ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญทุกท่านเรื่องturbo มีควัน  (อ่าน 2235 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultramarine

• *
  • Popular Vote : 0
legacy gt ปี06 ขณะกำลังขับอยู่ก็มีกลิ่นเหม็นไหม้เข้ารถมาถึงบ้านผมลองเปิดผากระโปรงรถดู ปรากฎว่ามีกลุ่มควันสีขาวลอยขึ้นจากturboโข่งหลัง ขณะนั้นกำลังwarmเครื่องอยู่ ติดใจคิดว่าน่าจะเป็นจากturbo อีกวันจึงลอยเอารถไปขี่ดูระยะทางประมาณ100kg พบว่าหากรถจอดกับที่เช่นตอนติดไฟแดงจะมีกลิ่นเข้ารถเหมือนเดิม พอกลับมาบ้านอีกรอบจึงเปิดฝากระโปรงดูก็พบว่ามีควันออกมาแต่ไม่มาก กรณีนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับแล้วจะสามารถตรวจสอบอย่างไรได้บ้าง ลองขับดูboostเท่าเดิมไม่ตก :bbbear_33:

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
คราบน้ำมันที่เลอะท่อไอเสีย โข่งไอเสียเทอร์โบ ระเหยตอนร้อนป่าวครับ

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
 :bbbear_33: ไม่แน่ใจ Legacy กับ Impreza front pipe อยู่แถวๆเดียวกันหรือเปล่าครับ?
ถ้าใช่อาจเป็นยางหุ้มเพลาตัวในแตก ฉีก ขาด ครับ  จาระบีจะสบัดไปโดน frontpipe พอดี
ลองดูนะครับ ถ้าโดนครั้งแรกๆ ท่อร้อนๆควันจะเยอะหน่อย พอจาระบีน้อยลงก็จะไม่ค่อยมีควันแล้ว
แต่จะยังมีกลิ่นจากจาระบีที่ติด front pipe ครับ
 :bbbear_15: ผมเคยเป็นขณะซัดๆมาเลย ควันพุ่งยังกะรถแข่ง แต่ควันไม่ออกท่อ ออกจมูกแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 10:31:21 PM โดย MuayIMM »