้งแรกทัน ก็คงกลายเป็นสะบัดกลับอีกทางเข้ากำแพงแทน คิดว่าสาเหตุน่าจะเกิดจากเบรคเบาแล้วเลี้ยวไปด้วย

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
ดูทรงแล้ว น่าจะท้ายปัดออกข้างทางแล้วไปเจอทรายนิ่ม พอทรายดูดล้อทำให้ล้อมันจมทราย มันเลยจิกงัดจนคว่ำ...งงมั๊ยเนี่ย :dunce: :dunce: :dunce:

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
ผมคิดว่าไม่ใช่มือลื่นครับ ผมว่าเค้าน่าจะแก้พวงมาลัยไปแล้วรอบกว่าๆด้วยซ้ำนะครับ รถเลยท้ายกวาดออกนานกว่าจะคว่ำ ความเร็วก็เลยเหลือน้อย ผมว่านี่เป็นสาเหตุให้คว่ำแค่รอบเดียวครับ เพราะว่าผมว่าหลุดโค้งเกีย3เกีย4แบบนี้ ไม่น่าจะกลิ้งแค่รอบเดียวครับ  :supergrin: