ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกใช้โช้คอัพกับล้อของ GC ที่ใช้ช่วงล่างGD  (อ่าน 5689 ครั้ง)

ออฟไลน์ sueby

• *
  • Popular Vote : 0
ปัจจุบันรถGCผม ใช้ช่วงล่างทั้งหมดของGD  ใส่ล้อBBS spec C off53 ยาง225/45/17 โช้คTokiko(ปรับแข็งอ่อนไม่ได้)
การใช้งานก็กระด้างบ้างเวลาเจอทางขรุขละ ปัญหาก็คือเวลาเจอคอสะพานหรือเอ่งใหญ่ๆล้อด้านหน้าจะครูดบังโคลนเป็นประจำ
เลยอยากปรึกษาแนวทางแก้ปัญหา ว่าควรแก้ไขแบบไหนจึงจะถูกวิธี

1.ตอนนี้มีแปลนว่าจะเปลี่ยนโช้ค ถ้าผมหาโช้ค STIกระบอกแดง มาใส่ จะสามารถแก้ปัญหาเดิมได้มั้ยครับ หรือ ควรหา TEIN
มาใส่แทนดี แต่เห็นสมาชิกหลายท่านว่า TEINค่อนข้างกระด้างมาก ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้ประจำวัน 
2.ถ้าลดขนาดยางลดเหลือ 215/45/17 น่าจะติดน้อยลงใช่มั้ยครับ
3.หรือเปลี่ยนล้อชุดใหม่ ที่มีค่าoffsetเปลี่ยนไป หรือ ลดขนาดล้อเม็กลง อาจจะทำให้ไม่ติดเลย

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่เคยประสบปัญหาเดียวกันหรือมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
Re: การเลือกใช้โช้คอัพกับล้อของ GC ที่ใช้ช่วงล่างGD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 11:01:32 AM »
1.ตอนนี้มีแปลนว่าจะเปลี่ยนโช้ค ถ้าผมหาโช้ค STIกระบอกแดง มาใส่ จะสามารถแก้ปัญหาเดิมได้มั้ยครับ หรือ ควรหา TEIN
มาใส่แทนดี แต่เห็นสมาชิกหลายท่านว่า TEINค่อนข้างกระด้างมาก ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้ประจำวัน
 ตอบ ลองหารถเพื่อนๆนั่งดูก่อนดีกว่าครับ เพราะแข็ง&อ่อนของแต่ละคนก็ต่างกัน เมื่อก่อนใส่ของ TEIN TYPE WAGON ตัวนิ่มสุดผมยังว่ากระด้างเลย ตอนนี้ใส่ KYB NEW SR ฐานใหญ่เป็นโช๊คของตัวแวนมาใส่ยังว่าแข็งเลยครับ แต่ก็รับได้เพราะรถผมติดแก๊ส ช่วงล่างของ GD ฐานล้อจะกว้างกว่าของ GC ครับ
2.ถ้าลดขนาดยางลดเหลือ 215/45/17 น่าจะติดน้อยลงใช่มั้ยครับ
 ตอบ น่าจะติดน้อยลงนะครับ
3.หรือเปลี่ยนล้อชุดใหม่ ที่มีค่าoffsetเปลี่ยนไป หรือ ลดขนาดล้อเม็กลง อาจจะทำให้ไม่ติดเลย
 ตอบ ลองหาล้อพร้อมยางเปลี่ยนดูก่อนดีกว่าครับ อาจจะขอยืมเพื่อนๆลองก่อนจะได้ไม่ต้องซื้อ ค่า offset ถ้ามากกว่านี้คงต้องล้อเดิมเลกาซี่น่าจะ 17"x7" +55 แล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2016, 08:46:39 PM โดย New Le gray »

ออฟไลน์ enf

• *
  • Popular Vote : 1
Re: การเลือกใช้โช้คอัพกับล้อของ GC ที่ใช้ช่วงล่างGD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 07:49:21 PM »
ผมจะตอบแบบให้พี่ประหยัดที่สุดก่อนนะคับ ตอบในฐานว่ารถพี่ไม่ได้โหลด

-- แนะนำให้พี่ไปตั้งศุนย์ แล้วบอกให้ช่างเค้าตั้งแคมเบอร์ใหเป็นลบ ล้อมันจะเอียงๆหุบๆหน่อย บอกช่างคับถึงเหตุผลที่ทำแบบนี้คับ เออ แล้ว
     ก่อนเอารถลงจากฮ้อย ลองให้ช่างเค้าดูล้อด้วยนะคับ ว่ามันไปสีกับกระบอกโช้ครึป่าว

ถ้าล้อหลังจั้มพ แล้วติดซุ้มด้วย ก็ให้พับซุ้ม แล้วก็ลบแคมเบอร์เหมือนกันนะคับ/ ไหนๆ เสียเงินตั้งศุนย์แล้วทำไปเลยทั้งหน้าหลังทีเดวเลยฮะ
เผื่อไว้เกิดวันไหนคนนั่งรถเราเยอะๆ บวกกับมีจั้มพ์ด้วย เดวงานเข้าอีก

หากว่าพี่ไม่เกี่ยงเรื่องงบนะคับ จากคำถามตอบเลยคับว่า

1. เปลียนโช้คแข็งแค่ไหน ยังงัยก็มีติดคับ  ยกเว้นว่าเปลี่ยนสปริงแบบค่าk 10 up  แต่ขับไม่ได้เลยนะคับ

2. ยางเบอร์ 215 อาจจะได้ลองถามร้านดู  จะให้ดี 205 คับ กรณีแม้กกว้าง7 - 8นิ้ว

3.เปลี่ยนแม้กใหม่ กว้าง ไม่เกิน 7 off45up น่าจะหายนะคับ

ปล. หากเลือก ตามข้อ1-3  แล้วยังไม่หาย. ยังงัยก้อต้องลบแคมเบอร์นะคับ ลบมากน้อยให้ช่างเค้าดูให้คับ

ออฟไลน์ toddy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 10:54:57 PM »
อย่างแรกที่อยากรู้คือ รถเตี้ยแค่ไหน และโช๊คนิ่มแค่ไหนครับ ถ้ามีรูปด้วยก็ดีนะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 04:17:30 PM »
รถไม่เตี้ยนะครับ ตามรูป โช้คปัจจุบัน เป็นtokiko สีม่วงๆ ค่อนข้างแข็ง แต่ปรับแข็งอ่อนไม่ได้

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 04:36:09 PM »
อย่างที่บอกครับ ช่วงล่างของ GD ฐานล้อจะกว้างกว่าของ GC ตัวถังของ GC ซึ่งกว้างน้อยกว่าก็อาจจะมีขูดบ้างล่ะครับ ได้อย่างเสียอย่าง เกาะถนนดีขึ้นเพราะฐานล้อกว้างแต่ก็อาจจะขูดซุ้มครับ  :bbbear_45:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 04:56:09 AM โดย New Le gray »

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:49:02 PM »
ผมไม่แน่ใจว่า BBS ตัวนี้มันกว้าง 7.5 หรือ 8 นิ้ว ถ้าเป็น 7.5 เปลี่ยนยางเป็น 215 เลือกยางที่แก้มไม่ oversize แล้วพับซุ้มน่าจะช่วยได้เยอะ
ช่วงล่างรถผมคล้ายกับคุณ แต่เหมือนจะเตี้ยกว่าด้วยซ่ำ ผมใส่ล้อ s202 กับยาง 215 พับซุ้มก็ไม่ติดครับ แต่ผมขับแบบถนอม เห็นคอสะพานแล้วค่อยๆไป ถ้าบินใส่ก็อาจจะติดครับ
ส่วนเรื่องโช็ค ถ้า Tein ผมว่า Flex จะนุ่มหนึบกว่า Super street ครับ แต่มีคนแนะนำว่าถ้านุ่มหนึบจริงๆ ต้องเล่น Ohlins ส่วนตัว ยังไม่มีโอกาสลองครับ

:bbbear_25:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 12:51:06 AM »
กำลังหาโช้คมือสองเปลี่ยนอยู่ครับ เล็งไว้มีมี3ชุด แนะนำหน่อยครับว่าชุดไหน นุ่มหนึบ
เหมาะกับใช้งานทั้วไปที่ความเร็ว 80-120km/hr ขับเร็วบ้างเวลาถนนโล่ง +160km/hr
ไม่ต้องการโหลด อยากได้ความสูงประมาณstandard แต่ล้อต้องไม่ครูดซุ้มเวลาเจอเนิน
เนื่องจากช่วงล่างเป็นGD แต่ปัจจุบันเปลี่ยนยางเป็น215/45/17เลยไม่ติดแล้ว
ไม่เคยใช้TEINเลย ตอนนี้ใช้ Tanabe Sustec Pro กระบอกม่วงๆ เปรียบเทียบกันแล้ว
มันจะแข็งกว่ามากมั้ยครับ เห็นสมาชิกบางท่านบอกว่าTein แข็งมาก ไม่เหมาะกับการใช้งานทั่วไป

1. Tein superstreet ปรับแข็งอ่อน ปรับเกลียว
2.Tein flex + สปริง swift 7-6  ปรับแข็งอ่อน สไลด์สูงตํ่า
3.Tein flex ปรับแข็งอ่อน สไลด์สูงตํ่า

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 01:02:55 AM »
เทียบข้อ1 กะ 3ให้ครับ ss เซ็ทดีๆมันนุ่มใช้ได้แต่ถ้าขับเร็วๆจะย้วย แต่ถ้าจะกกเตี้ยลงเกิน 1.5นิ้ว ไปflex ดีกว่าเพราะเวลาขันบีบสปริงเยอะๆแล้วขับกระด้างคนละเรื่องเลย ส่วนข้อ2 ก็อยากลอง
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 08:13:38 PM »
เปลี่ยน Tein flex (ข้อ3) มาแล้วครับ ไม่น่าเชื่อว่านุ่มและหนึบกว่าเดิม
กระด้างน้อยกว่า แต่ต้องปรับแข็งที่กลางๆ ไม่งั้นล้อหน้าครูดซุ้ม แต่ทำไมขับช้ามันรู้สึกว่าสะเทือนกว่าขับเร็วๆหว่า
คือถ้าชลอจะสะเทือนแต่ถ้ารูดไปเฉยๆกลับไม่ค่อยรู้สึก แปลกดีแฮะ สรุปโดยรวมพอใจเลย ชอบเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 06:23:01 AM »
น่าจะเป็นสไตล์ของ Tein มั้งครับ เคยใช้รุ่น type wagon อยู่ขับช้ารู้สึกดิดนิดๆ ขับเร็วโอเคเลยครับ ยินดีด้วยครับที่ได้ของถูกใจ  :bbbear_17: