ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวอแดปเตอร์แปลงเบรคหลังให้ดูครับ (แบบบ้านๆครับ)  (อ่าน 4277 ครั้ง)

ออฟไลน์ boss 46

• *
  • Popular Vote : 0
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ที่ผมมารีวิวผมไม่คิดที่จะทำขายแต่อย่างใดผมแค่อยากบอกให้พี่ๆเพื่อนๆใช้เป็นแนวทางในการทำครับในการทำครั้งนี้ผมทำกับพี่นะครับช่วยกันคิดช่วยกันทำครับมาเริ่มกันเลยครับ :bbbear_29:
จากที่ผมทำเสร็จก็ได้ใช้มาซักระยะแล้วครับ ความรู้สึก ไม่มีอาการสั่นแต่อย่างใดแม้อยู้ในความเร็วสูง เบรกอยู่ปกติเลยครับ :bbbear_34:

ผมขอร่วมค่าใช้จ่ายคร่าวๆนะครับ
1.ตัดแผ่นเหล็ก แผ่นละ 80 บาท 2แผ่น
2.บูทรองขาคอมแอร์มั้งครับเรียกชื่อไม่ถูก ตัวละ 60 บาท 4ตัว
3.ค่ากลึงปาดกับเจาะรู ค่าทำ อันละ 100 บาท 4อัน
4.น็อต ฟรี ครับ
ประมาณนี้ครับ 800 บาทเอาอยู่ครับ

อันดับแรกร่างแบบก่อนเลยครับ แต่ขั้นตอนนี้ควรถอดดุมออกมาวัดครับเพื่อความชัวร์(หรือไม่ถอดก็ได้ครับถ้าพี่ๆแม่นพอ5555)รูปทรงแล้วแต่พี่จะออกแบบเลยครับ..

ถอดเลยครับจะได้ชัวร์

วัดเสร็จแล้วก็ไปร้านตัดเหล็กเลยครับ(ร้านอยู่แถว central westgate) คล้ายๆ cnc แต่ใช้แก๊สตัด เนียนใช้ได้เลยครับ หนาประมาณ 8 mm. ขึ้นครับเพื่อความแข็งแรง ราคาแผ่นละ 80 บาทครับ x2

ต่อไปได้เหล็กมาแล้วก็เจาะรูเลยครับ รูยึดคาลิปเปอร์ เบอร์14 ผ่านตลอด ส่วน รูที่ยึดที่ดุมของคาลิปเปอร์ตัวเก่า เบอร์14 แล้วตาปเกลียดด้วยครับจะได้แน่นๆหนึบๆ555เสร็จก็พ่นสีหน่อยครับจะได้สวยดูดีกันสนิมด้วยครับ

ที่นี้เรามาทำตัวรองกันครับ ที่ผมใช้เป็นบูทรองขาคอมแอร์มั้งครับเรียกชื่อไม่ถูก ซื้อมาจากร้านขายอะไหล่แอร์ครับ ตัวละประมาณ 60 บาท x4ครับ ความยาว 20mm. รูเบอร์12ผ่านครับ
จากนั้นก็เอาไปกลึงปาดหน้าจาก 20 mm. ให้เหลือ 11mm. แล้วก็เจาะรู ใหเบอร์ 14 ผ่านตลอดแบบพอดีๆครับไม่ควรหลวมหรือแน่นเกิน ส่วนราคานี่พีคสุดเลยครับค่าทำอันละ 100 x4 บาทครับ

เสร็จก็หาน็อตเบอร์ 14 ส่วนของผมใช้น๊อตในลังที่บ้านครับ(แต่ถ้าจะเอาให้ดีก็ซื้อน๊อตที่แข็งๆหน่อยครับ)

ที่นี้เราก็มาลองใส่กันเลยครับ

เสร็จแล้วก็มาร์คสักหน่อยครับกันคลาย

ออฟไลน์ Vtx

• Cessna T41 Pilot
  • *
  • Popular Vote : 7
  • 604 Squadron, Wing 6, RTAF
ลองดูที่เขาทำขายอยู่แล้วครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,96430.0.html
ผมใช้อยู่ งานมืออาชีพมาก