ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าเสือมีเสียงดังเวลาเลี้ยว ใครพอจะทราบถึงปัญหาบ้างคับ  (อ่าน 2155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poppu

• *
  • Popular Vote : 0
พอดีรถผมเพิ่งจะได้เลี้ยวขึ้นเนินลงเนิน ในวันนี้ ปรากฎว่า มีเสียงเหมือนขรู้ด ดังมาจากด้านล่าง แถวล้อ ตอนแรกนึกว่า กันชนขรู้ดพื้น  ลงไปดูแล้วไม่มีรอยอะไรที่ชายกันชนเลย  เสียงมาแถวด้านขาวตอนผมเลี้ยวซ้ายทั้งขึ้นและลงเนิน แต่ยังไม่เคยเลี้ยวขวาขึ้นลงเนิน เลยไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันรึป่าว ใครพอจะเคยได้ยินปัญหานี้มั้ยครับ

ปล. รถสภาพเดิมนะครับ ล้อกับยางเดิมๆครับ

ใจไม่สุขเลย เพิ่งได้รถมาแท้ๆ :bbbear_41:

ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 12:03:35 PM โดย Poppu »

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
ที่ผมเคยเป็นมี 2 เหตุครับ

1. เบรคใหญ่หรือเบรคเดิมครับ เบรคใหญ่ลองเช็คจานว่าคดไหม
2. หัวเพลาขับดังไหมครับ รถใหม่ไม่น่าใช่

นอกนั้นนึกไม่ออกครับ เข้าอู่ขึ้นฮ๊อยส์เช็คดูดีกว่า สบายใจ

ออฟไลน์ Poppu

• *
  • Popular Vote : 0
ขึ้นฮอย ศูนย์เช็คละครับ ไม่มีรอยอะไรเลย
เลยนั่งลองกับช่างไปลองกันที่เนินที่ดังทั้ง3เนิน
สรุปช่างบอกว่าเป็นเสียงยางตะกายพื้น
คือผมว่าก็อาจเป็นแบบช่างว่า แต่มันมีอยุ่เนินนึงตอนลง มันดังเหมือนมีเสียงเหล็กขูดด้วย

บทสรุปทางศุนย์บอกว่าเป็นระบบกระจายกำลัง ขับ4 หรือ C-diff ซึ่งล้อที่ลงพื้นหนักสุดจะออกแรงตะกายเยอะกว่า

สรุปก็ยังไม่สบายใจครับ เพราะเสียงที่ได้ยินมันโหดเกิน ความปกติ

ต้องทนใช้ไป T T