ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์Subaruเขายกเลิกใช้น้ำมันเครื่องMotulแล้วเปลี่ยนเป็นShellแทนแล้วหรือครับ  (อ่าน 5181 ครั้ง)

ออฟไลน์ yocrz20

• *
  • Popular Vote : 0
เมื่อวานเอารถ Subaru Brz ไปเข้าศูนย์ปิ่นเกล้ามา ศูนย์เขาบอกว่าทำการยกเลิกใช้น้ำมันเครื่อง Motul ตลอดไปแล้วเพราะมีปัญหากับ Dealer ของ Motul เนื่องจากส่งสินค้าให้ล่าช้ามากๆประมาณสั่งล่วงหน้า1เดือนมา3เดือนอะไรแบบนี้ แล้วจะทำการยกเลิกใช้น้ำมันเครื่อง Motul ในหลายๆศูนย์จนถึงศูนย์สำนักงานใหญ่ที่เสรีไท

คราวที่แล้วเปลี่ยนไปอุตส่าห์ยอมเสียเงินซื้อน้ำมันของเขาเพื่อที่จะใช้น้ำมันเครื่อง Sunoco ที่ผมหิ้วไป แต่คราวนี้กะจะเปลี่ยนมาใช้ Motul 8100 เพราะเห็นตอนแรกได้ยินว่าศูนย์ Subaru จะจำหน่ายแล้ว แต่มันกลับตาลปัตรนอกจากไม่ขายยังเปลี่ยนมาใช้ Shell Helix Ultra อีก ห้ามหิ้วแถมใช้น้ำมันเครื่องเกรดต่ำกว่าเดิม แบบนี้ผมยอมประกันขาดแล้วเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองดีกว่าไหมครับรู้สึกแย่กับศูนย์ Subaru มากๆครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่แต่ผมรู้สึกมันกินอัตราน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่าเดิมไม่รู้มันเกี่ยวกันไหมแต่ผมรู้สึกน้ำมันมันลดลงเร็วกว่าเดิมเสียอีก... :bbbear_40:

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ออกจากศุนย์แล้วออกมาถ่ายออกเพื่อจะได้มีประกันอยู่ครับ  :bbbear_38:

• *
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ออกจากศุนย์แล้วออกมาถ่ายออกเพื่อจะได้มีประกันอยู่ครับ  :bbbear_38:
คราวนี้ไม่อยากเสียเงินซ้ำซ้อนแล้วสิครับ คราวที่แล้วผมซื้อมาขายต่อได้แต่อันนี้เป็น Shell เติมไปแล้วขายต่อไม่ได้ครับ :bbbear_38:

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
สัปดาห์ก่อนผมเพิ่งไปถ่ายเอา Motul 8100 ลงที่ขอนแก่นเองนะครับ สงสัยสต๊อคเดิมมั้ง ถ้าบังคับใช้ Shell ตลอดผมก็คงยอมประกันขาดล่ะครับ เหอะๆๆๆๆๆ  :bbbear_22:

ใช้น้ำมันเครื่องอะไรไม่ดูรถตัวเองขายจริงๆ ถึงแม้สาย performance มันจะส่วนน้อยก็เหอะ อยากให้ FHI มาจัดการงานเองจริงๆ

• *
สัปดาห์ก่อนผมเพิ่งไปถ่ายเอา Motul 8100 ลงที่ขอนแก่นเองนะครับ สงสัยสต๊อคเดิมมั้ง ถ้าบังคับใช้ Shell ตลอดผมก็คงยอมประกันขาดล่ะครับ เหอะๆๆๆๆๆ  :bbbear_22:

ใช้น้ำมันเครื่องอะไรไม่ดูรถตัวเองขายจริงๆ ถึงแม้สาย performance มันจะส่วนน้อยก็เหอะ อยากให้ FHI มาจัดการงานเองจริงๆ
ที่สำคัญคือราคาแทบไม่ต่างกับ motul ด้วยครับ ผมเปลี่ยน10,000โล ศูนย์คิดราคา 5,200 ถูกกว่า motul หน่อยเดียวเองทำแบบนี้เสียแบรนด์ตัวเองมากๆ

ออฟไลน์ 338lapua

• *
  • Popular Vote : 6
มาอีกแล้วกรณีนำ้มันเครื่องผมมองแบบรักปรัชญานะครับผมว่าเรื่องนี้เกิดเพราะศูนย์เป็นพ่อค้าครับไม่ใช่นักซิ่ง ส่วนตัวมองว่าถ้าเมืองไทยมีSTI เหมือนมีnismo แล้วพวกเราสายซิ่งจะได้ใช้บริการกันโดยนำนมค.เกรดซิ่งมาสต้อกไว้จะสต้อกสามเดือนห้าเดือนก็ว่าไป

• *
มาอีกแล้วกรณีนำ้มันเครื่องผมมองแบบรักปรัชญานะครับผมว่าเรื่องนี้เกิดเพราะศูนย์เป็นพ่อค้าครับไม่ใช่นักซิ่ง ส่วนตัวมองว่าถ้าเมืองไทยมีSTI เหมือนมีnismo แล้วพวกเราสายซิ่งจะได้ใช้บริการกันโดยนำนมค.เกรดซิ่งมาสต้อกไว้จะสต้อกสามเดือนห้าเดือนก็ว่าไป
นั่นแระครับปัญหา จริงๆรถ Subaru เป็นแบรนด์ที่คนชอบเรื่องรถบ้ารถถึงเลือกที่จะซื้อมา อย่ารถwrx sti 4ประตู คนธรรมดาไม่ได้สนใจเรื่องรถเขาไม่รู้มูลค่ารถจริงๆว่าทำไมมันถึงแพง เจ้าของ Subaru ในไทยก็เป็นพ่อค้าคนสิงคโปร์เลยไม่ได้แคร์ลูกค้าแบบเรา ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นเขาจะรักษามาตราฐานดีมากๆผิดกับบ้านเรา ห้ามหิ้วเลือกใช้น้ำมันเกรดดีๆก็ไม่ได้อีก พอรถใช้ไปครบกำหนดเผลอๆมันจะเสียเอาหลังหมดประกันเสียด้วยซ้ำ.. :bbbear_11:

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
สำหรับ 5w30 แต่ก่อน MIT ใช้ Shell HX7 แล้วก็ค่อยมา Motul H-tech 100 PLUS ถ้าปัจจุบันใช้ Shell Ultra ก็ถือว่าโอกว่า Motul