ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคใหญ่ จานโตๆ  (อ่าน 5040 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
เบรคใหญ่ จานโตๆ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 09:32:41 PM »
สอบถามนึดนึงครับ รถที่ไปใส่จานขยาย แต่ caliper เดิม ขับต่างกันมากมั๊ยครับ

หากจะเปลี่ยนเบรค ทั้งหน้าหลัง แบบหน้า 6 pot หลัง 4 pot ของมือหนึ่ง และมือสอง มียี่ห้อไหนน่าสนบ้างครับ งบประมาณต่างกันซักเท่าไหร่ ฟิลลิ่งตอนเบรค ระยะเบรค เป็นยังไงบ้างครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
Re: เบรคใหญ่ จานโตๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 10:15:13 AM »

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:41:04 PM »
จานขยาย ช่วยได้ครับ ตามหลักของโมเมนต์

คิดง่ายๆ คุณหมุนล้อจักรยาน แล้วเกิดต้องการจะหยุดล้อ ระหว่างคุณเอามือจับที่ดุมล้อ (จานเดิม) กับ เอามือจับที่ยาง (จานใหม่) อันไหน
ใช้แรงน้อยกว่ากัน นั่นแหละ หลักการเดียวกันครับ

http://pantip.com/topic/31703699
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2

ออฟไลน์ enf

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:49:13 AM »
ยุให้เปลี่ยนเลยคับ ดีกว่า4potเดิม แบบชัดเจนเลยนะ น้ำหนักแป้นเบรคนุ่มเท้าเอามากๆ  แป้นเบรคจมพอกับ 4potเดิมแต่นุ่ม หยุ่นกว่า

ความเร็วลดลงเร็วแบบชัดเจน แน่นอนระยะเบรคต้องลดลงแน่นอน

รถผมใส่8pot d2 racing ไม่ตรงรุ่นนะคับ ต้องทำขา ถ้าตรงรุ่นต้องสั่งรอเปนอาทิตย์  ใจร้อนไม่อยากรอ ให้ทำเดวนั้น ตั้งกะเช้ายันค่ำ เสร้จ

ข้างหลังผมยัง 2 potเดิมอยุ่ ยังไม่บาลานเท่าไร แต่ไม่น่ากลัว พอคุมเท้าได้  กะว่าจะเอาหน้า 4 potเดิมไปแปลงใส่หลังอยุ่

สองจิตสองใจ. แต่ลงขายก่อน รอดูอีกที

ตอนนี้รถผม เบรคเอาอยุ่กว่ายาง ลองกดหนักๆ ยางลั่นเลยคับ แต่ยังไม่ล้อค. ยางนี่สำคัญด้วยนะ ไว้คงต้องเปลี่ยนเปนยางซอฟ

โช้คก้อมีผล ต้องปรับดีๆ ตอนนี้ใส่ silver. R ปรับค่อนข้างแข็ง

เปลี่ยนเลยคับแล้วจะติดใจ. เหมือนกับที่ใครก้อบอกว่า ขับอิมแล้วจะติดใจ   ยุคับยุ 

ร้าน d2 อยุ่ศรีนครินทร นะคับ คุณโอ้ต เจ้าของตรงไปตรงมา มากๆคับ. นิสัยดี ช่างทำงานประณีตมากคับ

เบอร์หาในเนตนะคับ โชคดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 10:55:53 AM โดย enf »

ออฟไลน์ enf

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:54:11 AM »
ถ้าเซฟงบ. ใส่จานขยายอย่างเดวพอช่วยได้คับ เบรคน่าจะดีขึ้นพอให้เห็นบ้าง อย่างที่พี่ข้างบนบอกอะคับ. เน้นสวยด้วย

ลองเอาประแจ ก้านยาวๆ. เทียบกับก้านสั้นๆ ขันน้อตตัวเดวกัน ความรุ้สึกก้อต่างกันละคับ

:bbbear_16: :bbbear_16:

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 07:24:42 PM »
คำถามแรก
เปลี่ยนแต่จาน คารลิปเปอร์เดิม
บอกเลย  หลักการนี้ดี  แต่วัสดุที่ใส่ไม่ดี  คด  เยอะมั่กๆๆ
หลายๆคนถอดทิ้ง มาเยอะแยะ
คงไม่ต้องบอกว่า เจ้าไหน
และด้วยอีกเหตุผล ที่ทำให้จานมีปัญหา คือ
คารลิปเปอร์เดิม ไม่สามารถ คล่อมบนจาน ที่หนากว่าเดิมได้
พูดง่ายๆ   ใหญ่แต่จาน  แต่ บางเท่าเดิม โครงสร้างไม่เอื้ออำนวย

คำถาม สอง
แปด หก สี่ สอง พอต  ถ้าของใหม่ ระวังของปลอม เยอะ
บ้างเจ้า เอาจานเบรคธรรมดา มาหลอกลูกค้า บอกว่าจานไฮคารบอน
บางเจ้า เอามิเนียมเกรดถูกๆ มาทำฮับกลาง
บางเจ้า ตัดกระดูกหมา(ขายึดคารลิปเปอร์)ไม่แม่น เลยเอาแหวนอีแป๊ะรอง
เคสนี้ พอเบรคแรงๆ  คารลิปเปอร์ ขยับได้ แถมสั่น
บางเจ้า  เอาของปลอม มาหลอกลูกค้า  (คุณดูออกมั้ยล่ะ)

ได้ของดี คนแปลงซื่อสัตว์ มีความรับผิดชอบ ก็ดีไป
เบรคพวกนี้ ดีมั้ย ดีเยี่ยม เลยคับ

อย่าลืม เรื่องผ้าเบรคด้วยนะ
บางคน ได้ชุดเบรคเก่า หกพอต จากยุ่นมา
หมื่นเศษ  แต่ผ้าเบรคหมด  นึกว่าผ้าราคาไม่แพง
พอเชคราคาผ้าใหม่  แทบจะขายทิ้ง 
ราคาผ้าเบรคแพงกว่าชุดเบรคที่เอามา.....
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 02:22:50 PM »
คำถามแรก
เปลี่ยนแต่จาน คารลิปเปอร์เดิม
บอกเลย  หลักการนี้ดี  แต่วัสดุที่ใส่ไม่ดี  คด  เยอะมั่กๆๆ
หลายๆคนถอดทิ้ง มาเยอะแยะ
คงไม่ต้องบอกว่า เจ้าไหน
และด้วยอีกเหตุผล ที่ทำให้จานมีปัญหา คือ
คารลิปเปอร์เดิม ไม่สามารถ คล่อมบนจาน ที่หนากว่าเดิมได้
พูดง่ายๆ   ใหญ่แต่จาน  แต่ บางเท่าเดิม โครงสร้างไม่เอื้ออำนวย

คำถาม สอง
แปด หก สี่ สอง พอต  ถ้าของใหม่ ระวังของปลอม เยอะ
บ้างเจ้า เอาจานเบรคธรรมดา มาหลอกลูกค้า บอกว่าจานไฮคารบอน
บางเจ้า เอามิเนียมเกรดถูกๆ มาทำฮับกลาง
บางเจ้า ตัดกระดูกหมา(ขายึดคารลิปเปอร์)ไม่แม่น เลยเอาแหวนอีแป๊ะรอง
เคสนี้ พอเบรคแรงๆ  คารลิปเปอร์ ขยับได้ แถมสั่น
บางเจ้า  เอาของปลอม มาหลอกลูกค้า  (คุณดูออกมั้ยล่ะ)

ได้ของดี คนแปลงซื่อสัตว์ มีความรับผิดชอบ ก็ดีไป
เบรคพวกนี้ ดีมั้ย ดีเยี่ยม เลยคับ

อย่าลืม เรื่องผ้าเบรคด้วยนะ
บางคน ได้ชุดเบรคเก่า หกพอต จากยุ่นมา
หมื่นเศษ  แต่ผ้าเบรคหมด  นึกว่าผ้าราคาไม่แพง
พอเชคราคาผ้าใหม่  แทบจะขายทิ้ง 
ราคาผ้าเบรคแพงกว่าชุดเบรคที่เอามา.....

ผ้าเบรคนี่ผมดูอย่างแรกเลย หาง่ายมั้ย ราคาชุดเท่าไหร่
ไม่งั้นสุดท้ายขายปั้มทิ้ง หาผ้าไม่ได้ 55