ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องท่อของGCเทอร์โบออโต้  (อ่าน 11945 ครั้ง)

ออฟไลน์ MooKa

• *
  • Popular Vote : 4
ขอคำแนะนำเรื่องท่อของGCเทอร์โบออโต้
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:48:31 PM »
ตอนนี้รถกำลังว่าเครื่องGCเทอร์โบเกียร์ออโต้ปี99ไม่รุ้จะใช้ท่อแบบไหน รุ่นไหน ดีครับ

เพราะลองค้นๆดูในกระทู้เก่าแล้วส่วนใหญ่จะใช้เครื่องเกียร์ธรรมดากัน ถ้าเป็นเป็นเกียร์ออโต้ก็จะเป็นBG

ขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 09:10:41 PM โดย k_k »

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
Re: ขอคำแนะนำเรื่องท่อของGCเทอร์โบออโต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 02:47:32 AM »
จริงๆท่อของ Auto ไม่โล่งเกินไปก็น่าจะดีนะครับ
แต่ผมก็ไม่รู้ว่าแบบไหนดีที่สุด ขอลองเข้ามาแชร์แล้วกันนะครับ

ของผมใช้ Fujitsubo Super Legalis R ทั้งเส้นกับ front pipe (แต่งไทยทำ) 2.5" ไม่มีบวบ
Step นี้ใช้มาได้ซักระยะ รู้สึกว่ามันโล่งไปหน่อย ต้นมันหาย
หลังจากนั้นลองไปเพิ่มบวบ 1 ลูกที่ front pipe ก็รู้สึกดีขึ้นนะครับ แต่ยังไม่พอใจที่สุด

ส่วนรถ GC อีกคันที่บ้าน (ของลูกพี่ลูกน้อง) เป็น front pipe เดิมโรงงาน กับท่อ Fujitsubo Legalis R (ผมเข้าใจว่าท่อมันน่าจะอั้นกว่า Super)
ผมยังไม่เคยลองขับ Step นี้นะครับ แต่เท่าที่เคยได้ลองนั่ง ต้นมาดีกว่ากันเยอะเลยครับ แต่ปลายอาจจะไม่ไหลไม่เท่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่แน่ใจว่าปัจจัยอื่นๆของรถจะมีผลมั้ยนะครับ
โดยสรุปนะครับ จริงๆถ้าได้ท่อทั้งเส้นที่เป็นของรุ่น Auto โดยเฉพาะน่าจะดีที่สุดหละครับ
ไม่รู้คำตอบมีประโยชน์รึเปล่านะครับ อ่านดูก็งงๆชอบกล :p
ยังไงรอท่านอื่นมาแชร์เพิ่มแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Bc94

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ขอคำแนะนำเรื่องท่อของGCเทอร์โบออโต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 12:06:46 PM »
ขอแชร์ด้วยครับ
front pipe เดิมโรงงาน
ผมก็ว่าพอได้นะครับ ต้น ก็ไม่ช้า ปลายก็น่าจะไปเรื่อย ๆ กดแซงแป๊บเดียว 180 แล้วหง่ะ

ปล. เครื่อง V4 + เกียร์ออโต้ ฟอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 01:43:49 PM โดย ประชากร Boxer »
Wencum Matha Fukaaaaa

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 10:08:31 PM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ร่วมถามด้วยนะครับ แล้วในรูป (ที่วงไว้) ถ้าเป็น GC6 1800 ท่อเดิมนี่มันกี่นิ้วครับ

ขอบคุณครับ
スバル

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 11:17:19 PM »
ไม่แน่ใจนะครับ น่าจะอยู่ระหว่าง 2-2.5 นิ้วนะครับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 08:40:13 AM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ร่วมถามด้วยนะครับ แล้วในรูป (ที่วงไว้) ถ้าเป็น GC6 1800 ท่อเดิมนี่มันกี่นิ้วครับ

ขอบคุณครับ

:biggrin: ถ้าเป็น GC6 1800 เดิมๆ ไม่โบ ทั้งเส้นเลย ไม่เกิน 2 นิ้วอ่ะครับ  :sunglasses:
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:18:11 AM »
ไม่แน่ใจนะครับ น่าจะอยู่ระหว่าง 2-2.5 นิ้วนะครับ
:biggrin: ถ้าเป็น GC6 1800 เดิมๆ ไม่โบ ทั้งเส้นเลย ไม่เกิน 2 นิ้วอ่ะครับ  :sunglasses:

ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองท่านมาก ๆ นะครับ แล้วถ้าหากว่าผมจะหาขนาดท่อ 2.5 นิ้วมาใส่จะได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ขออนุญาติพี่เจ้าของกระทู้อีกครั้งนะครับ
スバル

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:17:34 AM »
ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองท่านมาก ๆ นะครับ แล้วถ้าหากว่าผมจะหาขนาดท่อ 2.5 นิ้วมาใส่จะได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ขออนุญาติพี่เจ้าของกระทู้อีกครั้งนะครับ

:sunglasses: 2.5 นิ้วเฉพาะท่อนปลายพอไหว แต่ถ้าเกียร์ออโต้ ไม่โบอาจโล่งไปครับ  :disagree:
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:20:22 AM »
:sunglasses: 2.5 นิ้วเฉพาะท่อนปลายพอไหว แต่ถ้าเกียร์ออโต้ ไม่โบอาจโล่งไปครับ  :disagree:

ขอบคุณครับพี่ สำหรับความรู้และข้อมูลครับ เดี๋ยวคงต้องหาท่อขนาด 2 นิ้วดีกว่าครับ  :agree:

ปล. ขอบคุณพี่เจ้าของกระทู้สำหรับพื้นที่ครับผม
スバル

ออฟไลน์ popdemonic

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:43:26 PM »
ขออนุญาต เอาบทความของอาจารยว์ศิริบูรณ์มาแปะแล้วกันครับ เห็นว่ามีประโยชน์ดี

ผมเองก็ออโต้ครับ ใส่สามนิ้วหมดเลย ยังเสียดายว่าน่าจะยัด สามนิ้วครึ่งไปเลย

แต่ท่อมันจะลากพื้นขับยากอีก ต้นไม่หายเลย บูสต์มาเร็วกว่าเดิม สองถึงสามร้อยรอบต่อนาที

กลาง ปลาย จะว่าลื่นมั้ย ไม่ชัด แต่ที่ชัดคือ ถอนคันเร่งแล้วหน้ามันไม่ทิ่ม เหมือนมีเอนจิ้นเบรค

เห็นชัด ออกตัวเหมือนเดิมไม่อืด เครื่อง_2200CC +GT2871R
Garrett GT2871RS/KKK26 Hybrid
034 Stage1+ 1.8Bar.
440CC RS Cosworth Injectors.
5Bar FPR/044 Bosch FP.
3Bar Vmap/1.9 WG Spring.
RS2 'EM/2Bennett Balljoints.
HKS SSQVII/HKS TT.
RS6 19X9/Work LS105 19X8.
Nitto INVO 235/35R19.
Bilstein B6/H&R Spring.
Cayenne Turbo 6 Pots Calipers.
Samco's

ออฟไลน์ popdemonic

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:45:00 PM »
ถาม : ท่อทิ้งจากเทอร์โบ ระยะหลังเห็นชอบใช้ขนาดใหญ่ๆ 2.5-3 นิ้ว มีผลดีผลเสียอย่างไร หรือบางคนก็ทำเป็นแบนโจ
อ.ศิริบูรณ์ : ถ้าใช้ท่อใหญ่แล้วโหลดเตี้ยมากๆ ท่อจะลากดิน...นี่ผมไม่ได้พูดเล่นนะ !
ส่วนที่บอกว่าทำเป็นแบนโจนั้นถูกต้องแล้ว เพราะไอเสียที่หลุดออกจากใบพัดไอเสียยัง SCREW อยู่ แล้วห้องเครื่องส่วนใหญ่ก็ไม่มีที่ว่างพอจะเดินท่อให้ไอเสียพุ่งตรงต่อไปได้ และท่อออกจากแบนโจที่ทำนั้นก็ไม่ควรจะออกตรงกลาง แต่ควรปล่อยออกด้านในด้านหนึ่ง เสมือนเป็นโข่งที่ 3...อย่างนั้นล่ะแจ๋ว
ถาม : แต่เท่าที่เห็นก็เป็นท่อหักเลี้ยวลงด้านล่างเลย
อ.ศิริบูรณ์ : คงเป็นเหตุผลในเรื่องพื้นที่ซึ่งมีจำกัด ถ้าจะให้ดีก็ควรทำท่อที่ต่อจากเทอร์โบให้ป่องๆ ไว้หน่อย เพราะตอนนั้นไอเสียยังหมุนอยู่ ถ้าจะขืนใจให้ทั้งหมุนทั้งเลี้ยวคงไม่สนุก
ถาม: ถ้าทำท่อใหญ่มากๆ จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่า
อ.ศิริบูรณ์ : สิ่งที่ผมเป็นห่วง คือ ถ้าท่อใหญ่เกินไป ไอเสียจะวิ่งออกไปแบบเอื่อยๆ คำถาม คือ จำเป็นต้องรักษาความเร็วของไอเสียไว้ไหม ? ในกรณีของเครื่องยนต์เทอร์โบ อาจไม่ต้องรักษาความเร็ว เนื่องจากไม่มี BACK PULSE เพราะไอเสียถูกใบพัดไอเสียปั่นจนเละและออกมาเป็น CONSTANT FLOW
ในกรณีของเครื่องยนต์เทอร์โบ ความเร็วของไอเสียไม่มีความสำคัญ สิ่งที่สำคัญ คือ LOW PRESSURE เพราะฉะนั้นการทำท่อทิ้งใหญ่ๆ จึงไม่มีอะไรเสียหายในแง่การทำงานของเครื่องยนต์ แต่จะทำให้วิ่งช้าลงหน่อยเพราะหนักท่อ แล้วท่อก็อาจลากพื้นไปตลอดทาง ทำท่อไอเสียก็ลำบาก ก่อนเข้าหม้อพักก็ต้องลดขนาดลงอีก แล้วทำไมตอนเริ่มต้นต้องทำให้ใหญ่ลากพื้น ก็ทำช่วงแรกให้ใหญ่หน่อย (เพราะไอเสียยังหมุนอยู่) จากนั้นก็เล็กลงมาเท่ากับที่จะเป็นไส้ในของหม้อพักไอเสียก็พอแล้ว
ถาม : ขนาดท่อหลังเทอร์โบที่เหมาะสม ตัดสินจากอะไร
อ.ศิริบูรณ์ : ก็ดูว่าใช้ท่อขนาดไหนแล้วไม่มี PRESSURE BUILD-UP โดยเอา PRESSURE GAUGE เสียบเข้าไปที่ท่อเลย แล้วดูว่าท่อแต่ละขนาดมีแรงดันต่างกันเท่าไร ถ้าท่อ 2 นิ้วกับ 3 นิ้ว มีแรงดันใกล้เคียงกัน ก็ใช้ท่อเล็กนั่นแหละ ดัดง่าย ใช้พื้นที่น้อย เบา
สรุปว่าใช้ท่อขนาดเล็กที่สุด เท่าที่ไม่มี PRESURE BUILD-UP...หรือจะนับแรงม้าก็ได้ เพราะรู้กันอยู่แล้วว่า 1 แรงม้า ใช้อากาศ 40 ลิตร เวลาออกเป็นไอเสียก็ต้องมากกว่านั้นเพราะร้อนกว่า ดูว่ามีไอเสียกี่หมื่นลิตร/นาที คำนวณว่าถ้าใช้ท่อออกขนาด 2 นิ้ว แล้วไอเสียจะอั้นไหม ดูจากแรงม้าง่ายที่สุด เพราะแรงม้าคืออากาศ + รอบเครื่องยนต์ + บูสต์ และอื่นๆ
ถาม : ฮอนด้า ซีวิค วางเครื่อง B16A หรือ B18C มีม้าประมาณ 200 ตัว ก็เห็นใช้ท่อไอเสียหลากหลายขนาด ส่วนมากจะใช้ท่อใหญ่ จะมีผลเสียหรือไม่ เพราะอาจารย์เคยบอกว่าโล่งเกินไปไม่มี
อ.ศิริบูรณ์ : ใช่ โล่งเกินไปไม่มี แต่ในเครื่องยนต์ NA ความเร็วของไอเสียเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าท่อใหญ่มากๆ ไอเสียก็จะไม่มีความเร็ว เพราะฉะนั้น AMPLIFIER สำหรับ PULSE ครั้งต่อไปก็จะไม่ชัด เฮดเดอร์จะไม่ค่อยทำงาน ถ้าเลือกขนาดท่อไอเสียที่พอเหมาะ ไม่อั้นเกินไป และสามารถรักษาความเร็วของไอเสียที่วิ่งออกไปได้ ก็จะช่วย AMPLIFIER เฮดเดอร์ให้ทำงานได้ดีขึ้น
ขนาดของท่อไอเสีย มีผลในเครื่องยนต์ NA มากกว่าเครื่องยนต์เทอร์โบ
ถาม : ขนาดท่อไอเสียที่เหมาะสมในเครื่องยนต์ NA ต้องใช้ประสบการณ์หรือการคำนวณ
อ.ศิริบูรณ์ : ประสบการณ์ก็ไม่ต่างจากการคำนวณ เพียงแต่ถ้ามีประสบการณ์ก็ไม่ต้องคำนวณใหม่ ดูโหงวเฮ้งเครื่องยนต์แล้วรู้เลยว่าต้องใช้ท่อขนาดเท่าไร จะทำตารางแรงม้ากับพื้นที่หน้าตัดของท่อไอเสีย จากนั้นก็คำนวณออกมาเป็น DIAMETER ก็ได้ (DIAMETER เพิ่มขึ้นนิดเดียว พื้นที่หน้าตัดเพิ่มขึ้นเยอะนะ เพราะเป็นสแควร์) คำนวณแล้วใส่ในตารางว่า ในระดับแรงม้าต่างๆ นั้น ควรใช้ท่อไอเสียขนาดเท่าไร คิดครั้งเดียวแล้วพิมพ์แปะติดข้างฝาไว้
สังเกตไหมว่าการแข่งหลายรายการในปัจจุบัน คุมแรงม้าด้วยการใช้ AIR RESTRICTOR ทางด้านไอดี ใส่ไว้หน้าเทอร์โบ หรือใส่ไว้ในท่อดูด ซึ่งมีค่าใช้จ่ายไม่น้อย ผมก็เลยคิดวิธีใหม่ ใส่ AIR RESTRICTOR ตรงปลายท่อไอเสีย ถ้าไอเสียออกไม่ได้ ก็ทำแรงม้าเยอะไม่ได้ ถ้าแรงม้าเยอะ เครื่องก็ร้อน ถ้าใช้วิธีของผม คนจูนเครื่องจะมีเรื่องปวดหัวเพิ่มขึ้นหน่อย เพราะถ้าตะกละให้เครื่องยนต์ดูดไอดีเข้าไปเยอะๆ แล้วออกไม่ได้ ร้อนจนเครื่องพังแน่ เหมาะสำหรับสั่งสอนคนตะกละ
ผู้จัดการแข่งขันแจก AIR RESTRICTOR ให้เชื่อมติดกับปลายท่อไอเสีย คนตรวจสภาพรถก็แค่ใช้ VERNIER วัดว่าขนาดตรงกับที่แจกให้ไปหรือเปล่า คนทำเครื่องยนต์ก็ต้องดีไซน์ให้มีไอเสียน้อยๆ ต้องใช้สมองมากหน่อย ผมชอบวิธีนี้ เพราะสะดวกแก่คนตรวจ และสั่งสอนคนตะกละแรงม้า
ถาม : รถบ้านเกียร์อัตโนมัติ เปลี่ยนจากหม้อพักไส้ย้อนเป็นไส้ตรงแล้ววิ่งไม่ออก เกี่ยวกันด้วยหรือ
อ.ศิริบูรณ์ : ก็นั่นนะสิ...เหมือนจะบอกว่าเมื่อเปลี่ยนเป็นไส้ตรงแล้วโล่งเกินไป ผมบอกแล้วว่า โล่งเกินไปž ไม่มี แรงอั้นที่ทำให้เครื่องยนต์แรงขึ้นก็ไม่มี
กรณีนี้น่าจะเป็นเพราะท่อไอเสียเดิมไม่โล่ง ไอเสียไม่ค่อยออก ไอดีก็ไม่ค่อยเข้า หัวฉีดหรือคาร์บูเรเตอร์ก็จ่ายน้ำมันฯ นิดเดียว ส่วนผสมน้ำมันฯ กับอากาศเหมาะสมกับสภาพนั้น เมื่อเปลี่ยนเป็นไส้ตรง ไอเสียออกง่ายขึ้น ไอดีเข้าง่ายขึ้น แต่น้ำมันฯ ยังจ่ายเท่าเดิม ก็เลยวิ่งไม่ออก ก็ไปทำให้หาย LEAN ซะ แล้วจะวิ่งได้ดีกว่าเดิม
สำหรับเครื่องยนต์ 4 จังหวะ ท่อไอเสียโล่งเกินไป ทำให้วิ่งไม่ออก ต้องอั้นไว้หน่อยๆž ไม่มีในโลก
ผมหวังว่าการพูดครั้งนี้จะเป็นครั้งสุดท้ายแล้วนะ ไม่ใช่เพราะผมจะรีบตาย แต่เพราะไม่น่าจะมีอะไรซ้ำซากไปกว่านี้อีกแล้ว FAQ-FREQUENCY ASKED QUESTION ผมแปลว่า คำถามที่ซ้ำซากและงี่เง่า
ถาม : ของแต่งที่คล้ายๆ ลิ้นปีกผีเสื้อ ใส่ไว้ในท่อไอเสีย มีไว้เพื่ออะไร
อ.ศิริบูรณ์ : เป็นเหตุผลด้านกฎหมาย ถ้าตอนไหนอยากเป็นพลเมืองดีก็ปิดไว้หน่อย เสียงจะได้เงียบ ตำรวจไม่จับ แต่เมื่ออยากมันส์ ตำรวจกลับบ้านหมดแล้วก็เปิดสุดๆ = STRAIGHT-PIPE เสียงดังสนั่นกวนประสาทชาวบ้าน เหมือนคนขี่ฮาร์เลย์บางกลุ่มมีคำขวัญในใจว่า RIDE LOUD,RIDE PROUDŽ ถ้าเสียงไม่ดังก็จะไม่ภูมิใจ การกวนส้นเท้าชาวบ้านได้เป็นความสุข ผมไม่เคยเห็นฮาร์เลย์เสียงเงียบซักคัน
ถาม : แต่ดูในบางโฆษณาก็บอกว่าลิ้นที่ใส่ในท่อไอเสีย เป็นเรื่องของประสิทธิภาพ
อ.ศิริบูรณ์ : ก็เอาอะไรมาใส่ไว้ให้ดูแปลก แล้วก็หาเรื่องพูดกันไป อธิบายกันยืดยาว แต่ไม่เป็นความจริง แค่พูดให้คนฟังแล้วอยากซื้อก็พอ ผมเรียกของแต่งแบบนี้ว่า ของหลอกเด็กž ผมพูดแบบนี้อยู่เสมอๆ ทำให้คนขายของประเภทนี้ไม่ชอบขี้หน้าผมซักคน
ถาม : ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะ อย่างในฮอนด้าเรียก RC VALVE เรื่องความโล่งของท่อไอเสียจะมีผลมาก
อ.ศิริบูรณ์ : ใช่ เครื่องยนต์ 2 จังหวะ ท่อไอเสียจะโล่งเกินไปไม่ได้ เพราะต้องการคลื่นสะท้อน เนื่องจากเครื่องยนต์ทำงานโดย REVERSE PULSE ท่อไอเสียช่วงปลายจะถูกรีดให้เล็กลง ผมเรียกช่วงที่ถูกรีดว่า หลอดกาแฟž เพื่อให้ PULSE ต้อง REVERSE กลับมา ถ้าไม่อย่างนั้นจะดูดออกจากพอร์ตไอเสียอย่างเดียว
เครื่องยนต์ 2 จังหวะ จะไล่ไอดีจากด้านล่างขึ้นมา จากนั้นพอร์ตไล่ หรือพอร์ต TRANSFER จะถูกปิดโดยหัวลูกสูบ แต่พอร์ตไอเสียยังเปิดอยู่ เพราะถ้าพอร์ตไล่เปิดก่อนใน DOWN-STROKE ไอเสียที่เกิดจากการเผาไหม้จะวิ่งเข้าไปในห้องข้อเหวี่ยง เพราะฉะนั้นพอร์ตไอเสียต้องสูงว่าพอร์ตไอดีเสมอ
เวลาที่ลูกสูบวิ่งขึ้น (UP-STROKE) ก็จะปิดพอร์ตไล่ก่อน ไม่มีอะไรดันไอดีขึ้นมาได้แล้ว เมื่อจุดระเบิดไอเสียก็วิ่งออกไป แล้วไอดีส่วนหนึ่งก็จะหนีตามไอเสียออกไปด้วย จึงต้องมี REVERSE PULSE ผลักให้กลับมา ไอดีที่วิ่งตามหลังไอเสียออกไปเมื่อกี้ จะได้กลับมาเข้าห้องเผาไหม้ เป็นเสมือนซูเปอร์ชาร์จเพิ่มความแน่นให้ไอดี ถ้าเครื่องยนต์นั้นออกแบบอย่างเจ๋ง ลูกสูบจะปิดตอนที่ไอดี (ที่วิ่งตามไอเสียออกไป) กลับเข้ามาหมดพอดี ถ้าไอดีลอดไปได้จะกินน้ำมันฯ มาก แรงม้าก็ไม่มีด้วย
REVERSE PRESSURE หรือ REVERSE PULSE เกิดขึ้นเพราะหลอดกาแฟ ส่วนหลอดจะเล็ก-ใหญ่-ยาว-สั้น ก็ขึ้นอยู่กับรอบเครื่องยนต์ ถ้ารอบต่ำหลอดต้องเล็กและยาว ถ้ารอบสูงหลอดต้องสั้นและใหญ่
ถาม : อาจารย์เน้นที่หลอดกาแฟ แล้วท่อไอเสียช่วงกลางที่ป่องๆ ของเครื่องยนต์ 2 จังหวะ มีผลหรือไม่
อ.ศิริบูรณ์ : มี แต่ทำยาก หลอดกาแฟทำง่ายกว่าเยอะ มีลิ้นปีกผีเสื้อปิด-เปิด หรือจะทำเป็นตัวสไลด์ชักไปชักมาก็ได้ ถ้าไปทำตรงท้องป่อง...เหนื่อย...รั่ว...แตก เพราะตรงนั้นมีแรงดันมหาศาล เชื่อมไม่ดีบิดคันเร่งไป 10,000 รอบฯ...โพล๊ะ...ท่อแตก
เมื่อ 25 ปีก่อน มีสิงห์มอเตอร์ไซค์โดนคู่แข่งทำหน้าแตก มาให้ผมช่วยออกแบบท่อไอเสียให้ผมก็เดาๆ ไปกินคืนมาได้ก็พอ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เลิกออกแบบตรงนั้นมา 20 กว่าปีแล้ว
ถาม : ตรงท้องป่องทำยาก ต้องตัดเหล็กเป็นแว่นๆ มาเชื่อมติดกัน เพราะไม่เท่ากันตลอด แล้วยังต้องแต่งตะเข็บข้างในให้เรียบด้วย
อ.ศิริบูรณ์ : ความเป็นจริงแล้วไม่ควรเป็นแว่นๆ แต่ควรจะทำเป็นริ้วๆ แนวยาวต่อเนื่องกัน ถ้าทำจำนวนน้อยๆ จะยาก แต่ถ้าทำมากๆ ก็ทำเป็นแผ่นเหล็กปั๊มได้นั่นแหละเจ๋งสุด (ถ้าทำได้ถูกต้องตามสัดส่วน) แต่อาจเป็นเพราะปั๊มให้ตรงสัดส่วนไม่ค่อยได้ หรือทำเสร็จแล้วเลื้อยไปบนตัวรถไม่ดี ก็เลยยังทำแบบแฮนด์เมด
ถ้าจะให้ดีต้องเชื่อมตามยาว แล้วค่อยๆ ให้ขยายตัวไปเรื่อยๆ CONTINUOUS EXPANSION หรือ CONTINUOUS REVERSE-CONE อย่างนั้นจะดีกว่า ต้องตัดเหล็กเป็นแถบเหมือนเส้นก๋วยเตี๋ยว ปลายเรียว 2 ปลาย เอามาปะและค่อยๆ เชื่อมต่อกันเป็นทางยาว ไม่ได้ทำเป็นแว่นๆ เหมือนปลาเค็ม หลังจากที่ผมพูดไปแล้ว อาจจะเห็นท่อมอเตอร์ไซค์ มีรอยเชื่อมตามยาวเหมือนลายของแตงกวา จากเดิมที่เป็นรอยเชื่อมตามขวางแบบงูก้นขบ

Garrett GT2871RS/KKK26 Hybrid
034 Stage1+ 1.8Bar.
440CC RS Cosworth Injectors.
5Bar FPR/044 Bosch FP.
3Bar Vmap/1.9 WG Spring.
RS2 'EM/2Bennett Balljoints.
HKS SSQVII/HKS TT.
RS6 19X9/Work LS105 19X8.
Nitto INVO 235/35R19.
Bilstein B6/H&R Spring.
Cayenne Turbo 6 Pots Calipers.
Samco's

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:43:20 AM »
แล้วท่อของ GC กับ GF ยาวเท่ากันและใส่แทนกันได้หรือป่าวครับ

:wavey: ได้ครับ...ความยาว+จุดยึด เหมือนกัน  :sunglasses:

ออฟไลน์ nako

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 01:39:49 PM »

LEAN  หมายถึงอะไร? :confused:  และทำได้ที่ไหนครับ? :confused:

ออฟไลน์ แพนด้า

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:08:05 PM »
แฟนผมใช้ GC ออโต้260 เทอร์โบแสตนดาร์ด คิดว่าท่อแสตนดาร์ดของรุ่นเทอร์โบน่าจะเหมาะที่สุดนะครับ เครื่องเกียร์ออโต้ มาเร็วช่วงรอบต้นและกับรอบกลางก็ดีมากขับง่าย เป้นข้อเด่นของรุ่นนีครับ เหมาะกับขับใช้งานในเมืองหรือเดินทางที่ไม่ได้เน้นรอบปลายมากเกินไป  เปลี่ยนท่อใหญ่เกินไปจะอาจจะทำลายลักษณะเด่นของเคื่องตัวนี้ครับ ในความคิดผมนะ
 :yawn:

แต่เกียร์มันไม่ค่อยฉลาดเนอะครับเทียบกับรถใหม่ๆ อยากมันส์ต้องชิฟเองเท่านั้น 555

ออฟไลน์ MooKa

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 09:19:23 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ