ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะแบตหมด แต่พ่วงแล้วยังสตาร์ทไม่ติดครับ  (อ่าน 8121 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
รถผม Forester รุ่นที่แล้ว อายุรถประมาณปีเศษ ๆ อาการคือน่าจะแบตหมดครับ เคยเป็นมาแล้วครั้งนึง เมื่ออาทิตย์ก่อน แต่ก็พ่วงแบตแล้วสตาร์ทสักพัก (หลายครั้ง) แล้วก็ติด

แต่ครั้งนี้แบตหมด (วัด Voltage ก่อนพ่วงได้แค่ 7 volt เองครับ) เอารถมาพ่วงแล้ว ทำยังไงก็ไม่ติดครับ

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าที่รถ Subaru ต้องเอา Subaru มาพ่วง เพราะคันนี้เมื่ออาทิตย์ก่อนแบตหมด เอารถอีกคันพ่วงก็ไม่ได้ แต่พอเอาน้องแมวมาพ่วงสักพักก็สตาร์ทติดซะงั้น  :crap: :crap: :crap:

อยากทราบหน่อยครับ ว่าทำยังไงดี ตอนนี้รถจอดทิ้งไว้ที่ศูนย์การค้า  :bawling: :bawling: :bawling:

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
Re: น่าจะแบตหมด แต่พ่วงแล้วยังสตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 12:57:33 AM »
ไม่เกี่ยวครับ

ถ้า 7 Volt ก็ถือว่าต่ำมากนะครับ ปรกติแล้วถ้าต่ำกว่า 12.9 Volt เนี่ย มันก็จะไม่ชาร์จแล้วครับ

เคยประสบเช่นกัน แต่ว่าชาร์จทิ้งไว้ซักพักแล้วค่อย Start ใหม่ครับ โดยรถที่นำมาชาร์จ ต้อง Start ด้วย แล้วเร่งรอบเครื่องซักนิดครับ

แต่ถ้าไม่ติดอีกนี่ ควรคิดแล้วครับว่า ไม่น่าใช่แบต
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: น่าจะแบตหมด แต่พ่วงแล้วยังสตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 01:14:17 AM »
อันนี้จากประสปการนะครับที่เคยเจอด้วยตัวเอง แต่เป็นอีกยี่ห้อครับคือวีโก้ แบตหมด เลยเอารถไทรทันมาพ่วงแบตแต่ไม่ติดครับเร่งรอบเครื่องก็แล้วก็ยังนิ่งอยู่ เลยลองสลับสายเอาสายพ่วงของไทรทันมาพ่วงอีก ก็ยังไม่ติดก็เลยโทรถามช่างประจำที่ดูแลวีโก้คันนี้อยู๋ เค้าบอกให้ลองใช้สายพ่วงเบิ้ลกันเพื่อให้ทองแดงสายไฟที่ใช้พ่วงใหญ่ขึ้น ผมเลยใช้สายพ่วงทั้งสองคันมาเบิ้ลกันสรุปติดเลยครับโดยที่ไม่ต้องเร่งเครื่องของไทรทันด้วย

สรุปสายพ่วงแบตน่าจะมีส่วนนะครับ แต่ผมเองไม่รู้เหมือนกันว่าระบบไฟน้องอิมเป็นไง ไงลองดูก็ได้ครับเผื่อใช้ได้ :agree:

ออฟไลน์ neungxx

• *
  • Popular Vote : 2
  • เป็นไทย แว้วววว !!! 2th. pantip ngamwongwan
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 01:22:33 AM »
อันนี้จากประสปการนะครับที่เคยเจอด้วยตัวเอง แต่เป็นอีกยี่ห้อครับคือวีโก้ แบตหมด เลยเอารถไทรทันมาพ่วงแบตแต่ไม่ติดครับเร่งรอบเครื่องก็แล้วก็ยังนิ่งอยู่ เลยลองสลับสายเอาสายพ่วงของไทรทันมาพ่วงอีก ก็ยังไม่ติดก็เลยโทรถามช่างประจำที่ดูแลวีโก้คันนี้อยู๋ เค้าบอกให้ลองใช้สายพ่วงเบิ้ลกันเพื่อให้ทองแดงสายไฟที่ใช้พ่วงใหญ่ขึ้น ผมเลยใช้สายพ่วงทั้งสองคันมาเบิ้ลกันสรุปติดเลยครับโดยที่ไม่ต้องเร่งเครื่องของไทรทันด้วย

สรุปสายพ่วงแบตน่าจะมีส่วนนะครับ แต่ผมเองไม่รู้เหมือนกันว่าระบบไฟน้องอิมเป็นไง ไงลองดูก็ได้ครับเผื่อใช้ได้ :agree:

สายน่าจะมีผลนะครับ เคยเส้นเล็กๆ แล้วเหมือนไฟมาไม่พออะครับ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 07:35:38 AM »
เปลี่ยนแบตใหม่เถอะครับ
เมื่อก่อนแบตหมดพ่วงสตาร์ทติด เพราะ แบตเสื่อมแล้วแต่ยังพอมีไฟ เมื่อพ่วงได้ไฟเสริมนิดหน่อยมันก็ติด
ตอนนี้แบตเสื่อมสตาร์ทไม่ติด เพราะ แบตเสื่อมากอาจจะช็อตกันแล้ว เมื่อพ่วงต้องการไฟมากและสูญเสียไปกับแบตที่ช็อตอยู่ รถเล็กๆที่จ่ายแอมน้อยอาจจะไม่พอ (ถ้าถอดแบตเสื่อมออกทิ้งแล้วพ่วงก็จะติด)
สายพ่วงถ้าขนาดเล็กไปถึงไฟแหล่งจ่ายมากก็สตาร์ไม่ติดครับ เพราะจ่ายกระแสไม่พอ หน้าสัมผัสของสายที่เอามาพ่วงต้องสัมผัสมากพอด้วยครับ
ลองดูครับ
 :wavey:
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง